What's new

Thông tin du lịch Nam Cát Tiên

Re: Tổng hợp thông tin đi Nam Cát Tiên

vừa đi về, quả là sướng thật
ai cũng đi nát hết rồi, có mỗi mình lính mới, cũng mạo muội viết vài chữ
hcm -> nct: nếu đi xe kim hoàn đi nên hẹn trc và chọn giờ khởi hành là 7h30, vì nhiều khả năng là khi chọn 6h30 thì sẽ phải chờ thêm 1h nữa
lượt đi mất cỡ 4t rưỡi, khá đông, lượt về cỡ 4t, nhẹ nhàng hơn
đến trung tâm, bạn cần nói rõ dự định của mình cho tiếp tân và chuẩn bị tinh thần đóng tiền, chị tiếp tân nói, tính, viết liên tục, đến là choáng :)), cái tiện là sau không phải lôi tiền ra lách nhách (bổ sung cái giá đi từ tt đến tà lài có hdv là 430k, tour đêm là 460k thì phải), hại là nếu giữa đường có chuyện đột xuất muốn về thì thật là =)), sau tràng đóng tiền thì nhớ lấy tiền thối và hỏi giờ xuất phát của xe...
bàu sấu: cơm thì ai cũng đã nói rồi, nếu mua cơm thì tự do mà dùng xuồng + áo phao, cá sấu thì sợ người + ko dám tấn công thuyền to nên yên tâm
phòng ngủ ko quạt + ổ cắm ko điện + đèn tù mù, tối đứng trc hồ sẽ thấy trời sao cực đẹp
các anh rất nhiệt tình, đồ ăn cũng tạm, thậm chí còn đc mời rượu và tiết canh nữa
lưu ý là ở đây sóng đi từ rất yếu đến ko có, nên cẩn thận nếu bị lạc
tà lài: ko có tuyến đi bộ từ bàu sấu sang tà lài vào mùa này vì rất khó đi, nhưng nếu hỏi riêng hdv thì chắc đc
tà lài giờ ko cho ngủ lại nữa
bây giờ ở đấy phần lớn là nhà gạch, một số nghệ nhân thì chỉ còn lai rai và đã già lắm rồi
hdv rất hăng hái, chịu khó dẫn khách đi sâu vào làng để mua dao :)) (cám ơn chú)
dù vậy, cái đáng giá khi đi tour tà lài chính là cảnh ven đg khi xe đi qua, rất đỉnh
nct: phòng ngủ ở trung tâm khá tiện nghi, quạt + máy nc nóng + máy lạnh (trả thêm) + phụ tùng đủ cả :)), mỗi tội tv ko có sóng
bia bọt thì cho xin, nhưng đừng mua quá nhiều nc dự sẵn ở bên kia bờ, vì ở nct bán nc giá cũng 5k/ nhỏ, 10k/ lớn, và trong bàu sấu thì có nc lọc miễn phí, vác nc vào trong ấy thì gọi là bã cả người
khi đi về NHỚ LẤY LẠI CMND, còn nếu có lỡ quên thì điện lại hỏi, người ta sẽ gửi bằng đg bưu điện về :))
tip cho những bạn thích chụp ảnh: con suối nằm vắt trên đg đi đến bàu sấu đầy những bướm vào buổi trưa, nên thủ sẵn máy khi xe đi lướt qua
tour đi thú đêm: đêm hôm đi thấy có nai, chồn và chim, ai thích xem thú thì nên ngồi đầu gần hdv, ai ko ham xô bồ thì nên ngồi ghế sau cùng, quay mặt lại, nhìn bầu trời đen kịt đầy những đom đóm chớp tắt là một trải nghiệm cực đã
nct chỉ mới đi có ngần ấy thôi, dù bị vắt cắn ko còn gì nhưng nếu đc đi nữa thì vẫn sẽ tiếp tục trở lại và tận hg :)
bài viết có gì sai sót thì xin các tiền bối sửa giúp
đa tạ

Last edited:
Cám ơn thông tin của bạn blue_ topic này mình viết cũng khá lâu rồi nên rất mong những anh em mới đi về có gì cứ update thông tin giúp mọi người .
* Bạn blue_ nhớ viết hoa đầu câu nhé.

à, xin thứ lỗi
vì đánh chữ nhỏ quen tay rồi nên nếu viết hoa đầu dòng sẽ rất lâu
mong các tiền bối chịu khó xốn mắt chút vậy

