What's new

[Chia sẻ] Tết 2015 và mùa đông nước Nga

Tết này nhà em vừa làm một chuyến đi Nga (Moscow và Saint Petersburg) nên có một số ảnh hầu các bác. Chúc các bác một năm mới nhiều may mắn và thành công nhé.

Đi mùa đông tuy lạnh nhưng bù lại giá KS rẻ, và ít khách nên được các bạn Nga chăm sóc tận tình. Trẻ con (người lớn cũng) được nghịch tuyết thoải mái đỡ phải nâng nưu từng hòn tuyết như ở sapa quê mình ợ.

Đầu tiên nhà em phải chạy qua cầu Nhật tân, cửa ngõ của thủ đô trông cũng hoành ra phết. Trời mưa sập xùi làm cho người đi cũng thấy tâm trạng.

Từ Hanoi đi Moscow mất 10 tiếng, như vậy là nhanh hơn đi Châu Âu. Máy bay VN Arline bay ở tầng bay 10.000 mét mà em vẫn cứ lo dính tên lửa của mấy anh khủng bố :-&

Có lẽ bác phi công sợ tên lửa hơn em nên toàn bay ở tầng cao hơn 10.000 mét một chút, làm cho em cũng yên tâm phần nào. Nhìn tuyết đóng lên cửa kính máy bay thế này có vẻ gần đến Nga Xô rồi.

Thêm cái ảnh lan can bằng đá hoa cương cho các bác choáng độ ăn chơi của nứoc Nga.

Nhìn sang pháo đài ở cửa sông bên kia.

Pháo đài này có tên là pháo đài thánh Peter và Paul.

Mấy ông trẻ trâu làm cách nào mà viết bậy được trên băng nhỉ ? viết kiểu này đến mùa xuân mới xóa được.

Bà con tranh thủ mặt sông đóng băng đi tắt cho tiện.

Đồng thời tranh thủ chụp ảnh tự sướng luôn, phụ nữ ở đâu cũng thế.
Đây là đoạn cửa sông Neva đổ ra biển Baltic.
Thấy bảo hồi xưa khi người Bolsevic tấn công pháo đài này, quân của sa hoàng đã chạy trên băng sang đến tận Phần lan.

EM cũng chạy ra ngoài sông làm cái ảnh bắn vào trong bờ. Đây là một trong hai cột hải đăng của TP. Saint Petersburg. Trên thân của của cột hải đăng có gắn hình mũi thuyền của hải quân Thụy Điển và Thổ nhĩ kỳ, là nhưng quân đội bị hải quân nga đánh bại.

Ở đây có vẻ gần ông mặt trời, nhìn lóa hết cả mắt.
Đây là nhà thờ thánh Nicholas, người phù hộ cho ngành hàng hải.

Lại chạy qua sông

Công viên này em chẳng biết tên. Ông tour guide gạ vào cửa hàng cạnh đây để mua đồ lưu niệm, thấy bảo có rượu Vodka và toa lét miễn phí.
Thôi em cứ ra công viên giải quyết cho nó lành.

Nếu không bị cấm vận thì bà mẹ này đã ra nước ngoài trượt tuyết rồi. Bây giờ đành vui vẻ với cái bậc tam cấp còi này vậy.

Trẻ con ở đâu cũng chơi được vui thế

Em phải nhớ cái chữ Toalet tiếng Nga này để tìm khi cần

Nhìn cảnh này có thấy lạnh không các bác ?

Trông lạnh bm đi ấy Medela !

Cái ảnh này đẹp nhỉ, đúng chất St. Petersburg . Mình nhớ là thời CS, có một cái tòa tháp nhọn cũng vàng vàng là tòa nhà của Bộ Tư lệnh hải quân Xô viết, giờ nó còn đó không nhỉ

Bác như thổ dân st petersburg ý, nói đến chỗ nào cũng biết. Toà nhà Bộ tư lệnh hải quân vẫn còn đó, ở ngay phố nhớn và rất hoành tráng ạ.

Hình tòa tháp nó đây ạ

Mặt sau Bộ tư lệnh hải quân quay ra sông Neva.

Trông lạnh bm đi ấy Medela !
Cái ảnh này đẹp nhỉ, đúng chất St. Petersburg . Mình nhớ là thời CS, có một cái tòa tháp nhọn cũng vàng vàng là tòa nhà của Bộ Tư lệnh hải quân Xô viết, giờ nó còn đó không nhỉ

Last edited:
Công nhận cụ Peter giỏi thật, từ một vùng đầm lầy, lạnh lẽo, khí hậu khắc nghiệt, heo hút tận ở góc phía bắc của đất nước.
Nhưng dưới bàn tay cụ thì nó đã biến thành một hòn ngọc của phương Bắc, nơi mời gọi các người tài và danh nhân Thế giới kéo đến.

Dòng sông nhỏ đã đóng băng rồi.

Nhà thờ này xây để kỷ niệm vụ ám sát Hoàng đế Alexander II. Có tên là nhà thờ chúa chảy máu
Bác Alexander II là người muốn nước Nga cải cách theo kiểu Châu âu với xã hội kiểu dân chủ có nghị viện và có hiến pháp nên Bác có nhiều kẻ thù và bị ám sát hụt nhiều lần. Sau lần ám sát hụt thứ 5, bác có đi xem bói và cha cố nói là: lần ám sát thứ 7 là nặng nhất, nếu vượt qua được làn này thì không sợ bị giết nữa.
Rồi lần ám sát thứ 6 diễn ra ở ngay trên cây cầu này (nơi em chụp ảnh). Lần ấy xe ngựa của bác bị đánh bom nhưng không ảnh hưởng đến tính mạng, người ném bom bị bắt ngay lập tức và quân lính yêu cầu nhà vua rời đi ngay, nhưng không hiểu sao lúc đấy bác lại quyết định xuống xe. Như một định mệnh, một người thanh niên tiến đến và ném quả bom vào chân nhà vua. Quả bom nổ tung làm vua chết và 20 người bị thương.

Last edited:
Cung điện mùa hè Peterhof, làm theo hình mẫu cung điện Versailles bên Pháp. Nhưng ở đây khu vườn trải dài ra đến tận bờ biển.
View nhìn từ ngoài biển vào lâu đài.

View nhìn từ lâu đài ra vịnh Phần lan

Các vòi phun nước chỉ được mở vào mùa hè. Khi ấy họ sẽ bắn pháo hoa chào mừng sự kiện này. Ngoài kia đã là vịnh Phần lan rồi.

Các bức tượng đều được cất trong cái hòm gỗ này, đợi mùa hè đến.

Trong vườn

Đứng trên mặt băng của Vịnh Phần lan cảm giác rất lạ, cứ như trong phim viễn tưởng hành động vậy, lúc đấy em chỉ muốn ở lại một mình để xem mặt trời lặn hết thôi.
Đi mùa hè thì sẽ không bao giờ có thể ngắm cảnh này.

Trẻ con thì khỏi phải nói, múa may tăng tít hết cả lên, nhả rồi trượt ngã, lăn lộn như bọn điên.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,573
191,425
Latest member
shopdancing123
Back