What's new

[Chia sẻ] Tết 2015 và mùa đông nước Nga

Tết này nhà em vừa làm một chuyến đi Nga (Moscow và Saint Petersburg) nên có một số ảnh hầu các bác. Chúc các bác một năm mới nhiều may mắn và thành công nhé.

Đi mùa đông tuy lạnh nhưng bù lại giá KS rẻ, và ít khách nên được các bạn Nga chăm sóc tận tình. Trẻ con (người lớn cũng) được nghịch tuyết thoải mái đỡ phải nâng nưu từng hòn tuyết như ở sapa quê mình ợ.

Đầu tiên nhà em phải chạy qua cầu Nhật tân, cửa ngõ của thủ đô trông cũng hoành ra phết. Trời mưa sập xùi làm cho người đi cũng thấy tâm trạng.

Từ Hanoi đi Moscow mất 10 tiếng, như vậy là nhanh hơn đi Châu Âu. Máy bay VN Arline bay ở tầng bay 10.000 mét mà em vẫn cứ lo dính tên lửa của mấy anh khủng bố :-&

Có lẽ bác phi công sợ tên lửa hơn em nên toàn bay ở tầng cao hơn 10.000 mét một chút, làm cho em cũng yên tâm phần nào. Nhìn tuyết đóng lên cửa kính máy bay thế này có vẻ gần đến Nga Xô rồi.

Hồi xưa là cứ phải có tượng Nhân sư Ai Cập mới xịn ạ. Hóa ra các bác này cũng xính hàng nhập khẩu chẳng khác gì mình bây giờ.
Em dự là tượng nhân sư này là hàng xách tay từ Ai cập về, chứ không phải là nhập chính ngạch; có khi lại chẳng có hóa đơn đỏ !!!

Em thấy bảo king Peter mở bảo tàng miễn phí, nhằm nâng cao dân trí cho dân chúng. Thế nhưng quái lạ chẳng có ma nào chịu vào xem.

Sau có ông quân sư hiến cách, mỗi khách vào xem bảo tàng được uống một ly Vodka miễn phí. Thế là từ lúc đó dân chúng mới vào xem nườm-nượp, nườm-nượp. Kết luận là văn hóa Nga kiểu gì cũng phải có Vodka dẫn đường.

Về kỹ thuật đúc tượng thì Nga là siêu đẳng

Ước mơ trở thành một đế quốc với các thuộc địa ở châu Phi của Peter đã không thành hiện thực

Mặt băng có vẻ dày, có thể đứng lên nhảy múa thoải mái.

Anh Pi ốt đại đế cũng là cựu du học sinh ở Đức giống Medela và các bạn Schweini, Entidi... vì thế anh này mang tư tưởng muốn biến nước Nga cũ kỹ lạc hậu trở thành một nước Nga thần thánh và phát triển như Pháp, Phổ. Sau khi kết thúc khóa học ở Đức về, anh cho xây Petrograd ( thành phố của Pi ốt )sau này Saint Petersburg thành một thành phố châu Âu hiện đại theo kiểu Pháp Phổ. Những nỗ lực của anh Pi ốt đáo để này đã làm cho giới quý tộc Nga ngày xưa giàu có và nổi tiếng chỉ sau giới quý tộc Pháp.
Còn sư tử đá ở Saint Petersburg đã nổi tiếng trong văn học Nga rồi, mệnh danh là tp sư tử đá mà, thế nên Medela có thấy nhiều linh sư xách tay từ Ai cập là phải. hì hì !

Em nhớ trước côngt trường Kinh Tế gì đó phía trước là dòng sông nhỏ,cũng có 1 cây cầu toàn Sư Tử cũng khá to chắc cỡ bằng bec-dê ở nhà , nhìn hơi giống kiểu làm nhái của bọn Singapore.
Bác medela đi chuyến này dài nhỉ. Em chỉ hình dung cả thánh phố Saint trắng xóa, các nhà thờ chóp cũng trắng xóa, công viên thì biến thanh katok, nước ở sông thì đóng băng.
Ở Saint em thấy sinh viên Việt thường hay đi trong nội thành, Peterhof,cung điện mùa thu(+nếu khỏe chân thì đi thêm Pavlov ở gần đó), hầu như sinh viên trẻ toàn đi chụp ảnh là chính, mà vào bảo tàng ngắm đồ thì tiếc tiền vì quả thật dưới Saint đi 1 bước lại bảo tàng hay vystavka , rủ nhau vào Hermintage vé sinh viên miễn phí thì lại sợ mỏi chân+ở lâu ko có đồ ăn đói.( Cái này em đã đi 2 ngày chỉ vì em đi bụi 1 mình, chán ko biết đi đâu làm gì thì chui vào đó, mỗi ngày 3-4h gì đó, lắm lúc đi lạc và xem lại cái của ngày hôm trước đã xem rồi).
Em chưa ở Saint vào mùa đông, chỉ ở vào mùa hè, cũng được hơn nửa tháng. Em thấy nếu có thời gian thì bắt tàu đi 1 số thành phố vệ tinh gần đó là Gatchina và Vyborg, lomonosov...Ngồi elektricka khoảng 2h, đi trong ngày.Em thấy ở đó cũng okay, nhìn cảnh quan nó cũng khác nội thành.Rồi thêm nữa là kronstadt, gần nội thành đi xe bus được.
Mà có thể khuyên bác bằng thừa vì bác biết nước nga còn rõ hơn em+nhảy vào dom knighi mua 1 quyen guide thì bác muốn đi đâu chả được..

