What's new

[Chia sẻ] Tết 2015 và mùa đông nước Nga

Tết này nhà em vừa làm một chuyến đi Nga (Moscow và Saint Petersburg) nên có một số ảnh hầu các bác. Chúc các bác một năm mới nhiều may mắn và thành công nhé.

Đi mùa đông tuy lạnh nhưng bù lại giá KS rẻ, và ít khách nên được các bạn Nga chăm sóc tận tình. Trẻ con (người lớn cũng) được nghịch tuyết thoải mái đỡ phải nâng nưu từng hòn tuyết như ở sapa quê mình ợ.

Đầu tiên nhà em phải chạy qua cầu Nhật tân, cửa ngõ của thủ đô trông cũng hoành ra phết. Trời mưa sập xùi làm cho người đi cũng thấy tâm trạng.

Từ Hanoi đi Moscow mất 10 tiếng, như vậy là nhanh hơn đi Châu Âu. Máy bay VN Arline bay ở tầng bay 10.000 mét mà em vẫn cứ lo dính tên lửa của mấy anh khủng bố :-&

Có lẽ bác phi công sợ tên lửa hơn em nên toàn bay ở tầng cao hơn 10.000 mét một chút, làm cho em cũng yên tâm phần nào. Nhìn tuyết đóng lên cửa kính máy bay thế này có vẻ gần đến Nga Xô rồi.

Khu bán tranh ở dọc bờ sông Moskva. Ở đây nếu may mắn các bác có thể mua được các bức tranh rất đẹp với giá phải chăng.

Mẹ bán tranh này có khuôn mặt rất thuần Nga, phúc hậu nhưng đầy khôn lỏi. Thấy em dơ máy lên chụp là sửa ngay tư thế đứng rất điệu. Babushka có vẻ kiếm được, chơi hẳn quả áo khoác lông thú to đùng dài đến chân luôn.

Xa xa là mái vòm của nhà thờ chúa cứu thế được dát vàng.

Phía cuối ảnh là bức tượng Pier đại đế đứng trên cột buồm

Câu trả lời làm em rất scary khi hỏi người Nga nghĩ gì về người Ukraina ?
Đó là: bọn Ukraina như là con đĩ lúc trước thì bám váy nước Nga, bây giờ thì bám váy EU.
Đấy truyền thông đã làm cho những người nga bình thường chất phác, đôn hậu (như đài báo vẫn nói) trở thành cuồng tín như thế đấy.

Riêng vụ này thì danngoc xin xác nhận là tụi Nga nói đúng ạ :)

Mua hàng xong thì cũng đến giờ lên tầu đi Saint Petersburg.
Tàu này chay qua đêm, đến Saint lúc 6.45 sáng.

Cái sự xoát vé ở đây cũng đến buồn cười. Ai lại trước khi lên tầu vẫn cứ phải kiểm tra Hộ chiếu như là đi ra nước ngoài.

Last edited:
SAINT PETERSBURG

Nhìn nhà cửa, phố phường đã thấy có vẻ có phong cách hơn, mỗi nhà một vẻ kiểu Âu châu hơn ở Moskva.

Nhà thờ Smolny cũng là trường dòng được xây dưng từ thời nữ hoàng Elizabeth bởi KTS người Ý Rastrelli từ TK 18.
Nay được dùng một phần làm phòng hòa nhạc, trường đại học, và văn phòng chính phủ.

Do không có đủ kinh phí nên tòa tháp chuông không được xây dựng.

Tòa nhà được xây theo phong cách baroque

Tượng king Nicholas I cưỡi ngựa phía trước nhà thờ thánh Isaac.
Em thấy bảo đây là bức tượng ngựa đầu tiên chỉ dùng có 2 điểm tựa.

Bác này cố gắng tạo dấu ấn cho giống bác king pe tơ vi đại nhưng vẫn bị mọi người chê nhiều

Nhà thờ thánh Isaac

Nhưng vẫn không thể bằng tượng king cụ Peter cưỡi ngựa này được.

Xe chay qua một cây cầu trên sông Neva.
Quả lan can này sẽ không trụ lâu được với mấy mẹ đồng nát nhà mình

Muốn chụp cầu đẹp thì em phải đứng ra giữa dòng sông cơ, dưng mà sợ chết nên chỉ làm mấy bước chân trên băng cho nó có khí thế thôi ạ.
Cái cầu này bác dẫn tour bảo là do kiến trúc sư người Pháp xây giống y hệt cầu Alexandre III ở Paris, thế mà em thấy không giống lắm.
Hay là mình mắt toét nhỉ ???

Nhìn quả đá hoa cương làm lan can bờ sông của anh Nga ngố này thì đúng là bái phục về độ chịu chơi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,575
191,425
Latest member
shopdancing123
Back