What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

làm thư mời khó khăn , mất thời gian ko nhỉ. Mình có bạn bên Nhật ko thân lắm chỉ lâu lâu hỏi thăm qua fb 2,3 lần/năm vs lâu lâu like ,comment fb thui. Định nhờ nó làm cái thư mời mà sợ phiên phức cho nó. Bạn mình qua nhật chắc cũng 6,7 năm gì rồi.
Ngoài ra mình có đứa bạn khác qua đó du học thôi mà đứa này thì thân hơn 1 chút , mà học sinh du học bên đó viết thư mời được ko nhỉ

Theo mình nên làm thư mời cho chắc vì rốt visa du lịch thì phải 6 tháng sau mới nộp lại được

Chia sẻ với 3 bạn hồ sơ mình làm du lịch tự túc Nhật Bản như sau (mình vừa nộp hôm nay 08.08):
1. Hộ chiếu bản gốc
2. Đơn xin visa
3. HDLĐ (phô tô có đóng dấu treo của cơ quan công tác). HDLĐ của mình tiếng viêt
4. Đơn xin nghỉ phép (letter head, dấu chức danh của lãnh đạo cơ quan, k có dấu tròn)
5. Booking ksan, vé máy bay (tất cả đều on hold chưa cfm)
6.Lịch trình
7. Sao kê 6 tháng lương gần nhất xin từ ngân hàng
8. CM tài chính (sổ tiết kiệm 400 mio VNĐ)

Hồ sơ khá đơn giản nên các bạn đừng làm qua agent làm gì :).
Thân
P/s: trong PP của mình mới đi Myanamr nhé.

Bạn ơi bao giờ có kết quả lên đây thông báo nhé, mình k có thư mời nên hơi run. Nhưng thấy bảo từ đầu năm nay thay đổi chính sách k cần thư mời nữa. Mà có vẻ trong Nam xin visa khó hơn ngoài Bắc nhỉ.

Chia sẽ trường hợp của mình nộp lại diện thư mời
- Passport đi châu Âu 3 lần, Hàn 1 lần. Có 2 multi tới 2021, 2023.
- Làm designer online qua mạng. Nhận tiền dạng kiều hối nên ko có sao kê. Chỉ có giấy xác nhận việc+nghỉ phép, hợp đồng lao động,
- Tài khoản 150tr gửi tiết kiệm online.

Tháng 5 mình nộp du lịch tự túc. Lúc nộp bị hỏi plan chi tiết. Kết quả mình rớt. Lúc ấy mình có quen 1 bạn ng Nhật mới được 1 tháng nhưng chưa gặp mặt bao giờ. Nên tháng 7 mình qua Đài Loan và đi chơi chung với bạn ấy. Sẵn tiện nhờ bạn ấy viết thư mời và chụp hình chung luôn. Sau đó mình về lấy toàn bộ giấy tờ như cũ nhưng bổ sung thêm:

- Thư mời, lịch trình, giấy cư trú bằng tiếng Nhật, photo passport ng mời. Đoạn chat, hình chụp chung đi Đài Loan.
- Stk tăng lên 250tr cho 7 ngày. Hộ khẩu dịch công chứng.

Lúc nộp thì chỉ bị hỏi ai trả tiền cho chuyến đi thì mình nói là mình (chắc tại ko thấy giấy tờ gì khác từ người mời). Rồi hỏi có lịch trình không thì mình đưa cái tờ bạn người Nhật viết luôn. Không thấy hỏi lại mình đi đâu cả. Chờ 10 ngày và đậu visa.

Mình xin ở TPHCM , chưa đi nhật lần nào , mình xin multiple ngay lần đàu luôn và có tick ô nếu rớt multiple thì xin cho nộp diện single lần này . Nộp ngày 2/8 , không nói khi nào có kết quả hết , chỉ nói miệng là 14/8 lên lsq lấy kết quả . Tới giờ thì chưa nghe gọi từ lsq gì hết . Mình thấy trong TPHCM dễ nhận hồ sơ lắm , muốn nộp sao cũnh được mà vấn đề là đậu hay không thôi :)))) . tại mình nghĩ ko gọi gì là đậu , không biết có trừong hợp nào không gọi gì tới ngày lên cho rớt không . Mà ở lãnh sự quán trong phiếu hẹn không ghi ngày tới nhận kết quả nên mình nghĩ chắc bao giờ họ cũng gọi lên đê lấy passport về .

Chia sẽ trường hợp của mình nộp lại diện thư mời
- Thư mời, lịch trình, giấy cư trú bằng tiếng Nhật.
.

Mình quen bạn mình bên Nhật, mà bạn mình viết thư mời cho mình VÀ bạn gái mình( bạn gái mình thì không quen bạn đó) được ko

Không gọi và không hỏi gì hết k có nghĩa là đậu nhe bạn. Tôi nộp vào cuối tháng 6 đầy đủ hs, chỉ thiếu THƯ MƠI, đến ngày lên lấy nhận đc hộ chiếu trắng. Vậy là hiểu đậu hay rớt rồi hén :(

Mình xin ở TPHCM , chưa đi nhật lần nào , mình xin multiple ngay lần đàu luôn và có tick ô nếu rớt multiple thì xin cho nộp diện single lần này . Nộp ngày 2/8 , không nói khi nào có kết quả hết , chỉ nói miệng là 14/8 lên lsq lấy kết quả . Tới giờ thì chưa nghe gọi từ lsq gì hết . Mình thấy trong TPHCM dễ nhận hồ sơ lắm , muốn nộp sao cũnh được mà vấn đề là đậu hay không thôi :)))) . tại mình nghĩ ko gọi gì là đậu , không biết có trừong hợp nào không gọi gì tới ngày lên cho rớt không . Mà ở lãnh sự quán trong phiếu hẹn không ghi ngày tới nhận kết quả nên mình nghĩ chắc bao giờ họ cũng gọi lên đê lấy passport về .

haha bạn giống mình nè hồi 2015 mình cũng chưa đi lần nào cũng xin ở SG, xin multi luôn nếu rớt thì cho single. Cũng cho phiếu hẹn mà không ghi ngày chỉ nói 1 tuần sau là có kết quả. Cả tuần hồi hợp chờ đợi tới trước ngày hẹn thì nhận được điện thoại báo đậu kêu mai lên lấy mình hỏi là multi hay single họ chỉ nói là nhận sẽ biết. Rồi sáng hôm sau nhận thêm 1 cuộc điện thoại nghe giọng thì thấy giống anh mắt kính trong truyền thuyết ảnh nói là hôm qua báo nhầm có kết quả rồi chiều lên nhận mình hỏi là mình đâu hay rớt ảnh cũng không nói. Rồi lúc lên thì cũng nộp tiền 1tr mấy tưởng pass rồi xong lúc sau trả lại tiền cũng nhu passport rớt luôn single :)) :)) dù lúc đó passport có visa mỹ, úc, nz, hq, tw, hk rồi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,431
Latest member
tranquyetdoan
Back