What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Hà Lan - Luxembourg

Chào cả nhà,

Mình đã thực hiện xong chuyến đi Ams, hihi. Đi về nhiều cảm xúc lẫn lộn, nhưng nói chung là mãn nguyện với chuyến đi đầu tiên và ngẩn ngơ vì vườn hoa đẹp.

Kể lại vắn tắt chuyến đi cho những người còn dự định đi năm nay và của những năm sau nữa nhỉ, hehe.

Bắt đầu chuyến đi, lúc mình đi, Eurolines xuất phát đúng giờ, đến Hamburg hơi muộn hơn so với giờ của lịch trình, nhưng ko hiểu sao đêm đường vắng fóng nhanh hay sao mà lịch 6h sáng đến Amstel Station, mà cuối cùng 4 rưỡi sáng đã có mặt, hức hức. Đêm đó đi thì rất lạnh. Trên xe vẫn lạnh, ồn ào (vì có trẻ con), ko ngủ được, ghế ngồi thì đau. Đến nơi rất vật vờ.

Đi ra máy bán vé, lò dò một lúc, hỏi loanh quanh 1 lúc, kết luận 1 câu " Ko dùng thẻ Visa để mua được". Haizzzz. Thế là ra rút tiền, đằng nào cũng fải rút. Nhưng lúc đấy đầu óc có vẻ đơ đơ, đi rút chắn 100E, nó ra cho 2 tờ 50E, chịu chết. 5 rưỡi sáng, hàng bánh mở cửa. Xếp hàng vào mua. Bánh đến tay rồi, đưa 50E kêu ko bán, ko có tiền trả. Hehe. Loanh quanh mà thời gian cũng nhanh, tha thẩn nói chuyện với 1 cặp vợ chồng người Anh đi qua Ams thăm gia đình, bảo thôi đợi đến 7h phòng bán vé mở cửa thì mua 1 thể.

Vậy là vật vờ 2 tiếng rưỡi ở nhà ga đó, đến 7 rưỡi về đến Central Station, mua được Amsterdam card, rồi đi về khách sạn. Cùng lạc đường 1 lúc vì tớ rất dốt trong việc xác định fương hướng. Bạn đi cùng hẹn khoảng 9 rưỡi là từ sân bay về đến khách sạn. Vậy mà cũng bị lạc đường, 11h mới gặp nhau. Lúc đó cũng mới check in vào fòng. Loanh quanh 11 rưỡi bắt đầu xuất phát đi bộ về Dam Square. Lễ tân bảo đi bộ khoảng 20 phút. Thế mà bọn mình đi mất 2 tiếng, :)), vì vừa đi vừa ngắm mà, rồi chụp ảnh nữa. Ra đến đấy tìm cái New Church, loanh quanh thấy mấy lối vào liền mà toàn đóng kín. mấy người khách du lịch khác cũng lọ mọ ra kéo cửa mà ko vào được. Vào 1 hàng lưu niệm hỏi, ngta chỉ cho hướng vào. Lúc đó bụng đói lắm rồi. Thấy 1 quán ăn, vào gọi ăn, 1 người món Goat Chese, 1 người món Sanwich chese j j đó. Đi ra nhìn 2 cái đĩa, chả đĩa nào có miếng thịt nào :(. 1 lúc chị nhân viên xinh xinh còn chạy ra hỏi " ăn có được ko". 2 đứa bảo Ok, xong chị đi rồi, ngồi lẩm bẩm " Chả có miếng thịt nào cả.

Ăn xong đứng lên hỏi lối lên nhà thờ kia à, chị bảo uh, nhưng mà đóng cửa rồi. Sao đóng, giờ này vẫn mở chứ? Đóng từ giờ đến cuối tháng 5 để chuẩn bị triển lãm j j đó, hức hức. Bắt đầu dấu hiệu ko tốt đẹp. 1 địa điểm trong danh sách dùng Ams card bị loại bỏ.

