What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Có thư mời nghĩa là đã đổi mục đích rồi, chính bạn nói thế mà. Chứ làm sao có thư mời mà vẫn là du lịch được.

Thư mời của bạn của bạn mời có nghĩa thăm bạn rồi
Còn nếu đi tour, có thư mời từ công ty du lịch để đi du lịch thì là cùng mục đích, có người rớt visa du lịch tự túc và chuyển sang đi tour có thư mời vẫn rốt.

Shachou cập nhật tình hình tháng 7/2018 để các bạn đỡ cãi nhau.

Với Đại sứ quán Nhật tại Hà Nội :

+ Các hồ sơ cứ đi Châu Âu, Anh, Úc, Mỹ, Canada thì xin visa du lịch tự túc cứ có đủ hồ sơ là 99% cấp visa.
Một gia đình chứng minh quan hệ ruột thịt máu mủ ( bà con , cô bác , anh chị em) thì chỉ cần 1 trong số 10 người xin visa đã từng đi các nước trên, thì toàn bộ nhóm đó được cấp visa hết.

+ Với Đại sứ quán cứ xin visa đã trượt, sẽ có đóng dấu từ chối visa ở trang gần cuối hộ chiếu, vui lòng đợi qua 6 tháng mới xin lại mặc dù trên web có trích dẫn không cho xin cùng một mục đích trong vòng 6 tháng kể từ ngày từ chối visa, trừ mục đích nhân đạo.
Tuy nhiên Shachou đã thử cho bạn khách bị trượt visa du lịch tự túc, sang thành thư mời thăm bạn, nhận hồ sơ ngày hôm sau bắt vào lấy lại hồ sơ, sau đó chuyển thành visa thương mại đi công tác cũng nhận hồ sơ và ngày hôm sau cũng gọi đến lấy hồ sơ lại.

Do vậy các bạn xin ngoài Đại sứ quán Nhật tại Hà Nội đã trượt visa vui lòng đợi 6 tháng sau hẵng xin lại với bất kể mục đích gì.

Với Lãnh sứ quán Nhật tại Hồ Chí Minh :

+ Hồ sơ đã đi Châu Âu, Anh, Úc, Mỹ, Canada thì xin visa du lịch tự túc tại Hồ Chí Minh xác suất 50/50, lúc trượt, lúc đỗ. Lý do là trong Hồ Chí Minh hiện tại không khuyến khích cho việc xin du lịch tự túc nên đánh trượt khá nhiều. Nếu có thư mời thì xác suất đỗ visa là cao, tất nhiên mặc định phải đủ giấy tờ.

+ Đối với các bạn đã trượt du lịch tự túc trong Hồ Chí Minh có thể quay sang nhờ bạn hoặc công ty đang làm việc gửi thư mời theo diện du lịch có thư mời của bạn hoặc đi công tác và khả năng cấp visa cao nếu hồ sơ làm đầy đủ.

Shachou đã cứu rất nhiều trường hợp bị trượt lần 1 và lần 2 xin sau đó khoảng 1 tuần đã ra visa kịp theo vé máy bay đã mua.
Còn lại các bạn đã trượt trong Hồ Chí Minh tuy không đóng dấu nhưng nếu chuyển dịch vụ xin ghép theo tour đoàn du lịch thì vẫn bị đánh trượt vì họ đã lưu thông tin của các bạn trên hệ thống.

Bạn nào không rõ cứ inbox hỏi Shachou.

Ngày 8 là Osaka - HN? Ai lại vòng vèo 2 lần Osaka nếu đi lại như vậy?
- 1 buổi chiều đi chùa vàng, bạc e không kịp vì chùa đóng cửa có giờ tầm 5h30. Làm sao xem được Thanh Thủy nữa (Kyiomizu), theo tôi chiều nên ưu tiên Kyiomizu và đi khu phố cổ đi bộ cổng chùa. Ngày 2 đi chùa vàng / hoặc bạc rồi ra rừng trúc, bỏ 1 chùa.
- Ở Tokyo chiều ngày 5 nên ưu tiên đi vườn East garden và cổng hoàng cung trước (2 tiếng), sau về đền Meiji (có thể bỏ chỗ này), rồi tối về Shibuya.
- Shoping nên chọn cả khu Ginza, ghé ra vịnh Adaiba, có khu mua sắm Adaiba rất đẹp. Có thể ghé vườn nhật Hamarikyu.

