What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Trung Quốc

Status
Not open for further replies.
Minh cung dang dinh nhu the nhung lo se mat nhieu thoi gian qua. Minh di truoc tet am lich.

Co ai biet cac cua khau duong bo giua vietnam - trung quoc - myanmar - lao co cho khach qua lai vao ngay thu 7 va chu nhat khong? Tat nhien la da co passport va visa rui.

Last edited by a moderator:
Hi no-pass,

Bpk có đi qua cung đường này nên chia sẻ với bạn ít thông tin. Cung đường bpk đi là từ Luang Prabang (LPB) sang chứ không phải ngược lại, cụ thể như sau: Luang Prabang – Udomxay – Luang Namtha – Boten // Mohan – Mengla – Jinghong – Kunming... Trong đó, chắc bạn cũng biết Jinghong là thủ phủ của Xishuangbanna.

Từ LPB có xe đi trực tiếp đến Jinghong (và ngược lại) bằng xe chất lượng cao nhưng bpk không đi nên không biết giờ giấc và thời gian, chỉ biết giờ giữa các cung đường mà bpk đã đi thực tế bằng xe bus, minibus địa phương như sau.

LPB – Udomxay: 5h
Udomxay – Luang Namtha: 4h. Thực ra từ Udomxay cũng có xe đi thẳng đến Boten, nhưng bpk không đi, chỉ biết là từ Udomxay đi Boten gần hơn từ Luang Namtha gần 1h đồng hồ.
Luang Namtha – cửa khẩu Boten (Laos): 1.20h
Boten / Mohan (China) – Mengla: 1.30h.
Mengla – Jinghong: 2.30h
Jinghong – Kunming: 11 - 12h, cung đường này nên đi xe đêm, lên xe 8pm, sáng 7am đến Kunming.

Các xe từ Udomxay, Luang Namtha sang China chỉ có 1 -2 chuyến trong đầu ngày. Sang TQ thì xe từ Mengla về Jinghong rất nhiều, cứ 30p có 1 chuyến.

Quầy bán vé tại Udomxay

Quầy bán vé tại Luang Namtha, bạn chịu khó đọc dòng chữ hơi mờ trên cửa kính.
Theo như thông tin ở đây (cuối 2008) thì mỗi ngày chỉ có 1 chuyến từ Luang Namtha đi Mengla

Về cửa khẩu ngày Chủ Nhật, theo bpk biết thì cửa khẩu vẫn làm việc bình thường, có 1 số nơi thu thêm phí ngoài giờ (nhất là ở Laos, Cambodia). Nhưng bạn lưu ý là (cho đến năm 2009) bên Myanmar vẫn không cho nhập cảnh bằng đường bộ cho dù bạn đã có visa vào Myanmar. Bằng đường bộ, bạn chỉ được sang tỉnh tiếp giáp với biên giới trong vòng 1-2 ngày (tùy cửa khẩu) mà thôi. Bạn kiểm tra lại kỹ thông tin này hén. Khu vực này cũng là khu vực mất an ninh vì tệ nạn buôn lậu thuốc phiện, quân đội TQ sẽ dừng xe và mở hết balô túi xách mọi người để kiểm tra… nên bạn lưu ý đừng để “hàng nhạy cảm” trong đó.

À, nếu bạn bay sau ngày 26.01.2010 thì đã có chuyến bay thẳng từ Vientiane về Saigon của Laos Airlines rồi (trước giờ vẫn phải nối chuyến ở Hà Nội của VN Airlines) và giá cũng mềm hơn của VN Airlines. Bạn kiểm tra thử có vé trực tiếp từ Luang Prabang về Saigon không nghen.

Hỏi về thời gian đi Cửu Trại Câu ah

Cho em hỏi ngoài tháng 10 ra, thời gian nào khác thích hợp để đi Cửu Trại Câu mà đẹp không ah??? Xin các cao thủ cho ý kiến giúp ah... Có nên đi Cửu Trại câu vào dịp tết Âm Lịch không ah??

