What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Bạn nghe nhầm hoặc “pà kon nhiều người” kêu bậy vì 2017 ĐSQ vẫn nhận hồ sơ du lịch tự túc không thư mời nộp trực tiếp tại ĐSQ bình thường. Quan trọng là cái hồ sơ không có thư mời đó của bạn như thế nào thôi.

“Nhật miễn visa du lịch ngắn hạn cho người Việt” hí hí hí… đi theo tour thì cũng có thể biết đâu bất ngờ một ngày chớ du lịch tự túc thì… ... ... à mà thôi, nào có ai đánh thuế mơ đâu :))

Confirm là ĐSQ vẫn nhận tự túc ko thư mời nhé, tuỳ hồ sơ. Chắc có visa mấy nc phát triển thì đc nhận hay sao ý.

Công nhận, giấc mơ mãi là giấc mơ. :)) Mềnh có chị đồng nghiệp người Anh sang đó chả visa vizeo gì, cộp cái 90 ngày. Mình thì apply nọ kia được cho đúng 15 ngày. Ghen tị vãi!

Mình nộp hs ở LSQ ngày 01/03, sáng nay bên LSQ gọi đt báo có kết quả visa rồi. Mình nghĩ thầm sao nhanh vậy, chưa tới 1 tuần mà có kết quả rồi. Thế là chiều mình xin nghỉ tranh thủ chạy lên lấy thì họ lại bảo nhầm lẫn, hồ sơ của mình chưa duyệt xong, kêu mình về và đợi tiếp. Mọi người có ai bị trường hợp như vậy chưa ạh?

Đúng như chị Shachou đã cảnh báo là LSQ hiện đang siết chặt cấp visa, em đã ko được cấp. Chị cho em hỏi là giờ em nộp lại theo dạng thư mời của bạn ngay thì có được ko chị? Do ngại nhờ bạn nên e tự xin nhưng giờ phải nhờ rồi ạh. Cám ơn chị :)

Mọi người cho mình hỏi là hồ sơ xin cấp visa có bắt buộc phải có giấy xin nghỉ phép của công ty không ạ?

k cần giấy nghỉ phép nha bạn, mình vừa được cấp visa hồi chiều, vì theo người Nhật chưa chắc họ cấp visa cho bạn nên thường sẽ k đòi đơn xin nghỉ phép và vé máy bay

@All: mn cho mình hỏi xíu mình đang tính đi Nhật t5, không biết có ai đã từng book vé máy bay trên tripair.vn chưa nhỉ, mình thấy giá cũng tốt mà chưa có kinh nghiệm book nên tính xin mn kinh nghiệm

Last edited:
Bạn xin Hà Nội hay Hồ Chí Minh cái này quan trọng nhất.
Hà Nội thì bạn nên xin cả nhóm gia đình bạn, bao gồm cả giấy chứng quan hệ ruột thịt,họ hàng với nhau đầy đủ.
Gia đình bạn bạn thì nếu có ảnh chụp chung thì đính kèm ảnh chụp chung chứng minh quan hệ gia đình.
Bạn nộp kèm theo danh sách kê khai đầy đủ toàn bộ các thành viên trong gia đình.

Hồ Chí Minh thì bạn nên xin gia đình bạn và gia đình bạn bạn nếu chưa đi các nước phát triển thì nên nhờ ai đó làm thư mời, hoặc nhờ bạn bè bạn bạn mời cả nhóm nếu một trong những người trong nhóm có người quen bên Nhật.
Hồ Chí Minh mình chưa thấy họ xét cấp visa cho các nhóm chỉ đi loanh quanh Châu Á đâu bạn nhé!

