What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Hà Lan - Luxembourg

1 ngày ở Hà Lan thì nên đi Rotterdam hoặc Den Haag.
Từ Ams đi đến 2 nơi này đều tiện và nhanh by train, nhảy tàu ngồi ngắm cảnh đồng quê Hà Lan
Rot thì đi thăm khu cảng nhé, thích lắm, vào mấy quán Bar trong trung tâm xem mấy em mặc váy ngắn đeo tai thỏ ngoáy tít thò lò vui mắt cực
Den Haag thì bình yên, thăm khu hành chính, công viên Madurodam, nằm khểnh trên bãi cỏ xanh mướt nhai bánh mỳ tận hưởng cuộc sống.
Lux thì thơ mộng và cực đẹp, chỉ có điều 1 ngày đến Lux thì ở nhà cho xong

Đi ra máy bán vé, lò dò một lúc, hỏi loanh quanh 1 lúc, kết luận 1 câu " Ko dùng thẻ Visa để mua được". Haizzzz. .

Ôi thế littlesun ko dùng thẻ Visa để mua vé được à? Mình thấy có tùy chọn là dùng credit card cơ mà nhỉ (Visa hoặc Maestro)? Thôi thì rút kinh nghiệm cho các chuyến đi sau vậy, đổi tiền sẵn trước khi lên đường, hoặc ít ra là cũng có một ít để phòng thân (nhất là vài đồng lẻ, nhiều khi đúng là hơn thẻ thương binh đấy).

Mình kể chuyện của mình nhé, trước đây có lần mình sang Đức, ko đổi tiền trước, chỉ mang mỗi thẻ Visa, sang đó thì thẻ bị trục trặc ko sử dụng được (mặc dù trước đó sử dụng bình thường), thế là phải đi vay tiền để tiêu. Còn 1 lần khác đi rút tiền bị máy "nuốt" mất thẻ, hôm đó là cuối tuần nên chịu chết chả làm gì được, sáng thứ 2 quáng quàng đi báo ngân hàng mà họ bảo ko tìm được thẻ của mình trong máy, thế là phải hủy thẻ đó. Kể chuyện thế để rút kinh nghiệm là kiểu gì cũng nên có ít tiền mặt để phòng thân.

Nhân tiện nhắn littlesun, một là bạn rất may mắn vì tuần bạn đi chơi Ams thời tiết cực đẹp, chứ sau đó thì mưa sụt sùi luôn. Hai là mình cũng sắp đi Paris nhưng ko cùng đợt với bạn, bạn có thông tin hay kế hoạch gì hay ho chuẩn bị cho chuyến đi Paris thì chia sẻ nhé :). Cảm ơn bạn trước.

Last edited:
Credit card của nó thẻ quốc tế chỉ dùng được Master card thôi, Visa ko được. Thế mới lạ lùng. Mình ko nhìn thấy biểu tượng thẻ Visa trên đó nên cũng run, may ko nhét vào :-D. Hỏi nhân viên bảo vệ ở đó họ cũng bảo vậy. Rồi đến lúc mua vé ở quầy có người bán vé hỏi lại họ cũng bảo đúng như vậy, ko dùng thẻ Visa được.

Uh, có tiền mặt vẫn hơn. Lần này mình căn lượng tiền để rút, cuối cùng ngày cuối thiếu, đi ăn ko trả bằng thẻ visa được (ăn ở hàng TQ), hì hì, thế là phải vay tiền.

Vậy à, đúng là 2 hôm mình đi thời tiết rất đẹp. Hôm đầu tiên ở Ams thì thấy hơi lạnh chút, cơ bản đêm ngủ trên xe bus lạnh quá nên người cũng hơi yếu. Còn ngày thứ 2 ở vườn hoa thì nắng đẹp, mang theo áo khoác mà chỉ muốn vứt được đi chỗ nào :-D. Nắng đẹp, ảnh đẹp, hihi. Giờ thèm cảm giác ngồi trên bãi cỏ xanh mướt, bên cạnh là dòng kênh nhỏ, ngắm tứ phía là hoa, gió lại mát.......Trời ơi, hic hic. Mình mà có điều kiện cần và đủ :))), thì mình sẽ đến đó chụp ảnh cưới, hehee, đẹp tuyệt. Chả cần máy xịn, thợ xịn, ko cần người xinh, hehee. Ah hôm đó có nhìn thấy 1 đôi chụp ảnh cưới, người châu Á, nhìn xa ko biết TQ hay VN, hihi.

Uh mình cũng đang tập hợp thông tin cho chuyến Paris đây, box Thông tin du lịch Pháp đọc cũng nhiều nhưng thông tin lại ko quy củ rõ ràng lắm, ko được ai hướng dẫn cặn kẽ, dễ hiểu như bạn salad75 :-D. Có j hay ho thì mình sẽ PM ngay!

Uh mình cũng đang tập hợp thông tin cho chuyến Paris đây, box Thông tin du lịch Pháp đọc cũng nhiều nhưng thông tin lại ko quy củ rõ ràng lắm, ko được ai hướng dẫn cặn kẽ, dễ hiểu như bạn salad75 :-D. Có j hay ho thì mình sẽ PM ngay!

