What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Cuối tháng 3/2019 mình có dự định đi du lịch tự túc Nhật 1 chuyến. Mọi người ở Hà Nội đã từng làm Visa đi tự túc cho mình hỏi là ngoài các loại giấy tờ mà trang web ĐSQ Nhật yêu cầu thì có cần bổ sung thêm giấy tờ gì không. Mình đọc 1 số nơi bảo họ yêu cả cả giấy mời từ bên Nhật, hộ khẩu,giấy tờ phải dịch song ngữ,... Mình hiện đang kinh doanh tại HN, có giấy phép ĐKKD, sổ TK 500. bạn mình đang làm cho công ty du lịch, sổ Tk 200. Hộ chiếu cả 2 đã từng đi TQ, HK, TW, Sing,Thái,Philippin. K biết như vậy có đủ đk để đậu Visa k:D

Last edited:
Mọi người tư vấn cho em với ạ.

Em dự định đi nhật vào tháng 11 này cùng với bạn. Em là giáo viên hợp đồng kiểu freelancer, nhưng chỗ em chưa đủ điều kiện lên cty. Hiện tại em có:
1. Hộ chiếu chỉ mới đi Cam
2. Sổ tiết kiệm 400tr vừa mở hôm 25/6, kỳ hạn đến tháng 9/2019 và giấy xác nhận số dư đến tháng 2/2019
3. Thỏa thuận lao động đến hết năm 2019, đơn xin nghỉ phép + giấy confirm của sếp, tất cả chỉ có chữ kí thuần chứ ko có mộc đỏ
4. Lịch trình chi tiết 10 ngày từ Hiroshima-Osaka-Kyoto-Shirakawa-go-Tokyo
5. Booking hostel từ booking.com
6. Không có thư mời

Em đi cùng bạn là tiếp viên hàng không của VNA. Lương của em không cao (tiền sổ tk nhiều do em để dành khá lâu với má em cho) nên em không biết có nên nộp bảng xác nhận lương không, vì em nhận bằng tiền mặt. Mọi người cho em ý kiến với ạ. Em phải chuẩn bị thêm gì để hồ sơ mạnh hơn ạ? Em rầu bữa giờ tại tìm không ra ai giống case của em để hỏi hết.

Last edited:
các bác biết có dịch vụ nào làm chất lượng mà giá khoảng 2tr ko nhỉ ?
Mình lương ~28tr/ tháng , có đầy đủ giấy từ chứng minh thu nhập + việc làm
- có sổ tiết kiệm trong tài khoan 500tr
- Chỉ đi du lịch lòng vòng Đông Nam Á thôi , năm nào cũng đi 1 lần hết
- Không có thư mời
Bạn gái mình thì làm giáo viên kiểu freelance nên ko có giấy tờ chứng minh việc làm
- thu nhập ~70tr/tháng
- 1 sổ tiết kiệm 200tr
- cũng chỉ đi Đông Nam Á thui
- Đang mua 1 căn chung cư nên có thể chứng minh tài sản được.
Mình định đi tháng 10~11 này, mà thấy hồ sơ mình khả năng rớt có vẻ cao do ko có thư mời và chưa đi nước phát triển nào, đang định tìm xem có dịch vụ nào bảo lãnh mà giá phải chăng không, mình có hỏi 1 số chỗ thì giá dịch vụ tới 170$ , mình thấy hơi mắc @@.
Còn nếu tự làm thì khả năng đậu dc 30% ko , thanks mấy bác

Cuối tháng 3/2019 mình có dự định đi du lịch tự túc Nhật 1 chuyến. Mọi người ở Hà Nội đã từng làm Visa đi tự túc cho mình hỏi là ngoài các loại giấy tờ mà trang web ĐSQ Nhật yêu cầu thì có cần bổ sung thêm giấy tờ gì không. Mình đọc 1 số nơi bảo họ yêu cả cả giấy mời từ bên Nhật, hộ khẩu,giấy tờ phải dịch song ngữ,... Mình hiện đang kinh doanh tại HN, có giấy phép ĐKKD, sổ TK 500. bạn mình đang làm cho công ty du lịch, sổ Tk 200. Hộ chiếu cả 2 đã từng đi TQ, HK, TW, Sing,Thái,Philippin. K biết như vậy có đủ đk để đậu Visa k:D

Mọi người tư vấn cho em với ạ.