Đọc lại topic này,mình lại nhớ những kỷ niệm hài hước về chuyến đi của 4 đứa con gái vào NCT. Mình chia sẻ 1 tí kinh nghiệm lần đầu đi nct nhé, xuất phát từ hàng xanh từ 5h sáng, hơn 6h đã đến Đồng Nai, cái ngu đầu tiên của cả bọn là đã nghỉ chân ăn sáng, uống cafe mà ko nhân cơ hội chưa có công an mà chạy cho lẹ. Để rồi sau đó, cả bọn bắt đầu chặng hành trình 39.99km/h đến 11h trưa mới đến được cổng rừng NCT, gìm tay lái hơn 3h đồng hồ ở 39.99km là việc rất phi khoa học: làm mỏi tay và đặc biệt rất buồn ngủ... Chưa kể phải qua tới 2 trạm công an và đều bị thổi lại hỏi giấy tờ...Các anh ấy làm anh hùng núp lùm và cứ chặn hết xe lại ...Vẫn nhớ khuôn mặt tức cười của a công an khi hỏi: mới mua bảo hiểm xe à....mình cố gắng lắm mới ko cưởi haha lên...mình mới mua bảo hiểm xe cách đó 10p...khoái trá dễ sợ( các bạn tranh thủ mua trước hoặc khi vào đất Đồng Nai nhé).
Cái ngu t2 của cả bọn là đã từ chối lời hỏi có cần xe vào bàu sấu ko, cả bọn trả lời ko, vì đã vào rừng thì phải đi bộ trong rừng mới thích...sau khi cả bọn làm thủ tục xong, cả bọn cứ phăng phăng mà bước đi về cái hướng xuống tà lài thay vì đi bàu sấu.. May mắn thay có 1 chú cũng đi rừng, chú đang loay hoay chụp ảnh quay qua hỏi cả bọn đi đâu...mới hóa ra cả bọn xém đi nhầm đường...pó chiếu lun, cảm ơn chú ấy vô cùng...12h trưa cả đám xuất phát vào bầu sấu, vừa đi vừa thắc mắc: tại sao là đường nhựa chứ ko phải đường rừng...trời ạ, 15km đường xi măng với cái nắng gắt lúc trưa...vừa đi vừa cười vì...ngốc quá. Đến bản thông báo vào bấu sấu, cả bọn hú ầm lên: sống lại rùi...đi trong rừng vẫn thích hơn,cảm giác ở rừng thật thích...cả bọn cố gắng đi sớm để tranh thủ kịp xem hoàng hôn bầu sấu. Cả bọn cứ tưởng lạc xuống tà lài khi mà đến km3 ko thấy bất cứ biển nào báo km tiếp theo đường vào bầu sấu...thật kinh dị, vừa đi vừa lo, nếu mà lạc xuống tà lài là cả bọn phải ngủ đêm ở rừng...cuối cùng khi thấy cái km5, cả bọn mới thở phào nhẹ nhõm. Cuối cùng cả đám cũng vào tới bầu sấu trước 4h30. Phải công nhận hoàng hôn đẹp cực, ko uổng phí 6h chạy xe như rùa bò, đi bộ 15km đường xi măng... Thật sự ko bít sẽ ra sao khi cả đám cứ phăng phăng xuống talai ...

Lên kế hoạch Cấm Trại ở Nam Cát Tiên Khoảng 150người, ai có kinh nghiệm chia sẻ với

Khoa mình định tổ chức cấm trại vào khoảng cuối tháng 11 này, có nhiều ý kiếm về địa điểm, riêng mình thấy Nam Cát Tiên là địa điểm khá thú vị, không những đi cấm trại mà còn khám phá nhiều thứ nữa. Mình muốn lên một kế hoạch cụ thể để trình bài với cả khoa, ai có kinh nghiệm từng đi NCT giúp mình về thông tin nhé.
Thân

Re: Lên kế hoạch Cấm Trại ở Nam Cát Tiên Khoảng 150người, ai có kinh nghiệm chia sẻ v

Search trên diễn đàn đi bạn, có khá nhiều thông tin về Nam Cát Tiên đã được chia sẻ ở đây đủ để có thể giúp bạn lên đường rồi.
Đi về nhớ cập nhật thông tin cho người đi sau nữa nhé!

Re: Lên kế hoạch Cấm Trại ở Nam Cát Tiên Khoảng 150người, ai có kinh nghiệm chia sẻ v

Hi bạn
Bao nhiêu người cắm trại cũng Okie hết bạn à nhưng mùa này mưa nhiều và hơi nguy hiểm nên làm lều trại ổ chỗ sân trống tránh gần các cây to vì sợ sét, gãy để cành khô ....
Tuy nhiên với số lượng thế` này thì không thể tham quan Bầu sấu được vì số lượng quá đông qui định của vườn không quá 10 người 1 nhóm đi bầu sấu.
Chi phí ở Cattiên khá mắc nên các bạn nhớ mang theo thức ăn để nấu nướng và xin phép ban quản lý du lịch của Vườn
Để lo ăn và sinh hót cho 150 con nười quả là một đống công việc
Chúc bạn vượt qua khó khăn

Hi bạn
Bao nhiêu người cắm trại cũng Okie hết bạn à nhưng mùa này mưa nhiều và hơi nguy hiểm nên làm lều trại ổ chỗ sân trống tránh gần các cây to vì sợ sét, gãy để cành khô ....
Tuy nhiên với số lượng thế` này thì không thể tham quan Bầu sấu được vì số lượng quá đông qui định của vườn không quá 10 người 1 nhóm đi bầu sấu.
Chi phí ở Cattiên khá mắc nên các bạn nhớ mang theo thức ăn để nấu nướng và xin phép ban quản lý du lịch của Vườn
Để lo ăn và sinh hót cho 150 con nười quả là một đống công việc
Chúc bạn vượt qua khó khăn

Mình không làm một mình nhưng mà để thuyết phục ban tổ chức đồng ý kế hoạch đi NCT cũng là một vấn đề lớn, nên mình muốn có nhiều thông tin để trình bài về khó khăn có thể gặp phải và những mặt thú vị của NCT. Thank bạn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,924
191,775
Latest member
HTTN
Back