Chào littlesun, cảm ơn nhiều nhé. Nếu có file thông tin thì làm ơn gửi cho mình sớm vì khoảng hơn 3 tuần nữa là mình đi Paris rồi. Hì hì, thế có trả công mình hướng dẫn du lịch Ams trên net ko đấy :)?

Mình mua Holland Pass rồi, mới đi được 1 điểm là Madame Tussauds, chắc cũng chỉ đi được 2-3 điểm nữa thôi vì sắp rời Hà Lan, ko còn nhiều thời gian để đi chơi.

Tiện thể báo với bà con phượt là từ ngày 3/6/2010 vé dải (strip ticket) sẽ bị xóa bỏ, chỉ có OV chipkaart là loại thẻ duy nhất dùng trên các phương tiện giao thông.

Nếu có file thông tin thì làm ơn gửi cho mình sớm vì khoảng hơn 3 tuần nữa là mình đi Paris rồi. Hì hì, thế có trả công mình hướng dẫn du lịch Ams trên net ko đấy :)?

Có chứ, trả liền đây! Uh, mình tập hợp trong tuần này và tuần sau chắc là ổn, vì sau đó cũng bận rồi. Hehe, mà đi đâu mà thiệt. Bạn đi về trước lại có nhiều kinh nghiệm truyền đạt cho mình :). Đùa thôi. Rất cảm ơn vì sự hướng dẫn tận tình của bạn cho chuyến Ams vừa qua ý chứ.

Mình cũng đang tích cực hỏi han các bạn mình ở đây đã từng đi Paris, keke!

Hỏi nhân viên bảo vệ ở đó họ cũng bảo vậy. Rồi đến lúc mua vé ở quầy có người bán vé hỏi lại họ cũng bảo đúng như vậy, ko dùng thẻ Visa được.
Mình cũng bị quả y hệt thế này đây khi mua vé ở máy tự động. Từ đó đến giờ cứ nghĩ là máy bán vé đó có vấn đề không đọc được thẻ visa, phải vào quầy trả tiền mặt để mua vé.

Mình mới ở ams về (về nhưng chưa về nhà, vì vẫn còn ở rome). ở đó 3 ngày:
-Ngày đầu tiên đến ams central station, định lấy tram về khách sạn như web khách sạn chỉ cho rẻ (vả lại mình sợ taxi củ chuối lắm). Nhưng vì ông xã oải vụ xách mấy vali đi long vòng trong metro ở paris hôm trước, nên có vẻ không happy với vụ tram của mình lắm, nên thui, ngoắc 1 taxi ngay bãi. Nó nói ngay 30 eur, ừ thì chịu. 25e là giá, thêm 5e cho 3 cái vali (có khuyến mãi), ừ thì leo lên xe, chạy rùi, không dám xuống.
Vậy mà xui ghê, 3 hôm mình đến gặp ngay đoàn đua xe đạp Giorgo gì đó (bởi vậy giá khách sạn lên hơn lúc đầu đặt tháng 4, trước vụ bụi núi lửa) nên họ chặn đường tùm lum. Thằng cha taxi chạy y như đua xe trong Taxi movies vậy, 2 vợ chồng im re. Cuối cùng nó dừng lại 1 cái cụp, nói là hết chạy được vì chặn đường, bắt mình xuống xe, chỉ loằng ngoằng qua 2 con đường thì đến. Cuối cùng 2 vợ chồng vừa đi vừa hỏi đường, hết mấy anh sửa đường, đến dân đi trên đường, rồi local mà cả chục người không ai biết đường đó (vì nó cũng nhỏ). May mà cuối cùng gặp ngay 1 bà, bà ấy nói bà ấy cũng ở Denstraat (quên tên chính xác), tới nơi.
Thời tiết thì rét (so với dự tính mùa hè của mình), tới nơi oải cả người, gặp ngay cái khách sạn bé tí xíu, cho ở tân lầu 3 (top floor), cái cầu thang thì than ôi không thể nhỏ hơn & dốc hơn. Vác 2 vali + 1 túi lên đó, chỉ sợ cả người và đồ cùng lăn xuống thì tiêu vì em còn yêu đời lắm.
Tỉnh táo ra thì cũng đi ăn trưa + hỏi đường lên Dam square đi Madame tussauds (à có mua Holand pass XL, 2 cuốn). Quên ghé Royal palace gần đó (mà hôm sau nữa ghé thì mới phát hiện nó đang sửa chữa, chẳng mở cửa ;-)
Sáng sớm hôm sau đi bộ từ Denstraat lên tít tận Herengrach (gần central station mới ghê), chắc hơn 3km, 2 người + 2 vali to + 1 túi kéo chuyển lên khách sạn mới (khách sạn hôm trước ở Denstraat là ở đỡ vì ở Herengrach đêm đầu tiên charge đến 169e nên rút, 2 đêm sau 129e thì còn tạm, vì bị nó charge tiền rồi, không ở thì mất). Chắc chồng mình cũng khiếp lun ;-)
Sau đó cất hành lý, ra ga lấy train đi Keukenhof. Bán vé đến ga Leiden, hỏi ông chạy tàu lại bảo xuống ở ga thứ 2. Thấy tên lạ lạ rồi (Leyleland or something like that) mà vẫn xuống ;-) tổ trác, hỏi 2 người trong đó có 1 cô nhân viên, lại chờ tàu lên lại. Hỏi thêm 1 anh thì được nhiệt tình dẫn xuống platform ở schipol để đổi tàu đến leiden. Từ đây thì đi đúng ;-)
Keukenhof đẹp thật, nhưng mình vừa ngắm hoa, hít hà, vừa quay fim, chụp hình (nhân vật chính là mình, camera man chính là ông xã) rồi vào café ăn trưa mà cũng chỉ total 5 tiếng, vừa lúc máy chụp & camera hết pin cả. Cũng không đến nguyên ngày như các bạn đã báo.
Hôm sau thì được 1 chị quen đón = car chở đi Zaan Schanse (không biết viết đúng không), Volendam, rồi Merk thì phải (đối diện bờ bên kia của Volendam, có thể đi bằng ferry sang). Lúc về quên nhắc chị ấy cho ghé sân Ajax chụp tấm hình cho hoành tráng (chắc vì không mê bong đá nên quên)
À, có đi Red Light district nữa. Có gặp mấy đoàn du khách vn được tour dắt đến đó. Chắc mình đến sớm (khoảng 7pm) nên chưa nhiều cô đứng chào mời ở cửa kính.
Rồi còn được chỉ cho biết ngửi mùi cần sa (công nhận nồng thật, tất nhiên là kg dại gì hút thử rồi)

