What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Hà Lan - Luxembourg

Khổ thân bạn Mijija quá! Đúng là ở nhà còn đỡ khổ hơn là vạ vật đấy!

Mai là mình đi rồi!!!! Ko biết việc kiểm tra giấy tờ khi vào Ams như thế nào nhỉ, mình đọc qua thông tin tìm trên mạng thấy bảo gắt gao lắm. Gắt gao thì cũng chỉ có hộ chiếu mà chìa ra thôi chứ nhỉ. Còn cái j nữa đâu :-D

Đau lòng quá các bác ạ! Em bị lỡ mới dịp này mới đau chứ? Nếu không có cái vụ núi lửa thì sáng mai đã được thấy hoa tulip rồi!!! Hận quá!
Nhưng nhìn cái cảnh hành khách nằm dầm dề ở các sân bay mới thấy mình còn may mắn chán. Nhà mình có ai bị vướng ở sân bay không nhỉ???

Chia buồn với bạn nhé. Ơ thế bạn không đặt vé lại vào ngày khác được à? Vườn hoa vẫn mở cửa đến tận giữa tháng 5 mà.
Bác phượt thủ hay phượt tử nào chẳng may bị kẹt ở sân bay thì chắc đang rầu rĩ đau khổ, chẳng có bụng dạ nào mà vào đây lướt trang phượt nữa.

Mai là mình đi rồi!!!! Ko biết việc kiểm tra giấy tờ khi vào Ams như thế nào nhỉ, mình đọc qua thông tin tìm trên mạng thấy bảo gắt gao lắm. Gắt gao thì cũng chỉ có hộ chiếu mà chìa ra thôi chứ nhỉ. Còn cái j nữa đâu :-D

Chúc littlesun thượng lộ bình an và đi chơi vui vẻ. Thế các bạn ở UK thế nào, có bay theo đúng kế hoạch ko? Giấy tờ cần mang là hộ chiếu, giấy phép cư trú (residence permit – chắc của bạn giấy đó dán sẵn trong hộ chiếu rồi, chứ ko như ở Hà Lan bọn mình có thẻ riêng), thẻ sinh viên. Cẩn thận hơn nữa thì mang cả bản photocopy của những giấy tờ đó nữa đề phòng trường hợp “bất trắc”. Nếu bạn có thẻ bảo hiểm du lịch hoặc bảo hiểm y tế thì cũng nên mang theo.

Thấy trong lịch trình của bạn có đi tới Museumplein, mình cho bạn thêm thông tin về siêu thị gần đó nếu bạn muốn mua đồ ăn hoặc hoa quả. Ngay cạnh bến Museumplein có siêu thị Albert Heijn, giá hơi cao hơn các siêu thị khác một chút nhưng tiện (http://www.ah.nl/). Siêu thị này có nhiều khuyến mại nhưng phải có thẻ khách hàng của họ mới mua được giá đó.

Còn nếu bạn có vé đi tàu điện thì tới siêu thị này: Dirk-bas-digros, gần thôi, giá rẻ hơn nhiều.
Dirk-bas-digros
Địa chỉ: Marie Heinekenplein 25
1072 MH Amsterdam

Tuần này họ đang có khuyến mại nho, món kwark ;), bánh… (http://www.lekkerdoen.nl/dirk-bas-digros/aanbiedingen).
Ngoài ra còn có siêu thị C1000 và Super de Boer nữa, nếu lang thang trên đường thấy mấy cái siêu thị này thì cứ tạt vào xem có gì rẻ không :D.

Bạn ở Anh đã check flights status trên web của hàng KLM, chưa thấy có chuyến bay đó trong lịch planned flights, hic hic. Bạn í bay ngày 23, hi vọng mai là sẽ có :-(.

Mới hỏi han được 1 bạn đi Ams về cái này " Trên Ams có cái cửa hàng kem bé tí tẹo, Van de Linden, đường Newendijk, đối diện HEMA, ngon, bổ, rẻ. Có 70 cents 1 cái medium mà to tướng. Ăn như whipped cream để lạnh"

Đã ai thử cái này chưa. Mình cho thêm vào lịch trình đi ăn mới được, khoái nhất là kem, keke.

Đã có chuyến bay từ Anh sang Hà Lan. Phù!!! Nhưng cuối cùng chỉ có 1 bạn đi thôi. Thế là có 2 người đồng hành với nhau, vậy là cũng thuận lợi rồi. Chuyến đi tốn nhiều giấy mực :-D.

Đi về nhất định sẽ viết lại tình hình cảm xúc :).

Cảm ơn cả nhà về tất cả các thông tin, hihi. Mình chuẩn bị tinh thần cho 15 tiếng xe bus đây, hihi!