Loanh quanh ra tìm Cung điện hoàng gia, thấy tòa nhà có nóc giống giống trong bản đồ, nhưng sao quây kín lại sửa thế kia, ở nhà đọc có thấy sửa j đâu nhỉ. Tìm được lối vào, nhưng nghĩ lại, tiếc tiền, chả vào nữa, đi cho nó ko bị lỗ Ams card đã ;). Vậy là quay ra tìm Old Church, đi mãi rồi cũng tìm ra, phù, cuối cùng thẻ Ams card đã được dùng. Vào trong cũng đang có triển lãm tranh, kiến trúc cũng đẹp. Nhưng ko được xem cái New Church để xem khác nhau thế nào.

Xem xong quay ra tìm hàng kem được giới thiệu. Thấy tăng giá, như bạn salad đã cập nhật. Vào 1 người gọi medium, 1 người gọi large. Trời, tưởng to lắm, ai dè. Bạn kia ăn, cứ bảo kem này chả giống kem. Mình thì cứ ơ, ko giống kem thì giống gì. Hóa ra mình ăn mặt lạnh trước, còn bạn kia ăn fải mặt nó ko lạnh, như kiểu bánh gato. Ăn phần đó chán thật, ngấy. Hơi thất vọng so với tưởng tượng, hì hì.

Sau đó ra Canal Cruise của Blue Boat để đi, để ý tìm chỗ chợ hoa mà Linh Thúy chỉ mà chẳng thấy, thấy mỗi 1 hàng bán hoa bó (kiểu VN ý). Còn đúng là phố xá tấp nập, hoa hết cả mắt vì đang ở bên này vắng tanh. Xe đạp thì cứ hàng đống ý. Xe máy thì nhận ra 1 điều là rất chuộng Vespa :). Đi Canal Cruise mà sao thấy buồn ngủ vì gió cứ hiu hiu mát, nắng chiếu nữa, hihi. Nhưng ngắm được nhiều chỗ, đẹp thật! Vậy là được chỗ thứ 2 dùng Amsterdam card.

Định đi ăn sườn nướng luôn nhưng bảo thôi, ra Rijskmuseum đã, lại thấy xa xa sao cái nhà đó đang được vây kín bởi dàn giáo :(. Nhưng nhìn thấy chữ ghi rất to là hiện vẫn mở cửa. Thôi vẫn được. Tìm lối vào. 2 ông bảo vệ mặt rất hình sự. Mình chưa kịp mở cửa vào thì ông ý đã mở cửa ra bảo xin lỗi hết giờ vào rồi. Lúc đó là 18h. Theo lịch thứ 6 mở đến 20h30. Thắc mắc sao hôm nay thứ 6 cơ mà. Ông tuyên bố 1 câu " Ko mở muộn vào thứ 6 nữa từ 5,6 tháng nay rồi" Hic, sao trên web ko thông báo, Tourist Office cũng chẳng nói j. Ông lại hồn nhiên " Đấy là lỗi rất lớn của họ đấy", uh, của họ chứ ko fải của ông ý. Mấy đoàn khách du lịch đông cũng đang hồ hởi đi vào. Thất vọng rồi đấy!

Thôi quay sang đi bảo tàng Van Gogh vậy, lúc ấy người mệt đờ rồi vì cả đêm lừ đừ trên xe bus mà, đi xem cũng được nhiều nhưng ko có tâm trạng hưởng thụ nghệ thuật nhiều nữa. Xem xong ở đó thì bắt tram đi ngược lại Leiseplein để ăn sườn nướng. Bê ra 1 đĩa sường, 2 mảng sườn. Cứ nghĩ chắc chắn mình fải ăn hết từng đó, còn gọi thêm thì ko nổi đâu. Vậy mà cũng uể oải mãi hết được 1 mảng. Sườn bò họ làm hơi khô. Nhưng toại nguyện vì được bữa toàn thịt, hehe. Sau đó thì ngất ngư vì thịt, đau nhừ chân nữa, lang thang ở phố 1 lúc rồi đi về nhà ngủ. Dự định sáng hôm sau tranh thủ ra Diamond Museum cho nó bõ cái Ams card.