À có ghé quán Sport Satelite café mà các bạn chỉ để ăn món sườn nướng nữa. ngon thật, nhất là trong các bữa ăn từ bữa đến giờ ở Europe. Có 1 hôm được đãi món Hoa, ngồi trên cái quán to đùng gần Nemo science museum đó, mà ăn không ngon bằng vì dầu mỡ quá.
Cũng phải mất ít lâu mới tìm thấy Sport café đó. Theo mình hướng dẫn đến Leiseplein, tìm quán Burger King, ngó sang đối diện, đó là Sport café thì dễ tìm ra nhất.
À rồi lúc đi bus 54 từ Leiden đến Keukenhof, gặp ngay bác tài già, 1 ngày đẹp trời vui tính hay sao mà bác free hết cho tất cả mọi người vé xe luôn (chỉ có ai có OV card thì cà thôi, không có thì không cần mua vé gì cả). vui ghê, tiết kiệm được 8e cho 2 vợ chồng ;-) lúc về gặp cô tài xế nỡ long nào xé ngay vé dải & lấy 8e 1 cách nhanh chóng. Làm 2 vợ chồng cứ tiếc, biết đâu chờ bác tài hồi sáng lại được free (thế mới khổ, bình thường đã chuẩn bị tâm lý trả tiền, nhưng được free 1 lần, cứ muốn hoài ;-)

à vừa rồi mình có đi paris 3 ngày đó. Cũng có chút kinh nghiệm đi metro, đón bato bus ở đâu (dạng giống hop on hop off bus nhưng cái này là boat), nếu salad75 & little sun cần thì hôm nào về văn phòng, mình scan bản đồ metro cho 2 bạn tham khảo đường đi nước bước trước. Mình thấy đi metro dễ ợt mà tiên nữa, mà cũng rẻ hơn đi tram ở ams ;-)
(Mà như littlesun ở nhà anh chị gì, chắc anh chị ấy cũng có thông tin này).

Chào chiakinguyen,
Đoạn đầu chuyến đi Ams của bạn có vẻ hơi "bão táp" nhỉ? Hôm trước mình thấy bạn nói sẽ đến Ams 9/5, định thông báo là có thể kế hoạch đi chơi sẽ bị vướng giải đua xe Giro d'Italia nhưng nghĩ bạn sẽ đọc trang web của GVB nên thôi. Hôm đó mà vợ chồng bạn đi bằng tram có khi cũng vất vả ko kém đâu (vì họ chặn đường).

Tuần này ai mà đến Ams thì thôi rồi, quá là xui xẻo, thành phố đang ... ngập ngụa trong rác vì có cuộc biểu tình của những người dọn rác, từ 6/5 đến 19/5.
http://www.iamsterdam.com/en/living/city-of-amsterdam/news/garbage-strike

Trời ạ, rác chất đống cao ngút và vuơng vãi khắp nơi, mùi hôi kinh khủng, trông Ams mất thiện cảm chưa từng thấy. Mà Royal Palace đang được tu sửa nên Dam Square xấu mù.

Chiakinguyen có kinh nghiệm gì về vụ đi Paris thì cứ truyền đạt cho bọn mình. Cảm ơn bạn trước nhé :).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,566
191,424
Latest member
HungSWC
Back