What's new

[Chia sẻ] Switzerland – lần trở lại & những khám phá mới

Sau thời gian khá lâu tôi lại có dịp trở lại Thụy Sỹ - một đất nước xinh đẹp, thanh binh, tuy nhỏ nhưng có rất nhiều thứ nổi tiếng trên thế giới.

Tháng 9 là những ngày cuối mùa hè, đầu mùa thu. Tôi đến Bern trong một chiều nắng vàng rực rỡ, nhiệt độ khoảng 23 độ nhưng thấy khá nóng vào ban ngày, còn buổi tối thì trời xe lạnh thật là thích so với những ngày nắng nóng ở Sài gòn vừa qua.

Thời tiết Thụy Sỹ thật là đỏng đảnh, cứ tưởng rằng những ngày trời nắng đẹp sẽ kéo dài cho đến hết mùa thu như lần đầu tôi sang, nhưng mình tính không bằng trời tinh, đúng hôm bắt đầu khởi hành đi Brienz thì trời mù mây, thỉnh thoảng có nắng yếu ớt, dù sao cũng có cơ hội chụp được những tấm hình tạm ổn.
Vì là cuối hè đầu thu nên lá cây chưa chuyển sang màu vàng. Vì mùa thu là mùa tôi thích nhật nên tôi thấy hơi tiếc khi không có dịp ngắm sắc thu vàng rực rỡ ở trời Âu. Đôi lúc tự an ủi, dù chưa chính thức vào thu, nhưng tôi có dịp quan sát hàng ngày lá cây đang chuyển màu, cũng rất thú vị.

Brienz là một địa điểm khá đẹp nép mình một bên là các dãy núi duyên dáng, một bên là hồ Brienz có nước màu ngọc lam tuyệt đẹp.

Từ bãi đậu xe đã nghe thấy âm thanh của thác nước đâu đó, nhưng phải đi bộ & leo một đoạn qua những con đường như thế này mới tới được thác.

Giessbach Falls là đây, dài & khá cao, âm thanh vang rộng.

Leo lên cao chút nữa, đi vào bên trong nhìn ra như thế này.

Jugenstill Grand Hotel có vị trí thật là đắc địa: một bên là núi & thác, một bên nhìn ra hồ Brienz có màu xanh thật đặc biệt.

Mình cũng đã có lần ghé thăm đất nước Thụy Sỹ, phải công nhận là phong cảnh thiên nhiên đẹp tuyệt vời. Được đánh giá là đất nước đáng sống nhất trên TG, nên với những thành phố TT mình ko bình luận, nhưng khi ngồi xe chạy từ Áo băng ngang TS để đến Ý, nhìn những ngôi nhà nhỏ nằm chót vót tập trung thành từng khu như những bản làng ở VN mình trên những triền núi cao tít, mà đường lên ngoằn ngèo xa tắp, mình cảm giác dân cư vùng này có nhịp sống rất chậm rãi... Rất tiếc là chưa có dịp tìm hiểu. Ko biết người dân ở đó cảm nhận về cuộc sống của họ thế nào... :)

Cám ơn bạn Bachduong65 và bạn NhatviD bổ sung thêm thông tin thú vị về loại hoa Bồ công anh ở trên.

Có dịp đi lang thang trên núi nên mình gặp nhiều hoa dại, nhỏ li ti nhưng rất đẹp, có điều không biết tên vì khí hậu khác biệt, nhiều loại không có ở VN nên mình chịu. Ngay cả một số loại hoa ở VN mình cũng chưa rành, hơn nữa mỗi địa phương gọi mỗi tên khác nhau nên cứ nhớ nhầm lung tung.

Mình cũng đã có lần ghé thăm đất nước Thụy Sỹ, phải công nhận là phong cảnh thiên nhiên đẹp tuyệt vời. Được đánh giá là đất nước đáng sống nhất trên TG, nên với những thành phố TT mình ko bình luận, nhưng khi ngồi xe chạy từ Áo băng ngang TS để đến Ý, nhìn những ngôi nhà nhỏ nằm chót vót tập trung thành từng khu như những bản làng ở VN mình trên những triền núi cao tít, mà đường lên ngoằn ngèo xa tắp, mình cảm giác dân cư vùng này có nhịp sống rất chậm rãi... Rất tiếc là chưa có dịp tìm hiểu. Ko biết người dân ở đó cảm nhận về cuộc sống của họ thế nào... :)

Tôi cũng có nhận xét và cảm giác giống bạn. Có dịp đi bộ trong những ngôi làng trên núi hoặc dưới thung lũng rõ ràng thấy cuộc sống giữa các nơi này với các thành phố lớn khác hẳn.