Sáng hôm sau 7h dậy nhưng 8 rưỡi mới xuất phát được khỏi khách sạn. Ra đến Museumplein đã gần 9h. Quyết định đi lên sân bay luôn ko sợ đông muộn mất. Vì hôm trước ở Ams center đã thấy khách du lịch đông khủng khiếp rồi. Tranh thủ lúc đợi xe bus chụp ảnh ở đó, cảnh cũng đẹp. Hẹn chiều tối về lang thang chụp ảnh, vì nhìn xa xa có 1 chỗ có chữ Amsterdam rất to màu trắng.

Lên sân bay, xếp hàng chờ đi vườn hoa dài dằng dặc, lượn thành mấy vòng. Hic, sau 1 tiếng cũng được lên xe. Thế mà xe xuất phát từ sân bay 10h20, đến 11h30 mới đến được cổng vườn hoa, vì đi đường bị tắc khủng khiếp, dù lái xe đã xoay hướng chuyển sang đường khác để đi. Hàng dài xe con và xe tour du lịch :(. Đến cổng vườn hoa " Đây là lễ hội người chứ ko fải lễ hội hoa nữa rồi". Vào vườn hoa ko biết đi hướng nào đầu tiên nữa vì nhìn đâu cũng thấy người thôi. Tóm lại là đi kiểu chạy lung tung nhìn đâu đẹp chạy theo đó.....Cũng vì mải mê chạy theo hoa anh đào mà ko nhìn ra có cái cối xay gió ở ngay góc bên phải. Đến lúc về tìm lối ra mới nhìn thấy, mà tiếc đứt ruột vì máy ảnh hết sạch pin rồi. Còn chiếc giấy to đùng nữa chứ. Và cả chỗ có búp bê của Nga, giỏ vườn hoa :(. À và cả cánh đồng hoa bát ngát nữa. Trước đó có bon chen để xem cánh đồng hoa (chỗ gần 1 đài phun nước to), nhưng xa quá ko nhìn đựoc. Hóa ra gần cối xay gió có thể nhìn được rất gần.

Thôi mệt quá rồi tớ kể đến thế thôi. Còn nhiều chi tiết nữa nhưng thôi, chuyến đi như vậy là thành công tốt đẹp. Cảm ơn cả nhà!

À, Eurolines lúc đi thì cho mình đến sớm 1 tiếng rưỡi. Lúc về thì chậm 1 tiếng rưỡi. 15h10 là có mặtở Aalborg, nhưng 16h40 mới về đến nơi.

Chào cả nhà. Mình vừa đi Am về. Đi eurolines 10h một lần đi, về đau hết cả lưng, nhưng xem chừng là lựa chọn hợp lý trong hoàn cảnh núi lửa phun trào. Vườn hoa Keukenhof thì đẹp miễn chê. Mình đi cả ngày ở vườn hoa mà vẫn còn sót một vài điểm chưa đi hết. Các bạn đi bus 58 ra đó cần chú ý là giờ bus cuối cùng khởi hành về Sciphol airport là khoảng 19h. Bọn mình khi vào cửa hỏi một chú soát vé, chú này bảo 5h chiều làm cuối buổi đi xem hoa như đi chạy việt dã. Khi ra ngoài hỏi lại information office thì họ mở lịch trình ra thì mới rõ là còn thêm 2h nữa. Thế là lượn lờ thêm 1h nữa ở vườn hoa rồi ra.
Đi chơi ở trong thành phố, mình sử dụng I amsterdam card. Kể ra thì với mình chỉ có hữu ích là bảo tàng VanGog và canal cruiser. Các thể loại bảo tàng khác mình không thấy hứng thú lắm. Nếu bạn nào yêu bảo tàng thì I amsterdam là một lựa chọn hữu ích. Mình thì khuyên mọi người tránh mấy cái bảo tàng ký hiệu bởi các ngôi nhà nhỏ trên bản đồ. Đây chỉ gọi là nhà lưu niệm thì đúng hơn. Một ngôi nhà nhỏ khoảng 40-50 m2 trưng bày một số thông tin về một đối tượng nào đó. Khá là nghèo nàn so với kỳ vọng. Đấy là cảm giác của mình khi vào tulip museum. Có những bảo tàng nên đi là: VanGog, bảo tàng đế chế Hà lan, bảo tàng lịch sử.