Chào cả nhà. Mình vừa đi Am về. Đi eurolines 10h một lần đi, về đau hết cả lưng, nhưng xem chừng là lựa chọn hợp lý trong hoàn cảnh núi lửa phun trào. Vườn hoa Keukenhof thì đẹp miễn chê. Mình đi cả ngày ở vườn hoa mà vẫn còn sót một vài điểm chưa đi hết. Các bạn đi bus 58 ra đó cần chú ý là giờ bus cuối cùng khởi hành về Sciphol airport là khoảng 19h. Bọn mình khi vào cửa hỏi một chú soát vé, chú này bảo 5h chiều làm cuối buổi đi xem hoa như đi chạy việt dã. Khi ra ngoài hỏi lại information office thì họ mở lịch trình ra thì mới rõ là còn thêm 2h nữa. Thế là lượn lờ thêm 1h nữa ở vườn hoa rồi ra.
Đi chơi ở trong thành phố, mình sử dụng I amsterdam card. Kể ra thì với mình chỉ có hữu ích là bảo tàng VanGog và canal cruiser. Các thể loại bảo tàng khác mình không thấy hứng thú lắm. Nếu bạn nào yêu bảo tàng thì I amsterdam là một lựa chọn hữu ích. Mình thì khuyên mọi người tránh mấy cái bảo tàng ký hiệu bởi các ngôi nhà nhỏ trên bản đồ. Đây chỉ gọi là nhà lưu niệm thì đúng hơn. Một ngôi nhà nhỏ khoảng 40-50 m2 trưng bày một số thông tin về một đối tượng nào đó. Khá là nghèo nàn so với kỳ vọng. Đấy là cảm giác của mình khi vào tulip museum. Có những bảo tàng nên đi là: VanGog, bảo tàng đế chế Hà lan, bảo tàng lịch sử.
Ah, mình đến Keukenhop bằng strip ticket từ Schiphol, mỗi lần đi bác tài cộp 7 dải, khi về còn thừa 1 dải chả biết làm gì. :D. Đến nơi mua vé vào cửa là 14€. Cả hai lần mua đều rất nhanh, không phải chờ đợi gì. Có thể bạn gì nói ở trên vào lễ hội hoa nên đông người xếp hàng.

@Loria: Ôi lại làm mình sợ đấy, 15 tiếng, hức hức! Mà Eurolines có chậm trễ gì ko. Trên xe đi có ổn ko. Còn ngồi lâu mà đau là chuyện bình thường rồi, ko phải tại xe :-D.
Có j cần chú ý nữa ko bảo nốt mình với nhá, còn 1 tiếng rưỡi nữa thì đi :).

Đi vườn hoa cả ngày là tính từ mấy giờ vậy, vẫn chưa hết nổi cơ à, hehe. Quả này về chân với cả lưng nhừ hết cả rồi :))

Mình đi eurolines mỗi lần bị chậm khoảng 1h. Trên lịch nó bảo bạn đi 15h thì có lẽ bạn sẽ mất khoảng 16h để đến nơi. Đến Keukenhof tầm 10h30 sáng và đi chơi đến 6h thì về. Nói chung theo mình nên đi chơi ở đó cả ngày, đi nửa buổi thì nó phí cái công đến đấy. Mà đi Am mình chỉ hài lòng nhất vụ tham quan Keukenhof thôi. Quên mất là Dam square đang có mấy trò chơi cảm giác mạnh. Buổi tối ở đó rất đẹp. Chúc litlesun chuyến đi chơi vui vẻ.

Mới hỏi han được 1 bạn đi Ams về cái này " Trên Ams có cái cửa hàng kem bé tí tẹo, Van de Linden, đường Newendijk, đối diện HEMA, ngon, bổ, rẻ. Có 70 cents 1 cái medium mà to tướng. Ăn như whipped cream để lạnh"

Đã ai thử cái này chưa. Mình cho thêm vào lịch trình đi ăn mới được, khoái nhất là kem, keke.

Cập nhật giá kem: ốc quế nhỏ = 0.80e, vừa = 0.95e, to = 1.35e. Kem này ăn vị béo ngậy, mình ko thích lắm.

các bạn thân mến. mình vừa đi keukenhof về, rất đẹp, nhắc các bạn là đồ ăn trong đó rẩt đắt, nên chuẩn bị ờ từ nhà mang theo hoặc mua ở bên ngoài nhé. Từ keukenhof (lúc về) co thể lên Schiphol hoặc là về Leiden, bạn mình hôm trước xếp hàng đi schiphol vì nghĩ sẽ không phải đổi tàu nhưng chuyến đi từ schiphol đến các thành phố khác hôm đấy bị cancel the là lại phải bắt xe về Leiden. Còn mình thì thấy hàng đi Schiphol dài quá nên chạy sang phía Leiden. Cũng có thế đến lúc các bạn đi đừong tàu tù Schiphol đã hoạt động trở lại rồi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,573
191,425
Latest member
shopdancing123
Back