Em dự định đi nhật vào tháng 11 này cùng với bạn. Em là giáo viên hợp đồng kiểu freelancer, nhưng chỗ em chưa đủ điều kiện lên cty. Hiện tại em có:
1. Hộ chiếu chỉ mới đi Cam
2. Sổ tiết kiệm 400tr vừa mở hôm 25/6, kỳ hạn đến tháng 9/2019 và giấy xác nhận số dư đến tháng 2/2019
3. Thỏa thuận lao động đến hết năm 2019, đơn xin nghỉ phép + giấy confirm của sếp, tất cả chỉ có chữ kí thuần chứ ko có mộc đỏ
4. Lịch trình chi tiết 10 ngày từ Hiroshima-Osaka-Kyoto-Shirakawa-go-Tokyo
5. Booking hostel từ booking.com
6. Không có thư mời

Em đi cùng bạn là tiếp viên hàng không của VNA. Lương của em không cao (tiền sổ tk nhiều do em để dành khá lâu với má em cho) nên em không biết có nên nộp bảng xác nhận lương không, vì em nhận bằng tiền mặt. Mọi người cho em ý kiến với ạ. Em phải chuẩn bị thêm gì để hồ sơ mạnh hơn ạ? Em rầu bữa giờ tại tìm không ra ai giống case của em để hỏi hết.

các bác biết có dịch vụ nào làm chất lượng mà giá khoảng 2tr ko nhỉ ?
Mình lương ~28tr/ tháng , có đầy đủ giấy từ chứng minh thu nhập + việc làm
- có sổ tiết kiệm trong tài khoan 500tr
- Chỉ đi du lịch lòng vòng Đông Nam Á thôi , năm nào cũng đi 1 lần hết
- Không có thư mời
Bạn gái mình thì làm giáo viên kiểu freelance nên ko có giấy tờ chứng minh việc làm
- thu nhập ~70tr/tháng
- 1 sổ tiết kiệm 200tr
- cũng chỉ đi Đông Nam Á thui
- Đang mua 1 căn chung cư nên có thể chứng minh tài sản được.
Mình định đi tháng 10~11 này, mà thấy hồ sơ mình khả năng rớt có vẻ cao do ko có thư mời và chưa đi nước phát triển nào, đang định tìm xem có dịch vụ nào bảo lãnh mà giá phải chăng không, mình có hỏi 1 số chỗ thì giá dịch vụ tới 170$ , mình thấy hơi mắc @@.
Còn nếu tự làm thì khả năng đậu dc 30% ko , thanks mấy bác

Chia sẻ với 3 bạn hồ sơ mình làm du lịch tự túc Nhật Bản như sau (mình vừa nộp hôm nay 08.08):
1. Hộ chiếu bản gốc
2. Đơn xin visa
3. HDLĐ (phô tô có đóng dấu treo của cơ quan công tác). HDLĐ của mình tiếng viêt
4. Đơn xin nghỉ phép (letter head, dấu chức danh của lãnh đạo cơ quan, k có dấu tròn)
5. Booking ksan, vé máy bay (tất cả đều on hold chưa cfm)
6.Lịch trình
7. Sao kê 6 tháng lương gần nhất xin từ ngân hàng
8. CM tài chính (sổ tiết kiệm 400 mio VNĐ)

Hồ sơ khá đơn giản nên các bạn đừng làm qua agent làm gì :).
Thân
P/s: trong PP của mình mới đi Myanamr nhé.