Mình sẽ đi keukenhof vào mùng 9 tháng 5 này. Vậy là biết giờ nào để kịp chạy ra bus rồi.
May quá, định đi tulip museum mà nghe bạn loria nói vậy thì khỏi đi, đỡ phí 1 vé.

Như habibo có dặn, phải mua đồ ăn để xách theo vào keukenhof ăn trưa mới được
@littlesun: cúm ơn bạn này lắm lắm vì dù mệt nhoài mà cũng ráng tường thuật lại chuyến đi, rất chi tiết để người đi sau biết mà tránh, nhất là new church và giờ mở cửa của rijskmuseum
Cho mình hỏi chỗ ăn sườn nướng, quán tên gì ở đoạn nào Leiseplein nhỉ? (định vị ;-) hình như có thấy giới thiệu quán này rồi nhưng đang lười đọc ngược lại 10 trang trước quá nên nhân tiên hỏi luôn. Nhất là bạn littlesun cũng thường miêu tả đường hướng khá kỹ => dễ tìm
Nghe miêu tả kem thế thì mình sẽ không ăn, vì chỉ thích ăn kem lạnh thật lạnh, không thích kem kèm bánh gatô
Mình thấy keukenhof mở cửa từ 8am, đi xe bus từ sân bay mất 1 tiếng, rồi còn đi từ Leiseplein/Museumplein lên sân bay nữa chứ. Đang dự định là dậy sớm, xuất phát từ 6h – 6h30 từ trung tâm để đến keukenhof sớm để tham quan đến chiều tối luôn né. Mà không biết có dậy nổi không (16 ngày đi chơi lên lịch đi chuyển rất sớm, để đi được nhiều í mà, nhưng không biết đi bộ tham quan cả ngày, rồi thì có dậy sớm depart được không – đang tính đi sẽ ngủ trên tàu)
Nghe & nhìn keukenhof trên hình thôi là thấy ham rồi…….

Về vụ euroline bus: lúc đầu mình cũng định chọn bus để di chuyển vì thấy quá rẻ (rẻ hơn so với đi tàu nhiều) nhưng thấy thời gian di chuyển lâu quá, mà đọc mấy topic khác thấy các bạn cũng cảnh báo vụ trễ giờ, nên cuối cùng chọn đi tàu, mà tàu thalys với eurostar nên tốn bộn tiền. Hôm trước vì vụ núi lửa mà phải đổi ngày vé tàu từ paris – ams, phải bù thêm 86 eur, xót hết cả ruột

Nếu muốn đi xe đạp ở Hà Lan thì phải về vùng nông thôn đạp mới phê, cảnh đẹp, không khí trong lành.
Thỉnh thoảng có mấy cô gái Hà Lan đạp lên đi cùng, tóc các cô vàng, má các cô đỏ như táo, đạp thế mới ra đạp chớ
Chứ đi xe đạp ở Ams thì khác gì đi ở chợ Đồng Xuân

Lịch trình của mình thêm 1 ngày ở ams để đi xe đạp (mê đi xe đạp mà lâu lắm rùi không được đi giữa tp bụi bặm, nhiều đào đường này) về vùng đồng quê như bạn khuyên. Bạn có biết tour xe đạp về đồng quê nào hay đi xa xa ngắm windmills nên đăng ký cho 1 ngày tham quan không? Mình có đọc trên tripadvisor có giới thiệu 1 tour nào đó mà lúc trước không dự định nhiều thời gian nhiều ở ams nên không đọc, bây giờ lười search lại quá nên nhân tiện hỏi người có kinh nghiệm luôn

