What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Hà Lan - Luxembourg

@ Linh Thúy: cảm ơn thông tin của bạn nhiều lắm! Thế này là mình lại gia tăng tốc độ chạy xô đây :-D. Mình nhìn thấy hoa là lại nổi cơn nghiện, hehee
Mà lại còn món sườn nướng nữa chứ! Từ hồi ở nhà là chúa ghét đồ ăn Tây, nhưng riêng món sườn nướng thì toàn ăn cả tảng :))

@salad75: Cảm ơn thông tin về vụ đi lại nhé, vậy là ko lo nữa rồi.

Thế nào mà lại cùng đi trùng ngày diễu hành hoa nhỉ,hehe. Đông thế cơ à, thế khéo phải xếp hàng ở chỗ diễu hành trước 2 tiếng mất thôi. Hic!

À, còn thông tin nữa, bạn nhắc đến việc người đông đúc mới nhớ đến. Cho mình hỏi thông tin về trật tự trị an ở Ams với :-D. Nghe cảnh báo nhiều móc túi lắm à, thế có kiểu cướp giật ko, hi, nghe hơi kinh dị nhưng mình hỏi thật đó. Rồi đi lại thì những điều gì cần chú ý, liên quan đến an ninh ý.

Last edited:
Thế nào mà lại cùng đi trùng ngày diễu hành hoa nhỉ,hehe. Đông thế cơ à, thế khéo phải xếp hàng ở chỗ diễu hành trước 2 tiếng mất thôi. Hic!

Ừ, đi trúng vào ngày có diễu hành hoa thường rất đông, vì du khách đúng là từ "thập phuơng" đều tới. Nhưng có lẽ năm nay có vụ tro bụi núi lửa Iceland thì nhiều người bị lỡ kế hoạch, có khi lại không đông bằng mọi năm. Nhân tiện ngoài lề một chút, littlesun và các bạn khác sẽ đi bằng eurolines, hơi oải nhưng hóa ra lại may vì kế hoạch đi chơi ko bị ảnh hưởng nhỉ, chứ giả dụ đã đặt vé máy bay và phòng ở rồi mà không đi được thì cứ ngồi nhà tha hồ xuýt xoa :D.

Hôm đó thì cứ tùy cơ mà ứng biến nhé. Nếu thấy lượng khách đến vườn hoa đông thì trước giờ diễu hành khoảng ít nhất là 2 tiếng nên tìm chỗ ngon lành mà "xí" trước. Năm ngoái mình thấy thiên hạ ngồi vắt vẻo khắp nơi, cả trên mái nhà, trên cây, hàng rào... Dân châu Á thường thấp bé hơn tụi Tây, nhất là dân Hà Lan lại cao lêu nghêu, lúc đó có giở bài mèo con lạc mẹ cũng chả ai quan tâm đâu, chưa kể là nhiều người còn rất mất lịch sự. Năm ngoái mình đi xem Gay Parade ở Ams, thấy chỗ "ngon ngon" ko bị vướng tầm nhìn, đứng đó đợi xem diễu hành. Tới giờ diễu hành thì bỗng dưng từ đâu xuất hiện một thằng cha cao to lênh khênh len vào đứng ngay đằng trước, một bà ngồi xe lăn và mình hỏi nó tại sao lại chen chỗ như vậy, nó bảo đấy là chỗ của nó, nó cứ đứng đấy, làm gì nhau nào? Thế là đành thua thôi.

Hic, tự nhiên đọc bài của bạn xong giật mình nhớ ra bạn Jul, mời mình đi cùng nhóm ý! Nhóm của bạn í đều đi máy bay, huhu, ko biết đến thứ 5 thì thế nào. Ko mình lại 1 mình à, ặc ặc!Hiện tại vẫn chưa thấy báo lại gì, ko biết thế nào, hức hức!

Còn vấn đề an ninh thì tn hả bạn? Kể cho mình về tình hình an ninh năm trước nhé!

À, còn thông tin nữa, bạn nhắc đến việc người đông đúc mới nhớ đến. Cho mình hỏi thông tin về trật tự trị an ở Ams với :-D. Nghe cảnh báo nhiều móc túi lắm à, thế có kiểu cướp giật ko, hi, nghe hơi kinh dị nhưng mình hỏi thật đó. Rồi đi lại thì những điều gì cần chú ý, liên quan đến an ninh ý.