Nhịp sống ở các TP lớn nhộn nhịp, năng động hơn hẳn. Trong khi ở các vùng núi, miền quê... thấy rất chậm rãi và thanh bình. Ở đây cũng giống các quốc gia phát triển khác, thanh niên chủ yếu tập trung vào thành phố học tập & làm việc. Nhiều nơi chỉ nhộn nhịp đông khách khi mùa đông đến, còn các mùa khác thì khá vắng.

Cho mình chen ngang tí nhé. Đây là 1 số thông tin thú vị về loại hoa này, do 1 người rất yêu thiên nhiên(c) chia sẻ, mình xin mạn phép post lại mặc dù chưa có sự đồng ý của bác ấy

loại tròn tròn bông bông màu trắng là răng sư tử đúng không Schweini ? Cuốn từ điển nổi tiếng của Pháp Larousse cũng dùng bông hoa này làm logo của NXB.

slogan trên logo hàm ý từ điển Larousse mang tri thức gieo trồng khắp nơi như hạt cỏ răng sư tử theo gió bay đi.

Schweini nói tôi mới để ý cái tên của họa sĩ Jean Pham Van My, người thiết kế ra cái logo thời @ này. Tra trên mạng thấy ông sinh ở Hà nội năm 1954, vào Sài gòn sống rồi sau đó sang học mỹ thuật tại trường Sorbone ở Paris. Ông là họa sĩ tự do, thiết kế thời trang, thiết kế sân khấu với màu sắc và đường nét ảnh hưởng của Picasso và Henry Matisse. Năm 2001 ông bị một nhóm lưu manh đánh đến tử thương ở Paris.
Logo của Larousse ngày nay được thiết kế bởi họa sĩ Yann Prennor ra từ bản minh họa của họa sĩ Jean Pham Van My năm 1993 với đường nét và phong cách của Hennry Matisse. Đó là những gì tôi vừa tra được trên mạng. Thật thương tiếc cho một họa sĩ tài năng. Được minh họa cho Larousse, một tượng đài khổng lồ trong thế giới tự điển bách khoa toàn thư và tự điển tra cứu không phải là chuyện thường !
Xin lỗi vì đã chen ngang vào mạch truyện của bạn nhé. Thấy ở góc trái bức ảnh trên thấy cây táo đã ra đầy quả xanh. Mùa này ở Đức chắc hoa Linde đang nở rộ lắm rồi ?

Ảnh mình chụp trong 1 chuyến đi về quê. Xa xa là 1 cánh đồng hoa cải, gần là bồ công anh. Đặc sản của nước Đức mỗi dịp „tháng tư về“

attachment.php

Cho mình chen ngang tí nhé. Đây là 1 số thông tin thú vị về loại hoa này, do 1 người rất yêu thiên nhiên(c) chia sẻ, mình xin mạn phép post lại mặc dù chưa có sự đồng ý của bác ấy

Ảnh mình chụp trong 1 chuyến đi về quê. Xa xa là 1 cánh đồng hoa cải, gần là bồ công anh. Đặc sản của nước Đức mỗi dịp „tháng tư về“

attachment.php

Trời ơi cảnh đẹp quá! Cám ơn thông tin của bạn Schewini và bạn HaHoi nhiều, giờ thì mới biết thêm bồ công anh là đặc sản của Đức, mong sẽ có dịp đến Châu âu vào mùa xuân để chiêm ngưỡng những cánh đồng hoa như vầy.

Quả thật tôi vẫn thích đi vào vùng làng quê, trang trại, thung lũng hoặc lên núi..., để mới thấy được hết những vẻ đẹp của thiên nhiên bao la và những đặc trưng của từng vùng miền khác nhau ở Châu âu.

