What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Nhà mình đi cả nhà (2 ng lớn, 2 em bé) nộp sổ 150tr họ đòi bổ sung thêm nên gửi thêm 1 sổ 150tr nữa.

Chứng minh tài chính thông thường là 100tr/người (kể cả người lớn lẫn trẻ nhỏ). Nhà bạn 4 phần, họ chỉ yêu cầu thêm 150tr nữa là nhẹ nhàng rồi :)

Bình thường với mức tài chính và số lượng người như của nhà bạn thì ngay từ đầu họ đã không nhận mà yêu cầu mang về bổ sung tài chính luôn ấy.

Chứng minh tài chính thông thường là 100tr/người (kể cả người lớn lẫn trẻ nhỏ). Nhà bạn 4 phần, họ chỉ yêu cầu thêm 150tr nữa là nhẹ nhàng rồi :)

Bình thường với mức tài chính và số lượng người như của nhà bạn thì ngay từ đầu họ đã không nhận mà yêu cầu mang về bổ sung tài chính luôn ấy.

Vì ko tìm hiểu kỹ vì nghĩ đã nộp cả sổ đỏ, chứng minh thu nhập...các kiểu, họ chỉ yêu cầu bổ sung thêm chứ cũng ko nêu ra mức cụ thể.
Trước nhà mình cũng xin visa Mỹ thì cũng ko cần nhiều như vậy, cơ bản là ko nêu rõ nên rất khó để người xin biết mức nào.
Các bạn có biết thường họ hẹn đến nhận KQ là đạt hay false ko?

Nhóm mình 6 người vừa rồi nộp ở SG đầu tháng 2: mình và mẹ có đi châu âu năm ngoái, 4 người còn lại chỉ đi loanh quanh đông nam á. mẹ mình nộp sổ tiền tỷ, mình nộp 144tr, 2 bạn mình 120, 240, 2 cô già bạn mẹ mình đã nghỉ hưu 750 và 500. Ngoài 2 bạn trẻ không có sổ đỏ (1 người có mà ỷ y không nộp) thì 4 người còn lại trong nhóm đều có sổ đỏ/sổ hồng, người già có giấy xác nhận lương hưu, 3 người trẻ đều có công việc rất ổn định và thu nhập khá. Cuối cùng mẹ mình và mình đậu, 4 người còn lại rớt sạch chả hiểu vì lý do gì. Nhà bạn 4 người mà tổng cộng nộp lần đầu 150tr là vừa sít chi phí thực tế 1 chuyến đi cho cả nhà 4 người(mình làm lịch trình dự kiến chi phí nộp cho đại sứ quán 8 ngày 7 đêm là tầm 35tr/người). Bạn được yêu cầu bổ sung là tốt rồi, nhà mình nộp hồ sơ chả thấy ai gọi chi cả, cuối cùng rớt 4 người.

Last edited:
Nhóm mình 6 người vừa rồi nộp ở SG đầu tháng 2: mình và mẹ có đi châu âu năm ngoái, 4 người còn lại chỉ đi loanh quanh đông nam á. mẹ mình nộp sổ tiền tỷ, mình nộp 144tr, 2 bạn mình 120, 240, 2 cô già bạn mẹ mình đã nghỉ hưu 750 và 500. Ngoài 2 bạn trẻ không có sổ đỏ (1 người có mà ỷ y không nộp) thì 4 người còn lại trong nhóm đều có sổ đỏ/sổ hồng, người già có giấy xác nhận lương hưu, 4 người trẻ đều có công việc rất ổn định và thu nhập khá. Cuối cùng mẹ mình và mình đậu, 4 người còn lại rớt sạch chả hiểu vì lý do gì. Nhà bạn 4 người mà tổng cộng nộp lần đầu 150tr là vừa sít chi phí thực tế 1 chuyến đi cho cả nhà 4 người(mình làm lịch trình dự kiến chi phí nộp cho đại sứ quán 8 ngày 7 đêm là tầm 35tr/người). Bạn được yêu cầu bổ sung là tốt rồi, nhà mình nộp hồ sơ chả thấy ai gọi chi cả, cuối cùng rớt 4 người.

Về mặt tài chính đúng là nhà mình ko tìm hiểu kỹ nên cũng chủ quan.
Bạn cho mình hỏi trường hợp nhóm bạn 4 người bị rớt là hôm đến nhận KQ mới biết hay họ gọi đến trả hồ sơ?

Hôm nay dạo vào website của Đại sứ quán Nhật Bản tại Hà Nội đã thấy cung cấp thêm thông tin hướng dẫn xin visa Nhật tự túc so với trước đây hoàn toàn không có và còn trả giấy tờ vì không có thư mời :)) Không biết cái này có giúp anh chị em nhà phượt thuận lợi hơn khi xin visa đi Nhật không

"5) Visa ngắn hạn (du lịch tự túc, không bao gồm thăm thân, thăm bạn bè, thương mại)

(Tài liệu người xin Visa chuẩn bị)

(1) Hộ chiếu
(2) Tờ khai xin cấp Visa (download mẫu kèm theo) 1 tờ 
(3) 01ảnh 4,5cm x 4,5cm (ghi đầy đủ họ tên vào mặt sau ảnh)
(4) Tài liệu chứng minh khả năng chi trả kinh phí cho chuyến đi:
+ Giấy chứng nhận thu nhập do cơ quan có thẩm quyền cấp
+ Giấy chứng nhận số dư tiền gửi ngân hàng
(5) Giấy xác nhận đặt vé máy bay, vé tàu
+ Không xuất vé cho đến khi có kết quả visa
(6) Lịch trình (download mẫu kèm theo)
+ Yêu cầu điền ngày đến Nhật, ngày về nước. Ghi tên hãng máy bay, sân bay nếu đã quyết định.
+ Lịch trình cần ghi hoạt động từng ngày. Ghi cụ thể địa danh thực tế sẽ đi du lịch, không chỉ ghi tên thành phố như Tokyo, Kyoto.
+ Ghi rõ nơi sẽ nghỉ lại (ví dụ: tên, địa chỉ, số điện thoại khách sạn)
* Không được xin visa tự túc nếu đi thăm thân, thăm bạn bè, thương mại."