ảnh này em chụp lúc bình minh bác ạ. Đồng chí schweini thích chụp ảnh, nên đi saint chơi một chuyến ở đây cảnh hoàng hôn và bình minh rất đẹp và hoành tráng. vì gần phương bắc nên mặt trời nhìn rất gần, ánh sáng xiên tạo cho cảnh vật một vẻ rực rỡ lạ thường, màu nào ra màu đấy. Tháng 6 lại có cả đêm trắng nữa, sẽ rất thú vị đấy.

Bình mình phương Bắc đẹp quá bác ạ (hay là hoàng hôn nhi)
Bác medela có vẻ thích ngắm bình minh bên cốc cafe+bánh sừng bò nhỉ. Một phong cách rất phong cách;)

Cảm ơn bác về những thông tin thú vị.

Em nhớ trước côngt trường Kinh Tế gì đó phía trước là dòng sông nhỏ,cũng có 1 cây cầu toàn Sư Tử cũng khá to chắc cỡ bằng bec-dê ở nhà , nhìn hơi giống kiểu làm nhái của bọn Singapore.
Bác medela đi chuyến này dài nhỉ. Em chỉ hình dung cả thánh phố Saint trắng xóa, các nhà thờ chóp cũng trắng xóa, công viên thì biến thanh katok, nước ở sông thì đóng băng.
Ở Saint em thấy sinh viên Việt thường hay đi trong nội thành, Peterhof,cung điện mùa thu(+nếu khỏe chân thì đi thêm Pavlov ở gần đó), hầu như sinh viên trẻ toàn đi chụp ảnh là chính, mà vào bảo tàng ngắm đồ thì tiếc tiền vì quả thật dưới Saint đi 1 bước lại bảo tàng hay vystavka , rủ nhau vào Hermintage vé sinh viên miễn phí thì lại sợ mỏi chân+ở lâu ko có đồ ăn đói.( Cái này em đã đi 2 ngày chỉ vì em đi bụi 1 mình, chán ko biết đi đâu làm gì thì chui vào đó, mỗi ngày 3-4h gì đó, lắm lúc đi lạc và xem lại cái của ngày hôm trước đã xem rồi).
Em chưa ở Saint vào mùa đông, chỉ ở vào mùa hè, cũng được hơn nửa tháng. Em thấy nếu có thời gian thì bắt tàu đi 1 số thành phố vệ tinh gần đó là Gatchina và Vyborg, lomonosov...Ngồi elektricka khoảng 2h, đi trong ngày.Em thấy ở đó cũng okay, nhìn cảnh quan nó cũng khác nội thành.Rồi thêm nữa là kronstadt, gần nội thành đi xe bus được.
Mà có thể khuyên bác bằng thừa vì bác biết nước nga còn rõ hơn em+nhảy vào dom knighi mua 1 quyen guide thì bác muốn đi đâu chả được..

ảnh này em chụp lúc bình minh bác ạ. Đồng chí schweini thích chụp ảnh, nên đi saint chơi một chuyến ở đây cảnh hoàng hôn và bình minh rất đẹp và hoành tráng. vì gần phương bắc nên mặt trời nhìn rất gần, ánh sáng xiên tạo cho cảnh vật một vẻ rực rỡ lạ thường, màu nào ra màu đấy. Tháng 6 lại có cả đêm trắng nữa, sẽ rất thú vị đấy.