Mình ở Ams 3 lần, lần ít nhất là 2 tháng, mà nhiều nhất là hơn 1 năm, "trộm vía" là chưa được chứng kiến cảnh trộm cắp cướp giật gì, mặc dù cũng thấy nói là phải đề cao cảnh giác. Ở trung tâm Ams thường đông người và đông khách du lịch, cứ cẩn thận là hơn. Bạn tham khảo các mẹo đề phòng trộm cắp mà các phượt thủ đã đề cập trong diễn đàn. Mình có con nhỏ nên ko đi chơi khuya một mình bao giờ :D, bạn dự định đi chơi muộn vào ngày thứ 6, nếu đi một mình thì "bảo trọng", hì hì, vì bây giờ ngày dài hơn so với hồi mùa đông, nhưng 22h là tối om rồi, mặt trời không đi ngủ muộn như bên mấy nước Bắc Âu đâu :). Có lần mình đi chơi ở mấy cái phố gần Dam Square, thiên hạ đi cứ rầm rầm, xô mình một cái ngã dúi dụi, gẫy cả gọng kính, ngẩng lên muốn bắt đền mà chịu chết chả biết đứa nào xô mình nữa.

An ninh ở Hà Lan tốt lắm.
Mình từng lọ mọ đêm hôm ở Ams, Utrecht... chả vấn đề gì, có lẽ mình là con trai với lại cũng không ngại chiến đấu nên yên tâm hơn nhiều.
Các bạn gái thì nên cảnh giác hơn cho an toàn

đã plan đi Ams vào ngày 21 -23.04 này, 22 đinh đi keukenhof, khách sạn booked & paid rồi. vậy mà giờ này bị kẹt, vẫn ở tại vn vì cái vụ tro núi lửa. hủy chuyến bay đến kg biết khi nào. đang chờ thông tin để book lại chuyến sớm nhất mà không biết có được không vì ticket class của mình lại có hạn trong khi thời buổi này người chờ đi đông như kiến.
thui tự nhủ lòng, kẹt ở vn (nhà) vễn còn tốt & rẻ hơn kẹt ở châu Âu ;-)
hùm, chưa biết khi nào được bay. kg khéo lại đi trúng ngày diễu hành hoa (30.04 phải không?) mình thì kg thích đi ngày đông đúc chen chúc đó
chán như con gián

Diễu hành hoa vào ngày 24.04 bạn à. Ko phải 30.04 đâu. Hic, đúng là núi lửa hoạt động đảo lộn hết cả. Khéo đổ dồn sang đi Eurolines bus ý chứ nhỉ. Hehe!

Đúng là ở nhà chưa đi mà hủy chuyến còn đỡ khổ hơn là đang đi giữa đường thì tắc, vạ vật khổ sở.

Hi vọng bạn sẽ có được chuyến đi tốt đẹp sang Hà Lan :-D

Hic, tự nhiên đọc bài của bạn xong giật mình nhớ ra bạn Jul, mời mình đi cùng nhóm ý! Nhóm của bạn í đều đi máy bay, huhu, ko biết đến thứ 5 thì thế nào. Ko mình lại 1 mình à, ặc ặc!Hiện tại vẫn chưa thấy báo lại gì, ko biết thế nào, hức hức!

Nếu không có vụ khói bụi núi lửa Iceland thì mình có thể đảm bảo với bạn là xác suất gặp người Việt ở Keukenhof là cực cao, nhất là vào ngày có diễu hành hoa. Bình thường bên này đi ngoài đường toàn thấy xì xồ các thể loại tiếng nước ngoài, năm thì mười họa mới nghe thấy tiếng Việt. Thế mà năm ngoái mình thấy ở vườn hoa nhiều người Việt lắm, gọi nhau í ới, hò nhau tạo dáng chụp ảnh, rồi tụ tập ăn trưa nói chuyện rất rôm rả. Hy vọng các chuyến bay sớm bình thường trở lại và bạn sẽ tìm được bạn đồng hành nhé :).

Mình kể tiếp chuyện vặt hôm trước. Cái anh bạn mình lơ ngơ không mua vé Combi tickets trước ý, lúc đầu lấn bấn không biết làm thế nào vì tất cả mọi người trong đoàn đều có vé rồi, lúc sau ra hỏi lái xe thì biết là có thể dùng vé strip ticket, anh ta mừng rơn mặc dù mặt cũng thất thần mất vài phút khi thấy bác tài rập vé hết 1 khoảng dài ngoằng :D. Nhưng mà hôm đó anh ta rất may nhé. Đến vườn hoa, lao vào xếp hàng mua vé, đông cực, thế nào mà lại được người đằng trước cho 1 vé dư. Rồi đến lúc về, lên xe buýt, giơ cái vé strip ticket ra mà bác tài không thèm rập, thế là cả chuyến đi chơi mất nhõn có tiền vé xe một lượt :).

Last edited:
Đau lòng quá các bác ạ! Em bị lỡ mới dịp này mới đau chứ? Nếu không có cái vụ núi lửa thì sáng mai đã được thấy hoa tulip rồi!!! Hận quá!
Nhưng nhìn cái cảnh hành khách nằm dầm dề ở các sân bay mới thấy mình còn may mắn chán. Nhà mình có ai bị vướng ở sân bay không nhỉ???

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,573
191,425
Latest member
shopdancing123
Back