Chúc cả nhà có chuyến đi vui vẻ!!!

hic lâu k vào đọc dạo này visa Nhật siết chặt dữ vậy ta, bữa mình nộp với 2 đứa bạn, 1 đứa chưa xuất cảnh lần nào, 1 đứa mới đinh Sing thoi, mình thì đi Nhật rồi mà cả 3 đứa đậu hết, hồi trước lsq Nhật dễ ơi là dễ dễ đến nỗi cả đám muốn đi Đài Loan nhưng k qua Đài xin mà qua Nhật xin để được miễn visa Đài 10 năm thế mà đậu hết

hic k biết có cái xin visa Nhật nhiều như mình chưa nhỉ, tổng cộng đã xin 7 lần, đi được 4 lần và 1 lần chuẩn bị đi >.<

k cần giấy nghỉ phép nha bạn, mình vừa được cấp visa hồi chiều, vì theo người Nhật chưa chắc họ cấp visa cho bạn nên thường sẽ k đòi đơn xin nghỉ phép và vé máy bay

@All: mn cho mình hỏi xíu mình đang tính đi Nhật t5, không biết có ai đã từng book vé máy bay trên tripair.vn chưa nhỉ, mình thấy giá cũng tốt mà chưa có kinh nghiệm book nên tính xin mn kinh nghiệm

Mình cũng dự kiến đi tháng 5 đấy, sang tuần sẽ nộp hs xin visa. Có chắc chắn ko cần giáy nghỉ phép không hả bạn? Vì tớ mà xin được cái giấy nghỉ phép phải qua vài cấp mới được nên đang lo ko biết thế nào.

Mình cũng dự kiến đi tháng 5 đấy, sang tuần sẽ nộp hs xin visa. Có chắc chắn ko cần giáy nghỉ phép không hả bạn? Vì tớ mà xin được cái giấy nghỉ phép phải qua vài cấp mới được nên đang lo ko biết thế nào.

bạn nộp ở Hà Nội hay HCM mình nộp ở HCM thì chắc chắn k có đơn nghỉ phép, mình cũng rất khó làm đơn xin nghỉ phép vì mình cũng làm viên chức đi nước ngoài rất lằng nhằng nên mình toàn sắp xếp công việc rồi đi thôi à chưa kể mình làm giáo viên nên đã nghỉ hè rồi nên làm gì có ngày phép mà xin, nói thiệt tới lúc đi mình toàn xin giấy nghỉ bệnh T.T

HN cũng không nhất thiết phải có đơn xin nghỉ phép. Tuy nhiên nếu ko có đơn xin nghỉ phép thì nên có sao kê tài khoản nhận lương đến thời gian sát khi đi nộp => đều là bằng chứng chứng minh mình vẫn đang làm ở đơn vị/cơ quan theo hợp đồng lao động.

Theo thông tin trên web LSQ tại SG thì hồ sơ du lịch tự túc không thư mời như sau:
①Hộ chiếu
②Đơn xin visa
③Hình dán đơn
④Hồ sơ chứng minh khả năng chi trả chuyến đi
・Giấy chứng nhận thu nhập của cơ quan có thẩm quyền
・Giấy chứng nhận số dư tài khoản ngân hàng
・Giấy tờ xác nhận việc làm, hợp đồng lao động v.v.
⑤Lịch trình lưu trú (Ghi rõ các hoạt động dự định, nơi ở, nơi liên lạc) và các giấy tờ xác nhận lịch trình (Đặt chỗ khách sạn v.v.)
※Phạm vi hoạt động trong thời gian lưu trú chỉ là hoạt động tham quan du lịch.
Vì vậy, về nguyên tắc giấy nghỉ phép không cần phải nộp. Tuy nhiên, khi mình nộp thì không bị trả lại.Mình nộp đủ hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép trong đó có 3 nội dung (1) nghỉ phép đi du lịch tại Nhật Bản, (2) thời gian làm việc tại công ty từ 2002 đến nay vì giờ công ty chỉ ký hợp đồng 1 năm-sau 1 năm lại ký tiếp, (3) thu nhập thực tế 3 tháng gần nhất vì lương trong hợp đồng chỉ là lương chức danh, chưa phải thu nhập thực tế tiền nhận trong sao kê cao hơn lương hợp đồng, sao kê tài khoản lương 03 tháng gần nhất, xác nhận số dư sổ tiết kiệm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,582
191,438
Latest member
quannqd90
Back