6524969942227392466

Y như đợt mình xin visa Nhật năm 2016. Nhưng thấy pà kon nhiều người kêu là từ 2017 thì một là phải nộp qua agent hoặc là phải có thư mời nếu tự nộp tại ĐSQ. Đang có ý định quay lại Nhật đúng mùa Sakura năm 2019 và hy vọng lúc đó miễn visa du lịch ngắn hạn cho người Việt. Hi hi hi

Về mặt tài chính đúng là nhà mình ko tìm hiểu kỹ nên cũng chủ quan.
Bạn cho mình hỏi trường hợp nhóm bạn 4 người bị rớt là hôm đến nhận KQ mới biết hay họ gọi đến trả hồ sơ?

Nhà mình nộp ở VFS vì ở tỉnh, nộp VFS tiện hơn. Trong suốt 1 tuần lãnh sự quán không có gọi bổ sung gì hết, chiều ngày làm việc thứ 5 kể từ khi nộp (nộp sáng thứ 5 thì chiều thứ 5 tuần sau có kết quả), gọi lên VFS thì bên VFS nhận kết quả từ lãnh sự quán (thường 2h chiều hàng ngày bên VFS qua LSQ nộp hồ sơ mới và nhận kết quả cũ) báo là mấy người đậu mấy người rớt. Visa của những người được approval thì dán vào passport từ rất sớm (1-2 ngày làm việc sau khi nộp hồ sơ) nhưng dù đậu hay rớt thì đúng sau 5 ngày làm việc trả kết quả mới biết. Ngoài HN đã tăng thời gian xét hồ sơ lên 8 ngày làm việc (nộp qua đại lý ủy quyền kiểu VFS thì vẫn 5 ngày làm việc) còn SG thì vẫn giữ nguyên 5 ngày làm việc (tự nộp hay qua đại lý đều vậy).

Vì ko tìm hiểu kỹ vì nghĩ đã nộp cả sổ đỏ, chứng minh thu nhập...các kiểu, họ chỉ yêu cầu bổ sung thêm chứ cũng ko nêu ra mức cụ thể.
Trước nhà mình cũng xin visa Mỹ thì cũng ko cần nhiều như vậy, cơ bản là ko nêu rõ nên rất khó để người xin biết mức nào.
Các bạn có biết thường họ hẹn đến nhận KQ là đạt hay false ko?

Hôm mình tới nhận KQ thì trước khi trả chị nhận viên nói là mỗi người cầm luôn trên tay 610,000 cho 1 hồ sơ, không thấy ai không đậu hết á. Dù vậy cũng ko thể nói trước được điều gì, chúc gia đình bạn may mắn nha.

Các bạn ơi cho mình hỏi chút visa Nhật thời hạn ở Nhật 15 ngày là sẽ tính từ ngày tiếp theo nhập cảnh đúng không nhỉ? Hồi 2016 mình sang nhập cảnh 3/7 thì được stay cho đến ngày 18/7. Mình muốn hỏi lại cho chắc :D

Các bạn ơi cho mình hỏi chút visa Nhật thời hạn ở Nhật 15 ngày là sẽ tính từ ngày tiếp theo nhập cảnh đúng không nhỉ? Hồi 2016 mình sang nhập cảnh 3/7 thì được stay cho đến ngày 18/7. Mình muốn hỏi lại cho chắc :D

Chính xác là được ở 15 đêm nha bạn, vì trong ngày thứ 16 là buộc phải xuất cảnh. Tuy nhiên để tránh trường hợp máy bay delay dẫn đến vi pham thời gian lưu trú bạn không nên book chuyến bay quá sát ngày buộc phải xuất cảnh nha

Last edited:
Y như đợt mình xin visa Nhật năm 2016. Nhưng thấy pà kon nhiều người kêu là từ 2017 thì một là phải nộp qua agent hoặc là phải có thư mời nếu tự nộp tại ĐSQ. Đang có ý định quay lại Nhật đúng mùa Sakura năm 2019 và hy vọng lúc đó miễn visa du lịch ngắn hạn cho người Việt. Hi hi hi

Bạn nghe nhầm hoặc “pà kon nhiều người” kêu bậy vì 2017 ĐSQ vẫn nhận hồ sơ du lịch tự túc không thư mời nộp trực tiếp tại ĐSQ bình thường. Quan trọng là cái hồ sơ không có thư mời đó của bạn như thế nào thôi.

“Nhật miễn visa du lịch ngắn hạn cho người Việt” hí hí hí… đi theo tour thì cũng có thể biết đâu bất ngờ một ngày chớ du lịch tự túc thì… ... ... à mà thôi, nào có ai đánh thuế mơ đâu :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,582
191,438
Latest member
quannqd90
Back