Em cảm ơn bác! Chả là em tính mua vé rẻ Vietjet hoặc Jestar nên chỉ có Osaka, hơn nữa e tính dùng JR nên cũng ko mất thời gian quá. Em vẫn đang trong quá trình lên lịch trình và xin ý kiến mọi người nên sẽ sửa chữa dần cho hợp lý hơn. Bọn em ko định shopping mấy, chỉ mua quần áo mỹ phẩm tầm trung kiểu Uniqlo thì mua ở Osaka hay Tokyo rẻ hơn ạ?

Ngày 1 mình không nghĩ bạn đi kịp đâu vì như những điểm này không gần nhau lắm. Lần trước mình đi Kyoto thì nhớ là di chuyển giữa các điểm khá mất thời gian nên một ngày chỉ đi được 2 điểm. Hoặc có thể do bọn mình đi bus và tham quan chậm rãi. Nhưng mình nghĩ các bạn nên cân nhắc lại lịch trình.

Ngày 3: Shirakawago. Mình nhớ di chuyển đến Shirakawago khá mất thời gian. Lần trước bọn mình đi từ Takayama, đến nơi vào buổi chiều, ở lại 1 đêm và hôm sau mới đi tham quan làng. Từ Nagoya đến Shirakawago như mất gần 3h.

Vâng chắc em sẽ bỏ bớt chùa vàng và Tomita.
Về Shirakawago em thấy có bạn đã đi tour 1 ngày rồi và có giới thiệu tour trong ngày của Kklook, đi dc cả Takayama và Shirakawa xuất phát từ ga Nagoya ạ, chứ e tự search google map đường đi cũng lâu và phức tạp. Tour của họ cũng 11 tiếng liền

Bạn ơi bạn định đi tháng mấy đấy, mình đang lên lịch trình 8 ngày nhưng đang định đi Hokkaido vì mình đi tháng 10, chắc chỉ mỗi Hokkaido có lá đỏ . Đang định đi lịch giống bạn đây , nhưng mấy ngày cuối là mình đi Hokkaido và về HN từ Tokyo

hihi mình tính sang năm mới đi, chuẩn bị hơi sớm :p rảnh rảnh ngó qua chút. Mình cũng muốn đi Hokkaido mà xa quá

Chào các Bạn,

mình tìm mà ko thấy ghi nên hỏi luôn: visa nộp tại LSQ tại SGN có yêu cầu nộp trong vòng 3 tháng trước ngày đi hay có thể nộp sớm hơn?

cám ơn

Vâng chắc em sẽ bỏ bớt chùa vàng và Tomita.
Về Shirakawago em thấy có bạn đã đi tour 1 ngày rồi và có giới thiệu tour trong ngày của Kklook, đi dc cả Takayama và Shirakawa xuất phát từ ga Nagoya ạ, chứ e tự search google map đường đi cũng lâu và phức tạp. Tour của họ cũng 11 tiếng liền

Tour này rất hay nên đi và hoàn toàn đi trong 1 ngày OK mà. Mình tự đi thì vội chứ tour họ đi bằng xe riêng rất OK.

Em cảm ơn bác! Chả là em tính mua vé rẻ Vietjet hoặc Jestar nên chỉ có Osaka, hơn nữa e tính dùng JR nên cũng ko mất thời gian quá. Em vẫn đang trong quá trình lên lịch trình và xin ý kiến mọi người nên sẽ sửa chữa dần cho hợp lý hơn. Bọn em ko định shopping mấy, chỉ mua quần áo mỹ phẩm tầm trung kiểu Uniqlo thì mua ở Osaka hay Tokyo rẻ hơn ạ?

Uniqlo giá thống nhất mà. Tôi thấy mua sắm ở Osaka (khu Umeda) hay hơn ở các khu vực Tokyo quá ồn ào và rộng lớn.

Nếu đi 7 ngày, dùng JR-pass, vào tay tôi thì sẽ thiết kế đi thêm 1 điểm thiên nhiên như Nikko hay Hakone (1 ngày). Từ Nagoya, có JR - pass thì cứ đi Takayama rồi mua vé bus 2 chiều lên làng Shirakawa-go thôi. Khi từ Takayama về Tokyo nên chọn tàu đi hướng Toyama - Nagano để biết thêm vùng Tây Tokyo.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,431
Latest member
tranquyetdoan
Back