What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Các bác cho hỏi thêm về vụ thư mời là bạn em làm việc bên Nhật, em qua mấy lần có chụp hình chung các kiểu nên có bằng chứng bạn bè, nhưng những giấy tờ thư mời, giấy cư trú này nọ scan gửi email về được không hay bắt buộc phải gửi document qua đường đường bưu điện;
& thư mời này gửi cho em là bạn, nhưng chuyến này có thêm bạn khác ở VN đi cùng thì thư mời này có dùng chung cho bạn mới được hay không? (trong thư mời em có thể nhờ bạn bên Nhật để thêm tên vô, nhưng người mới này không co bằng chứng bạn bè. Tks

Các bác cho hỏi thêm về vụ thư mời là bạn em làm việc bên Nhật, em qua mấy lần có chụp hình chung các kiểu nên có bằng chứng bạn bè, nhưng những giấy tờ thư mời, giấy cư trú này nọ scan gửi email về được không hay bắt buộc phải gửi document qua đường đường bưu điện;
& thư mời này gửi cho em là bạn, nhưng chuyến này có thêm bạn khác ở VN đi cùng thì thư mời này có dùng chung cho bạn mới được hay không? (trong thư mời em có thể nhờ bạn bên Nhật để thêm tên vô, nhưng người mới này không co bằng chứng bạn bè. Tks

Nếu bác đi mấy mình và hộ khẩu ở Hồ Chí Minh thì mời bác qua VFS nộp nhé vì Lãnh sứ quán sẽ yêu cầu toàn bộ có mặt và phỏng vấn sẽ ghê hơn vì quan hệ của bạn là quan hệ bắc cầu.

Bạn bên Nhật có thể mời bạn và mời bạn của bạn, nội dung thư mời ghi rõ như vậy là được. Bên này bạn chứng minh có ảnh chụp chung với bạn bên Nhật và ảnh bạn chụp chung với các bạn còn lại tại Việt Nam là được.

Các giấy tờ sau phải gửi gốc từ bên Nhật về :

1. Thư mời gốc có đóng dấu đỏ của người mời
2. Thẻ cư trú ( juminhyou) cái này nói nôm na xin ở UBND nơi người đó cư trú mất 300JPY
3. Copy hộ chiếu và toàn bộ các trang xuất nhập cảnh cũng như nếu là người nước ngoài thì copy thêm thẻ cư trú 2 mặt.

Gửi CPN từ Nhật về gưi ra bưu điện mất 1400JPY, kiểu như gửi EMS mất 3 hôm là có mặt ở Việt Nam.
Chúc bạn may mắn!

Chào các bạn ! Tình hình là khoảng giữa tháng 8 mình qua Kyoto du lịch khoảng 1 tuần . Có biết là khu vực Kyoto và Osaka cũng bị ảnh hương trận lũ lụt đó . Nhưng tin tức thì cũng biết đến đây là hết rồi, xem tin tức mới nhất thì k thấy có tin gì thêm nữa . Chia buồn với người dân Nhật mà cũng lo cho chuyến du lịch sắp tới của minh sau bao nhiêu ngày chuẩn bị .Có bạn nào đang ở khu vực đó hay mới đi về thì cho mình xin ít thông tin hiện nay được không ạ !Chẳng hạn như vấn đề giao thông đi lại giữa các vùng lân cận Kyoto đã hoạt động lại bình thường hay chưa ? ...Rất cám ơn các bạn !

mình mua vé máy bay multiciy sgn-kix-hnd-sgn quá cảnh can hồi tháng 12/2017 , thứ 5 này nộp visa nhật lần đầu mà mình xin multiple luôn với chị của mình vào tháng 10 năm nay , không biết có cho không hay đánh rớt luôn thấy mọi người nói thấy sợ quá . rớt thì mất 4tr5 tiền vé máy bay 1 người thì tiếc lắm . Mình nam , bác sĩ , 27 tuổi , lương chuyển khoản khoảng 12tr , tiền cho thuê nhà khoảng 50tr , đã từng đi úc và nz , hàn , đài , trung quốc , nepal và các nước ĐNA tự túc . Hồ sơ mình nộp có hợp đồng lao động , hợo đồng cho thuê , sao kê lương và nhận tiền cho thuê , và tờ xác nhận số dư 250tr và 1 cái xác nhận hạn mức thẻ credit 115tr . Chị mình thì từng là du học sinh úc , đã đi nz úc , có visa canada với úc multiple còn hạn , đã , đi trung quốc , hàn , đài với 1 số nước ĐNA như mình , lương 40tr chuyển khoản , nộp kèm hđlđ và xác nhận số dư 300tr . Mong lãnh sự cho pass với có multiple luôn chứ nộp từng lần vậy sợ quá

Các bạn cho mình hỏi thêm phần này nữa, bạn mình đợt tới có mời chị em gái của bạn ấy sang nhật chơi, đi cùng ngày với mình nhưng về sớm hơn mình 3 ngày (2 airlines khác nhau do book trước book sau). Như vậy là có 2 loại visa thăm thân và thăm bạn bè, theo mình đọc mấy link trên mạng thì vẫn viết chung 1 thư mời như bình thường (vì chỉ có 1 form), phần người được mời thì ghi chị của bạn ấy, còn em bạn ấy và mình thì viết ra 1 tờ A4 nữa đính kèm. Không biết như vậy có đúng không?
Với cả lịch trình, theo các bạn thì nên viết riêng 2 tờ (1 tờ cho mình, 1 tờ cho 2 chị em kia) hay là cứ viết chung 1 cái thôi rồi chú thích là 3 ngày cuối chỉ còn một mình mình đi.
Cảm ơn mọi người trước nha!

Mình mới nộp visa nhật ở lãnh sự hcm sáng nay , mình thấy nên đi trễ 1 chút khoảng 11h hơn , để đi rồi nộp luôn khỏi phải đợi . Thật ra thì cũng nhanh , mình đi lúc 10h , 10h50 là nộp rồi . Còn các giấy tờ thì mình thấy người kiểm hồ sơ cũng ko yêu cầu đối chiếu bản chính gì hết , cứ kiểm coi đủ chưa rồi nộp thôi , tất cả chỉ cần bản photo không cần công chứng , anh việt nhật đều được . Riêng chứng minh quan hệ gia đình thì bên kiểm hồ sơ nói không xài hộ khẩu mà chỉ xài giấy khai sinh .

Có bạn nào nộp hồ sơ du lịch tự túc tại Hà Nội trong thời gian vừa qua không, cho minh xin kinh nghiệm về chuẩn bị hồ sơ với ?.

Tks !

Sorry các bajn cho mình hỏi việc ko liên quan
Mình muốn mua đồ điện ở Tokyo mà xài điện 110V thì mua ở đâu các bạn.
Vào mays trung tâm điện máy thấy bán toàn đồ điện 220V không hà.
Các bạn giúp nhé
Cảm ơn các bạn nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,431
Latest member
tranquyetdoan
Back