Cám ơn bạn Bachduong65 và bạn NhatviD bổ sung thêm thông tin thú vị về loại hoa Bồ công anh ở trên.

Có dịp đi lang thang trên núi nên mình gặp nhiều hoa dại, nhỏ li ti nhưng rất đẹp, có điều không biết tên vì khí hậu khác biệt, nhiều loại không có ở VN nên mình chịu. Ngay cả một số loại hoa ở VN mình cũng chưa rành, hơn nữa mỗi địa phương gọi mỗi tên khác nhau nên cứ nhớ nhầm lung tung.

Ô bây giờ mình mới biết tên tiếng việt của hoa Löwenzahn là Bồ công anh, một loại hoa khá phổ biến ở Việt Nam. Còn một loại hoa nữa mà dân Thụy sĩ rất yêu thích và lấy làm biểu tượng cho dãy alps này là hoa "Edelweiss". Nếu bạn Đi ở vùng này sẽ gặp khách sạn edelweiss, công ty du lịch edelweisss, shop bán đồ lưu niệm edelweisss. Không biết bạn BBear có chụp không ? Nếu có ảnh của hoa này, bạn post lên nhé.

Last edited:
Ô bây giờ mình mới biết tên tiếng việt của hoa Löwenzahn là Bồ công anh, một loại hoa khá phổ biến ở Việt Nam. Còn một loại hoa nữa mà dân Thụy sĩ rất yêu thích và lấy làm biểu tượng cho dãy alps này là hoa "Edelweiss". Nếu bạn Đi ở vùng này sẽ gặp khách sạn edelweiss, công ty du lịch edelweisss, shop bán đồ lưu niệm edelweisss. Không biết bạn BBear có chụp không ? Nếu có ảnh của hoa này, bạn post lên nhé.

Dankeshon bạn Medala, nhờ bạn lại biết thêm về hoa edelweiss, vừa hỏi bác gúc gồ thì biết tên khoa học là Leontopodium alpinum cũng là quốc hoa của TS. Mùa của hoa này từ tháng 7 tới tháng 9, chắc thời điểm mình tới đã hết mùa nên không gặp.

Còn một loại hoa mình muốn thấy là saffron, nhụy của nó được lấy để làm gia vị, trong đó cho món risotto. Nhưng mùa của nó lại rơi vào tháng 10 -11 và có nhiều ở Mund (Valais) nên cũng lại chưa được thấy loại hoa dễ thương này.

Suốt hành trình của bạn BBear, có rất nhiều ngôi nhà đẹp, nhưng hình như không nhà nào có khoảng sân trước nhà như ở Việt Nam. Cảm nhận như vậy không biết có đúng không bạn BBear?

Suốt hành trình của bạn BBear, có rất nhiều ngôi nhà đẹp, nhưng hình như không nhà nào có khoảng sân trước nhà như ở Việt Nam. Cảm nhận như vậy không biết có đúng không bạn BBear?

Cán bạn letrungbk45 đã theo dõi hành trình! Cảm nhận của bạn đúng rồi! Vì thởi tiết, khí hậu, địa hình, phong cách kiến trúc, văn hóa... nên chúng ta không thấy khoảng sân rộng trước các ngôi nhà bên TS, nhưng đa số họ lại xây & mở rộng ban công tầng một. Trong một số tấm hình nếu để ý kỹ bạn sẽ thấy đa số các đều có ban công to hay nhỏ tùy, bên trên hay bên dưới tùy theo địa hình của miếng đất.

Kiểu nhà không có khoảng sân truoc nha ở Thụy Sĩ cũng rất giống nước bạn Lào. Thậm chí các bạn Lào không có cả ban công rộng tầng 1. Nhưng ngẫm lại thì thấy rằng: vì VN đất chật người đông, không có không gian đồi bãi bao la, chỉ nhà san sát nên mong có khoảng sân trước nhà để còn xoay xở chút xíu. Còn các bạn Thụy Sĩ, Lào thì đồi bãi bao la ngay bên nhà - đó là cái sân lớn để họ có thể vui chơi, nô đùa thỏa thích rồi thì cần gì khoảng sân trước nhà bé xíu giống VN nữa!!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,929
191,779
Latest member
huuquy2x
Back