Chia sẻ với 3 bạn hồ sơ mình làm du lịch tự túc Nhật Bản như sau (mình vừa nộp hôm nay 08.08):
1. Hộ chiếu bản gốc
2. Đơn xin visa
3. HDLĐ (phô tô có đóng dấu treo của cơ quan công tác). HDLĐ của mình tiếng viêt
4. Đơn xin nghỉ phép (letter head, dấu chức danh của lãnh đạo cơ quan, k có dấu tròn)
5. Booking ksan, vé máy bay (tất cả đều on hold chưa cfm)
6.Lịch trình
7. Sao kê 6 tháng lương gần nhất xin từ ngân hàng
8. CM tài chính (sổ tiết kiệm 400 mio VNĐ)

Hồ sơ khá đơn giản nên các bạn đừng làm qua agent làm gì :).
Thân
P/s: trong PP của mình mới đi Myanamr nhé.

thanks bạn, làm hồ sơ thì cũng đơn giản nhưng quan trọng là có đậu ko thôi, nghe nói người việt qua đó du lịch trốn lại nhiều nên người ta đang hạn chế :(

Đúng rồi, hiện tại nộp đúng hết yêu cầu như trang web Lãnh sự quán Nhật
1/ Mình tự nộp : đầy đủ yêu cầu theo lảnh sự quán, STK 200tr, làm việc ở bank có đầy đủ HĐLĐ, sao kê , nghỉ phép, xác nhận công tác
Từng đi : Hong Kong,Trung Quốc , Đài Loan, Thái lan, Sing , Malay, Philipine, Hàn Quốc
Nhưng không có thư mới, nên rớt tập 1
2/ Đến tập 2 làm lại y chang có thư mời , đậu Visa Nhật
Mọi người nộp cân nhắc
Thới gian nộp lần 2 là tháng 07/2018
Vì hiện nay hình như Nhật không khuyến khích du lịch tự túc
Mình nộp đủ HS thì ho vẫn nhận thôi nhưng đậu rớt là chuyện khác

Mọi người nộp cân nhắc

làm thư mời khó khăn , mất thời gian ko nhỉ. Mình có bạn bên Nhật ko thân lắm chỉ lâu lâu hỏi thăm qua fb 2,3 lần/năm vs lâu lâu like ,comment fb thui. Định nhờ nó làm cái thư mời mà sợ phiên phức cho nó. Bạn mình qua nhật chắc cũng 6,7 năm gì rồi.
Ngoài ra mình có đứa bạn khác qua đó du học thôi mà đứa này thì thân hơn 1 chút , mà học sinh du học bên đó viết thư mời được ko nhỉ

Đúng rồi, hiện tại nộp đúng hết yêu cầu như trang web Lãnh sự quán Nhật
1/ Mình tự nộp : đầy đủ yêu cầu theo lảnh sự quán, STK 200tr, làm việc ở bank có đầy đủ HĐLĐ, sao kê , nghỉ phép, xác nhận công tác
Từng đi : Hong Kong,Trung Quốc , Đài Loan, Thái lan, Sing , Malay, Philipine, Hàn Quốc
Nhưng không có thư mới, nên rớt tập 1
Mọi người nộp cân nhắc

Lần 1 bạn nộp thời gian nào? Bạn nộp ở Hà Nội à ?

Last edited:
Hic , mình nộp visa nhật lần đầu , mà nộp multiple luôn , nộp 2/8 mà giờ chưa nghe lãnh sự gọi hỏi gì hết . Ko biết mgafy 14/8 lên lấy visa có cho fail luôn đợt single này ko

Hic , mình nộp visa nhật lần đầu , mà nộp multiple luôn , nộp 2/8 mà giờ chưa nghe lãnh sự gọi hỏi gì hết . Ko biết mgafy 14/8 lên lấy visa có cho fail luôn đợt single này ko

Bạn có thể nói cụ thể hơn về hồ sơ cua bạn không ?. Bạn đi theo diện gì ?

Hnay mình hỏi bạn nhận hồ sơ ở ĐSQ v/v xin multi entry thì dc câu tra lời là phải đi Nhật ít nhất 01 lần.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,431
Latest member
tranquyetdoan
Back