Như habibo có dặn, phải mua đồ ăn để xách theo vào keukenhof ăn trưa mới được
@littlesun: cúm ơn bạn này lắm lắm vì dù mệt nhoài mà cũng ráng tường thuật lại chuyến đi, rất chi tiết để người đi sau biết mà tránh, nhất là new church và giờ mở cửa của rijskmuseum
Cho mình hỏi chỗ ăn sườn nướng, quán tên gì ở đoạn nào Leiseplein nhỉ? (định vị ;-) hình như có thấy giới thiệu quán này rồi nhưng đang lười đọc ngược lại 10 trang trước quá nên nhân tiên hỏi luôn. Nhất là bạn littlesun cũng thường miêu tả đường hướng khá kỹ => dễ tìm
Nghe miêu tả kem thế thì mình sẽ không ăn, vì chỉ thích ăn kem lạnh thật lạnh, không thích kem kèm bánh gatô
Mình thấy keukenhof mở cửa từ 8am, đi xe bus từ sân bay mất 1 tiếng, rồi còn đi từ Leiseplein/Museumplein lên sân bay nữa chứ. Đang dự định là dậy sớm, xuất phát từ 6h – 6h30 từ trung tâm để đến keukenhof sớm để tham quan đến chiều tối luôn né. Mà không biết có dậy nổi không (16 ngày đi chơi lên lịch đi chuyển rất sớm, để đi được nhiều í mà, nhưng không biết đi bộ tham quan cả ngày, rồi thì có dậy sớm depart được không – đang tính đi sẽ ngủ trên tàu)
Nghe & nhìn keukenhof trên hình thôi là thấy ham rồi…….

Về vụ euroline bus: lúc đầu mình cũng định chọn bus để di chuyển vì thấy quá rẻ (rẻ hơn so với đi tàu nhiều) nhưng thấy thời gian di chuyển lâu quá, mà đọc mấy topic khác thấy các bạn cũng cảnh báo vụ trễ giờ, nên cuối cùng chọn đi tàu, mà tàu thalys với eurostar nên tốn bộn tiền. Hôm trước vì vụ núi lửa mà phải đổi ngày vé tàu từ paris – ams, phải bù thêm 86 eur, xót hết cả ruột

Quán sườn nướng tên là Satellite Sports Cafe, Leidseplein 11, 1017 PS Amsterdam, Netherlands. Vào Google map tìm được luôn nhé!

Có cả trang web của nó đây này http://www.satellitesportscafe.nl/web/index.php?location=home

Vừa check lại Menu ở đây nó ko ghi món đấy. Nhưng cứ đến đó, để ý là biển nó hơi bé chút, cơ bản cũng vì phố đông đúc nhộn nhịp quá, chi chít shop mà. Nó có cái biển ghi như bạn Linh Thúy đã bảo " All you can eat 11.90 E". Ăn bao nhiêu cũng được, ăn đến no thì thôi :-D. Biển đó treo ở góc cao phía tay trái.

À quanh đó có rất nhiều shop đồ lưu niệm, có áo, mũ, kính màu da cam, bạn có thể vào đó xem và chụp ảnh với những cái đó, cho mang phong cách "Cơn lốc màu da cam", người bán hàng ko nói gì cả đâu. Mình nghịch được mấy kiểu ảnh, trông hay lắm, hehe. Giá đồ lưu niệm thì tùy chỗ cũng chênh nhau đấy. Nếu bạn muốn mua kiểu cốc sứ làm hình nổi của Ams, của Hà Lan thì ở loanh quanh phố đó, có hàng bán 5E rất đẹp. Còn nếu mua mấy ly thủy tinh nhỏ nhỏ xíu ý. Thì hàng lưu niệm ở trong vườn hoa lại rẻ hơn.

Theo lịch thông thường thì xe bus đi từ sân bay về vườn hoa chỉ mất 30 phút. Nhưng đường đông, tắc nên thành lâu thế đấy! Hôm đó thì cứ tùy sức mà dậy thôi. Mình thiếu ngủ cũng mệt, nhưng đến vườn hoa thì chả mệt tẹo nào nữa, nhìn thấy hoa đẹp quá mà.