Chắc bao giờ Nga vào EU thì cũng phải cố sang 1 chuyến bác ạ;)

Anh Pi ốt đại đế cũng là cựu du học sinh ở Đức giống Medela và các bạn Schweini, Entidi... vì thế anh này mang tư tưởng muốn biến nước Nga cũ kỹ lạc hậu trở thành một nước Nga thần thánh và phát triển như Pháp, Phổ. Sau khi kết thúc khóa học ở Đức về, anh cho xây Petrograd ( thành phố của Pi ốt )sau này Saint Petersburg thành một thành phố châu Âu hiện đại theo kiểu Pháp Phổ. Những nỗ lực của anh Pi ốt đáo để này đã làm cho giới quý tộc Nga ngày xưa giàu có và nổi tiếng chỉ sau giới quý tộc Pháp.
Còn sư tử đá ở Saint Petersburg đã nổi tiếng trong văn học Nga rồi, mệnh danh là tp sư tử đá mà, thế nên Medela có thấy nhiều linh sư xách tay từ Ai cập là phải. hì hì !

Theo như em hóng được thì hồi đầu dân nga cũng không húng như bây giờ, chỉ là một bộ tộc nhỏ suốt ngày bị các anh Viking, fần lan, thụy điền, ba lan sang bạt tai, đá bốt-tầm. Mãi đến thời anh "Peter vĩ đại" mới ngoi lên được nhờ học hỏi văn hóa và kỹ thuật của phương tây.

Trước anh Peter có anh "Ivan bạo chúa" , anh này thì đúng là bần nông 100%, dã man, sảo quyệt, láu cá và khát máu. Anh có tiếng giết người nhanh như IS nên đi đến đâu các tộc trưởng cũng mang cả vương quốc ra nộp để giữ mạng, chẳng cần đánh nhau cái mẹ gì. Thế là vương quốc của anh bỗng từ một vùng nhỏ bé ở Novgorod đã trải rộng ra đến tận Kazan, Astrakhan và Siberia, ở phương đông.

http://upload.wikimedia.org/wikiped...etsov_Ioann_4.jpg/320px-Vasnetsov_Ioann_4.jpg

Thế nhưng bọn fần lan, thụy điền và ba lan thì rất coi thường anh Ivan này, với quân đội hiện đại hơn nhiều lần, khi nào hứng lên là chúng lại kéo nhau vào cướp mới đốt thành Moscow ngắm chơi. Lúc đấy quân nga chẳng có hải quân, chí có mấy anh cô- jắc cưỡi ngựa hú-hú nên đành đứng nhìn với chửi ruồi.

Đến thời anh Peter thì nhờ chính sách cải cánh mà nước nga mới thực sự chuyển mình thành một đế quốc lớn, đánh nhau tay bo được với fần lan, thụy điền, ba lan và xây dựng nên thành phố Petergrad (nay là saint petersburg).

Ảnh king Peter : http://upload.wikimedia.org/wikiped...I_by_Kneller.jpg/320px-Peter_I_by_Kneller.jpg

Ảnh bố anh ý, sa hoàng Aleksey. Trông như một lão tộc trưởng, đấy mới là phong cách nga cổ, thế mới gọi là "sa hoàng" chớ bộ,:))

http://upload.wikimedia.org/wikiped....jpg/220px-Alexis_I_of_Russia_(Hermitage).jpg

Thực ra các hoàng đế nga sau này đều là người gốc bắc Đức hết.
Nổi bật nhất là nữ hoàng Katherina II, hay còn gọi là "Catherine the Great". Bà là người đức 100%, sinh ra ở Đức và có tên là Sophie (Friederike Auguste von Anhalt-Zerbst-Dornburg). Bà đã có công xây dựng nên hạm đội biển đen và chiếm được Crime của Thổ Nhĩ Kỳ, hồi đấy là đế chế Ottoman.
Ý định của bà là chiếm nốt constantinopel (istanbul) nhưng không thành.

Katherine II thời còn là Sophie nhỏ bé.http://upload.wikimedia.org/wikiped...na_by_L.Caravaque_(1745,_Gatchina_museum).jpg
Grand_Duchess_Catherine_Alexeevna_by_L.Caravaque_%281745%2C_Gatchina_museum%29.jpg

Chồng Katherine là king Peter 3, sinh ra ở Đức, là con của con gái của Peter đại đế (Anna) và công tước người Đức tên là Karl Friedrich von Holstein-Gottorp. Ông này chỉ nói tiếng đức mà không thích nói tiếng nga nên bị dân nga ghét. Sau này ông bị vợ sai tình nhân giết đi.

[http://upload.wikimedia.org/wikiped...ion_portrait_of_Peter_III_of_Russia_-1761.JPG

Rồi các sa hoàng sau này cũng lại có truyền thống lấy vợ là các công chúa gốc Đức cả.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,575
191,425
Latest member
shopdancing123
Back