Cảm ơn bpk. Thông tin về vượt cửa khẩu như vậy rất OK. Mình tính sẽ đi theo chiều ngược lại. Đi sang nhà "ông anh họ khó chịu" trước rồi quay về "người hàng xóm/người bạn hữu nghị" muôn đời sau cho nó thoải mái.
Trên đường đi sẽ tạt ngang tạt ngửa những chỗ nào đẹp, vui nữa. Bpk có gợi ý cụ thể chỗ nào không thể bỏ qua trên tuyến đường này không?
Chắc chắn là mình sẽ đi bus qua Honghe, Jinghong, Mengla, Luang, Vang Vieng và Vientian. Còn chưa rõ những thị trấn, khu bảo tồn, thác nước, chùa chiền, đền thờ, làng dân tộc nào phải đi nữa. Mình ưu tiên thời gian bên Xishuanbanna, bên Lào thì để dành những chuyến sau cũng được.
Hôm trước có hỏi Lào Airlines rùi, tuần 3 chuyến Vientian - SGN: thứ 3, 5, 7. Vientian-SGN 7h00 sáng, SGN - Vientian 11h30. Vé khuyến mãi $164/1 chiều, không hoàn không đổi giá trị trong 1 tháng. Bắt đầu bay từ 26/1/10.

Hồ Nam - Phượng Hoàng Cổ Trấn

Em tính 30/4 đợt này làm 1 chuyến qua Hồ Nam & đi cái cổ trấn lung linh Phượng Hoàng theo chân anh em cho biết! :D

Em ở TPHCM. & Em cũng biết là cứ ra Hà Nội rồi đi bus đi Nam Ninh cho rẻ. Tuy nhiên, do thời gian có hạn, em tính là thu ngắn thời gian di chuyển, để có thời gian thả sức mà lượt phượt ở Phượng Hoàng cổ trấn. Nên em tính bay thẳng từ TP HCM - Nam Ninh.

Tuy nhiên, em search trên mạng thì ít thấy hãng bay giá rẻ nào khai thác đường bay này (chắc ai cũng ra HN rồi đi :( ).

Anh em nào biết hãng bay giá rẻ nào khai thác đường bay TP HCM - Nam Ninh không, chỉ cho em với ạ?

THanks mọi người & ngày mới zui zẻ! :)

Thôi, sau khi em search giá thì em thấy chuyến từ TP HCM - Nam Ninh vé máy bay mắc quá.
Em quyết định đi ra Hà Nội rồi đi.
Em thấy có 2 cách đi:
- Bắt xe bus trực tiếp từ Hà Nội đi Nam Ninh, em thấy có giá khoảng 330K.
- Đi theo nhóm "Bát tiên" chỉ:
từ Hà Nội nên đi xe của nhà Hoa Thêm, có 2 chuyến buổi sáng 5h30 hoặc 7h30, giá 80k, đón tận nhà, đưa lên tận cửa phòng xuất cảnh HNQ. Qua cửa khẩu bắt taxi 40Y/xe, chạy đến Bằng Tường (Ping Xiang), rồi mua vé bus đi Nan Ning 67Y

Theo anh em thì em nên đi theo hướng nào ạ? Lần đầu em đi TQ nên chẳng biết đâu mà lần! :)

Bạn nên đi nhà Hoa Thêm, thật đấy, vì nếu đi theo đường "chính thống" thì nguy cơ trễ tầu đến TGG là rất cao!

Bạn nên đi nhà Hoa Thêm, thật đấy, vì nếu đi theo đường "chính thống" thì nguy cơ trễ tầu đến TGG là rất cao!

Em tính đi thẳng đến Nam Ninh, sau đó đến Phượng Hoàng cổ trấn trước rồi mới lên Trương Gia Giới.

Hay em nên đi tàu lên TGG trước rồi xuống PH cổ trấn, rồi về ngược lại Nam Ninh về lại HN?

& em đi 5 ngày (từ TPHCM) thì có đủ cho 2 điểm: TGG & PH Cổ Trấn ko ạ?

Ngày có 2 chuyến từ Hà Khẩu đi Côn Minh : 8.45h và 13.00
Từ Côn Minh về Hà Khẩu có 2 chuyến 9.40 và 12.40
Thời gian chạy là 7 tiếng
(tất cả là giờ Trung Quốc hết)

Tại vì e xem mấy chỗ thì thấy Hà Khẩu đi Côn Minh có chuyến 8h45 và 10h30 chứ ko thấy chuyến buổi chiều nào cả, với lại đi mất khoảng 10 tiếng, vì chưa đi bao giờ cả nên sợ sang đó lại vào giữa đêm bị đứng đường thì chết, vì e đi có 1 mình àh.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,939
191,786
Latest member
123bcomph
Back