À, giờ cuối của xe là 7h tối, nhưng thực ra nếu bạn ko cần về trung tâm sớm thì cũng ko phải vội chạy ra đợi xe lúc 7h đâu. Vì hàng chờ xe bus dài hàng cây số, hôm đó máy ảnh mình mà còn pin và ko phải về trung tâm sớm thì mình còn lượn tiếp đến 8h tối được, vì trời vẫn sáng rõ mà. Người ta sẽ chở đến khi hết hàng dài đó thì thôi, ko phải cứ đến 7h là cắt chuyến đâu. Xe tăng cường chạy đến liên tục để chở khách về mà. Lúc ra về còn có 1 dàn nhạc (chả biết gọi thế nào cho chính xác), mặc bộ áo đỏ, là các người già, thổi kèn biểu diễn. Hay lắm, quay phim chụp ảnh lại được thì có kỷ niệm rất hay. Mình tiếc đoạn đấy lắm. Bạn nhớ mang nhiều pin, thẻ máy ảnh dự phòng nhé. Trong trường hợp này chắc chắn là thừa còn hơn thiếu đấy.

Hôm đấy mình ko chuẩn bị trước Map của vườn hoa, lúc vào cổng thì đông quá, cứ thể ào ào vào, nếu bạn in được trước thì in bản đồ ra để xem từng chỗ, tránh bị sót, hehe. Vào link này:
http://www.keukenhof.nl/tiny_mce_upload/images/2010/Brochures/keukenhof_plattegrond_2010.pdf

Ko thì mua ở cổng vào, giá 4E đấy! Cứ đi được hết các chỗ trong Map thì chỗ nào cũng đẹp tuyệt hết, hehe. Nhiều chỗ là phải xếp hàng đợi đến lượt chụp ảnh!

Nếu bạn ko đi thăm được làng cối xay gió thì có thể tranh thủ chụp ảnh với cái cối xay gió ở vườn hoa, rất đẹp. Đi vào cổng rẽ ngay lối rẽ bên phải nhé (sau khi đi qua 1 đài phun nước tròn ngay cửa vào). Xem ở bản đồ link trên mình gửi cũng nhìn thấy đấy! Đi theo lối đó có lẽ là đúng hướng thăm quan nhất . Đi 1 đoạn sẽ đến cối xay gió. Ngay sát cối xay gió có thể nhìn rất gần ra cánh đồng hoa bát ngát. Và ở đó có đôi giầy to bự đặt dành cho khách chụp ảnh nữa (Huhu, lại tiếc). Sau đó đi về phía bên trái sẽ có chỗ vườn hoa của Nga (chủ đề năm nay mà), có rất nhiều tượng búp bê Nga, vườn đó nhỏ thôi nhưng trang trí rất đẹp (tiếc tập 3, hết pin).

Nói chung là mỗi góc đều có biển chỉ dẫn treo ở cột, chứ ko có map, nhìn theo biển cũng theo dõi được đấy, mỗi tội lúc đấy nhìn hoa ko kịp nên chắc chả ai để ý đến biển. hehe. Lúc ra thì chú ý đi theo lối ra của cái biển có hình xe bus và chữ Connexxion ý nhé, lối Entree extra ra là ko có xe bus đâu!

Đồ ăn trong đó đắt. 1 bánh mì kẹp với mỗi 1 hotdog, ko salad j cả giá 4E, ăn xong thấy như vừa ăn cái kẹo ý :D, vì chả no gì cả. Kem thì có hàng 2.5E, có hàng 3E, nhưng cũng ngon đấy, thử xem nhé!

Hôm đó mình đi ko được xem diễu hành hoa, vì lúc đó lang thang tít bên trong, cũng ko có đủ sức để chạy ra đó. Thấy nhiều người vẫn mải mê xem như mình, chả hiểu chỗ diễu hành có đông ko nữa.

À, nếu thích ăn đồ châu Á, để mình hỏi lại bạn đồng hành của mình địa chỉ. Đi vườn hoa về đói, mệt, mà thấy nhớ thèm cơm Việt Nam quá, ước ao có 1 bán bún bò, hức hức. Trên đường lếch thếch từ Museumplein về khách sạn, thấy 1 quán tàu, nhảy vào luôn. Hương vị châu Á thật hấp dẫn. Giá cũng ổn, 7.5E hoặc 8.5E đồ ngon rồi, thịt gà thịt vịt đầy ụ. Ko như cái món Goat Chese 10.75E mà ko được miếng thịt nào :)).

