What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Mua SIM như vậy là đắt rồi. Các bạn mua loại 21 dáy - 5GB/ 4G - 3480 Yên nha. Mua online và chọn pick up tại sân bay hoặc nó gửi thẳng đến hotel.
Website đặt sim: http://www.bmobile.ne.jp/english/index.html
Ngoài ra đây là link web mấy loại sim prepaid khác nhưng mình thấy loại của Bmobile xài rẻ và ok nhất: http://prepaidsim.visitjapanplaces.com/prepaidsim

Mình toàn mua trực tiếp tại các sân bay trên thế giới. Đắt tí nhưng tiện.

Bác nào chơi thân với sếp Nhật hoặc bạn người Nhật thì hỏi mượn cái wifi pocket ấy. Bọn Nhật ngoài 4G thì chúng nó hay xài cái đó. Nếu mượn được cái đó thì dùng được trên toàn nước Nhật và người cho mượn cũng chả tốn thêm đồng nào cả.

Mình xem trên trang web thì thấy ghi là 10 năm nhưng chắc số người lấy được visa 10 năm đếm trên đầu ngón tay, ngón chân. Chắc sếp lớn của cơ quan nhà nước mà chưa có hộ chiếu công vụ thì xin mới đậu thôi, hihi. Ngoài 10 năm thì còn có multi visa 5 năm, 3 năm, 1 năm nhé.

Mng ơi cho em hỏi ạ là cái thư mời và giấy tờ liên quan của người mời có cần bản gốc không? Do ngày bay của em kíp quá không biết có gửi kịp bản gốc về ạ =((

Mng ơi cho em hỏi ạ là cái thư mời và giấy tờ liên quan của người mời có cần bản gốc không? Do ngày bay của em kíp quá không biết có gửi kịp bản gốc về ạ =((

Thư mời, juminhyo, giấy chứng minh công việc và thu nhập của người mời (nếu người mời trả chi phí chuyến đi) đều cần bản gốc nhé. Bạn gửi EMS từ Nhật khoảng 2-3 ngày đến tùy vùng. Passport (cả cuốn), resident card (nếu là người nước ngoài) thì có thể scan, chụp ảnh. Lịch trình thì in ra được rồi.

1. Nộp ở VFS hay ĐSQ thì cũng như nhau thôi nhưng bên VFS sẽ đắt tiền hơn vì họ là đại lý ủy quyển thu hộ. Nhưng khi bạn nộp qua VFS thì chú ý là trên application form bạn in ra phải có mã CODE. Để có đc mã này khi in,bạn bắt buộc phải xài ADOBE READER, chứ các phần mềm PDF khác khi in sẽ ko ra mã vạch đâu nhá.
2. Khu checklist của hồ sơ thì không yêu cầu giấy nghỉ phép nên bạn có thể bỏ qua, nhưng nhớ phải chuẩn bị tất cả hồ sơ đúng và đầy đủ theo yêu cầu của DSQ
3. Không cần dịch công chứng nha, đính kèm bản photo và mang theo bản gốc để đối chiếu.
" Các hồ sơ cần bản gốc để đối chiếu, vui lòng nộp kèm một bản copy không cần công chứng."
4. Phần điền tên KS chỉ cần điền tên KS bạn ở đầu tiên là đc rồi, còn lại ng ta sẽ check trong lịch trình
5. Phần "partner's ...." là not mandatory ( ko bắt buộc) nên ko cần điền nha.
Bạn đi group 4 người thì cứ qua DSQ mà nộp hồ sơ. Tháng 9 sẽ không đông như đượt tháng 4 đâu nên cũng đỡ đoạn xếp hàng. Trong những nước phải xin visa mình thấy Nhật và Úc là đơn giản dễ chịu nhất đấy vì không phải dịch dọt, công chứng j hết. Và hồ sơ xong thì 1 tuần là có visa.
Bạn đã đi Hàn hoặc Úc, Mỹ hoặc một nước EU nào chưa? Nếu đi rồi thì khỏi cần chứng mình tài chính nhé.
Bạn xep1xo nên mang hồ sơ trực tiếp đến Đại sứ quán nộp sẽ dễ hơn nhiều vì chỉ cần bản copy và bản gốc, các chị ý sẽ đối chiếu trực tiếp ở đó cho bạn luôn.
Cảm ơn các bạn! Mình nộp hồ sơ lên ĐSQ hôm thứ 6 tuần trước theo hướng dẫn và hôm nay đã cấp visa cho cả 4 người.
Cách đây 5 năm mình đi Úc thấy vẫn phải dịch công chứng bình thường, sao giờ lại có quy định mới à @Leban ? Và hồi đó mình xin visa Úc mất 3 tuần xét hồ sơ.
@Leban Trong nhòm mình đi có 1 người đã từng đi EU, UK, Nga, Hàn, Thái,Sing...,1 người mới đi mỗi Úc,1 người mới đi EU, 1 người chỉ đi mấy nước ĐNA, bọn mình vẫn chứng minh tài chính bình thường, mình nghĩ không chứng minh tài chính không đi được đâu.
Hôm mình nộp do đông quá với bọn mình đến muộn gần hết giờ nên chị ĐSQ không check kỹ hồ sơ, chỉ mở hộ chiếu ra xem đã đi được nước nào, xong nói "nhiều giấy tờ thế này chị không có thời gian xem" và nói thêm "ĐSQ không khuyến khích đi không có thư mời, chị cứ nhận hồ sơ cần bổ sung thì gọi sau" sau đó thứ 2 mình đc gọi bổ sung giấy tờ, thứ 6 lấy visa.

Last edited:
Thư mời, juminhyo, giấy chứng minh công việc và thu nhập của người mời (nếu người mời trả chi phí chuyến đi) đều cần bản gốc nhé. Bạn gửi EMS từ Nhật khoảng 2-3 ngày đến tùy vùng. Passport (cả cuốn), resident card (nếu là người nước ngoài) thì có thể scan, chụp ảnh. Lịch trình thì in ra được rồi.

Dạ, mng cho e hỏi là e thuộc diện du lịch tự túc tự chứng minh tài chính chứ không phải người mời trả chi phí nhưng ĐSQ Hà Nội yêu cầu là phải có thư mời mới chấp nhận thì vẫn cần bản gốc ạ

Dạ, mng cho e hỏi là e thuộc diện du lịch tự túc tự chứng minh tài chính chứ không phải người mời trả chi phí nhưng ĐSQ Hà Nội yêu cầu là phải có thư mời mới chấp nhận thì vẫn cần bản gốc ạ

Vậy thì thư mời có dấu cá nhân của người mời và juminhyo (ra phường, quận gì đó bên Nhật xin) thì cần bản gốc đó bạn.

Thư mời, jiminhyo và các giấy tờ chứng minh tc của người mời ( trong trường hợp ngta cover cho bạn) thì phải từ Nhật gửi về, có dấu ký tên của người mới đó nữa nha. EMS gửi nhanh lắm, Giáo sư của mình ở Sendai gửi về cho mình tầm 3 ngày là có rồi ấy.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,576
191,426
Latest member
viasatunleashed
Back