Museumplein đẹp lắm, đi dạo được thì tranh thủ nhé. Đối diện tòa nhà Concert gì đó có 1 bãi cỏ rộng, xa xa hình như chính là Rijskmuseum, cái chỗ đó có chữ Amsterdam rất to đặt dưới đất đó. Mình ko kịp đi dạo hết Museumplein.

Hihi, tạm thời thế. Bạn cần hỏi gì nữa để mình nhớ rồi kể tiếp nhé! Vẫn đang hoa mắt với đống ảnh :-D

Last edited:
Mừng bạn Littlesun đã có chuyến du ngoạn kỳ thú!

Cái chỗ chợ hoa mà mình nói ko phải gần Canal Cruise bạn ơi, nó nằm đoạn giữa Dam Sq và Leidesplein cơ. Nếu bạn đi từ Dam Sq về phía Leidesplein thì nó nằm bên tay trái, dọc theo bờ kênh Singel. Thôi xem hình tạm vậy.

Mừng bạn Littlesun đã có chuyến du ngoạn kỳ thú!

Cái chỗ chợ hoa mà mình nói ko phải gần Canal Cruise bạn ơi, nó nằm đoạn giữa Dam Sq và Leidesplein cơ. Nếu bạn đi từ Dam Sq về phía Leidesplein thì nó nằm bên tay trái, dọc theo bờ kênh Singel. Thôi xem hình tạm vậy.

Huhu, hóa ra là thế. Tại hôm trước bạn nói mình cứ tưởng ở cuối Leidesplein. Mình cũng đi dọc đoạn kênh Singel được 1 đoạn, nhưng nếu tính từ Dam Sq về thì cái đoạn mình đã đi là bên tay phải :-D

Lúc ở trong vườn hoa cũng có chỗ bán củ hoa, định mua cái củ Calla như ở ảnh thứ 4 của bạn kìa, nhưng sợ về chả mọc nổi nên thôi :-D

Đừng mua hạt giống và củ hoa ở Hà Lan mang về VN nhé, mang ra sân bay nó hỏi giấy kiểm dịch thực vật đến ói luôn vả lại trồng cũng chẳng lên màu đẹp như ở bển đâu.
@chiakinguyen: muốn đi xe đạp vùng đồng quê thì phải ở bên đó lâu lâu chút, chứ 1 ngày thì không nên.
Năm trước tớ sang đó, chui vào 1 cái làng quê tên Zetten giữa Dodewaard và Tiel, được đạp xe đi cùng 1 cô bé tầm 15 tuổi cưỡi ngựa đi thi 1 cuộc thi không chuyên, cô bé hồn nhiên và tốt tính khiếp luôn. Đến bãi thi, cô nhẩy xuống chỉ cho mình cách đi vào trong làng tham quan 1 cái bảo tàng nhỏ toàn máy móc nông nghiệp từ xưa.
Uầy, cô bé đẹp như trong truyện cổ tích, nhớ mãi vụ đạp xe đó.
Ảnh tớ chụp cô bé ấy đây, hơi mờ vì vừa đạp xe vừa chụp

Nếu không đi xe đạp về vùng quê theo tour thì nên tham quan ở đâu trong 1 ngày hả bạn Gattuso? Vì mình có 3 ngày ở ams, thực ra là 2 ngày rưỡi vì ngày đầu tiên đi train đến là khoảng 11h trưa rồi. đi đến hotel check in nửa. nửa ngày đó định tham quan ams center (madame Tussauds museum, rijiskmuseum, dam square, canal cruise). Ngày hôm sau thì đi keukenhof nguyên ngày. Ngày còn lại đang chưa biết làm gì.
À mình còn 1 ngày đi bruges (nghe mấy bạn trong này khen quá, phải đi cho biết)
1 ngày (thực ra là nửa ngày) tham quan brussel city center
1 ngày còn lại định đi train qua Luxembourg, nhưng sao xem trên tripadvisor thấy lux chẳng có gì để xem, ngoại trừ cái thung lũng. Có ai tư vấn giúp mình về vụ này không? Nên tham quan ở đâu hay hơn lux không (depart từ Brussels train station)? Nếu đi Lux thì nên đi ~ đâu?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,573
191,425
Latest member
shopdancing123
Back