What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Trung Quốc

Status
Not open for further replies.
Mình cũng vừa lang thang vài địa danh của tỉnh Tứ Xuyên: Thành Đô, Songpan, Huanglong,Jiuzhaigou, Leshan, Eimeisan. Riêng CTC vào đó 2 ngày lang thang rã rời chân cẳng, tốn 2 lần tiền vé vào cổng, trung bình 1 ngày đi bộ khoảng 20km. CTC đẹp mê hồn, cứ như tranh vẽ chứ không phải là cảnh thật ý. Bạn nào chưa đi CTC mà có ý định đi thì tháng 10 năm sau cố gắng thực hiện 1 chuyến, sẽ không phải thất vọng. Đi rồi mới thấy TQ họ làm du lịch tốt hơn mình bao nhiêu. Vệ sinh cực kỳ sạch sẽ, đi suốt chặng đường hàng ngàn km mà không hề thấy dân xả rác, đội ngũ vệ sinh của họ cứ liên tục quét, chỗ nào cũng sạch. Trước đây chưa đi TQ cứ nghe mọi người nói dân TQ ở dơ, có lẽ họ dơ ở nhà, còn ra đường thì rất giữ gìn vệ sinh chung, chả bù cho người VN: nhà mình giữ cho sạch, xả rác ra nơi công cộng.
Hành trình đi CTC của mình:
HCM-KUL-HCM: Vietnam airlines, mua được vé khuyến mại 49usd khứ hồi, cả thuế total khoảng 2,2tr đ.
KUL- CTU- KUL (CTU:Chengdu- Thành Đô):Air Asia khoảng 3,5tr.
Từ Thành Đô đi Songpan bằng xe đò: mất 12 tiếng vì đường đang sửa, rất xấu. Song pan là một thị trấn nhỏ xây dựng theo kiểu cổ. Emma's kitchen có bà chủ Emma nói tiếng Anh như bắn súng liên thanh và cực kỳ helpful.
Song Pan- HuangLong: đoạn đường này cực kỳ xấu, khoảng hơn 100km nhưng đi mất 3 tiếng. Giai đoạn mình đi ko có xe bus vì vừa có trận động đất, nên phải thuê xe đi từ Songpan- Huang Long (500 tệ, nhưng may quá share được với vài du khách người Anh và Pháp nên cũng tiết kiệm được 1 khoản tiền)
HuangLong: mua vé tham quan 200 tệ, vé cable car: 80 tệ. Lên đỉnh và đi xuống, mất khoảng 5 tiếng trong Huang Long. Huang Long rất đẹp, được xếp hạng di sản thiên nhiên thế giới.
Huang long- jiuzhaigou: đoạn này mình bị bán (nhưng TQ bán lịch sự, không bắt mình phải trả thêm tiền nên đi xe nào cũng vậy), đường từ Huang Long đi CTC rất đẹp (đường đẹp và cảnh đẹp- không bị sóc tưng người như đoạn từ Songpan đi Huanglong).
CTC- Thành Đô: xe đò 10 tiếng. Đường này khá tốt.
Thành Đô quay lại Kular Lumpur và về VN. Hành trình 10 ngày, chỉ tính tiền ăn, đi lại, vé tham quan thì cả chuyến đi hết khoảng 14tr.
TQ ăn rẻ, chỉ có tiền vé vào tham quan thì chỗ nào cũng đắt. Rẻ nhất ở Leshan cũng 150 tệ. CTC đắt nhất, mà vì quá đẹp nên chấp nhận mất 2 lần tiền vé vào cổng để đi cho bằng hết nào hồ, nào thác của CTC.

Cả nhà cho em hỏi chút:
Đi Cửu Trại Câu thời điểm nào đẹp nhất trong năm?

Xin đừng ném đá, nhà iem cũng vừa đi CTC về nhưng lý do hỏi là vì: có người bạn bẩu năm nay nhuần nên đi tháng 10 nhưng năm sau thì khoảng tháng 9 là đẹp.

:help

Thanks cả nhà trước nhé :L

Nếu tháng 10 năm nay đẹp thì tháng 10 sang năm cũng đẹp. Tháng nhuận của lịch Âm không ảnh hưởng đến yếu tố thời tiết.

Nhiều người nhầm Âm lịch phản ánh thời tiết, không phải. Lịch TQ là Âm - Dương lịch, bên cạnh lịch ngày tháng theo Mặt trăng còn có Tiết khí tính theo Mặt trời. Để xem thời tiết - mùa vụ thì căn cứ Tiết khí chứ không phải ngày tháng.

Các bạn đi Cửu Trại Câu vào khoảng Tiết Sương giáng năm nay mà đẹp nhất, thì sang năm cũng sẽ đẹp nhất vào tiết Sương Giáng. Tiết này chỉ xê dịch quanh khoảng ngày 23 - 25 tháng 10 Dương lịch thôi.

Tháng Nhuận trong Âm lịch không ảnh hưởng đến Tiết khí, cái này viết ra thì rất dài dòng phức tạp.

Bạn Chitto nói đúng, trước đây mình cũng có thắc mắc này và hỏi một người bạn TQ kết quả là đúng theo lịch dương lịch chứ không phải lịch âm.

Rồi! Hả lòng hả dạ nghen thím Chuột! Tới luôn...

Tán thêm: Cũng vì cái vụ năm nhuần tháng dư tháng đủ này mà năm nay em book vé tầm pậy dẫn đến hậu quả là bỏ lỡ mùa lúa Tây Bắc. Hận!!!

Nếu tháng 10 năm nay đẹp thì tháng 10 sang năm cũng đẹp. Tháng nhuận của lịch Âm không ảnh hưởng đến yếu tố thời tiết.
Thanks

Rồi! Hả lòng hả dạ nghen thím Chuột! Tới luôn...
Tán thêm: Cũng vì cái vụ năm nhuần tháng dư tháng đủ này mà năm nay em book vé tầm pậy dẫn đến hậu quả là bỏ lỡ mùa lúa Tây Bắc. Hận!!!
Cái này phải coi lại. Lịch của em trớt quớt hà, sao chị tới luôn được :D
Ngâm kiú lại cái đã (NT)

mùa đông đi CTC cũng đẹp lắm đó , cảnh băng đá +cảnh đẹp vốn có của CTC cũng đẹp tuyệt, mỗi tội lạnh (NO)
Thanks bác. Chính xác nhà iem phải hỏi mùa thu đi CTC thì thời gian nào đẹp nhất mới đúng nhỉ.
Iem có xem DVD - những cảnh quay ở CTC mùa đông rồi.

Cứ nghĩ đến cảnh khi mùa đông giá kéo đến, những tảng băng bắt đầu xuất hiện, lững lờ trôi trôi trên mặt nước. Những cây phong chưa rụng hết lá, vẫn thắm sắc đỏ nổi bật trên nên tuyết trắng... thì lòng rạo rực, chân tay rã rời
Moá ơi... đẹp và lãng mạn vô cùng tận.

Nhưng mà nhà iem chịu lạnh không giỏi, thì thôi đành ru lòng mình vậy, đi mùa thu được rồi, đừng bon chen ;)

các bác giúp em với , tính đi panjin đến chỗ cái đầm đỏ lớn nhất thế giới ý , mà chả biết đường lối thế nào , các bác nào có thông tin về thảm đỏ ở panjin thì post lên cho em xin nhé

các bác giúp em với , tính đi panjin đến chỗ cái đầm đỏ lớn nhất thế giới ý , mà chả biết đường lối thế nào , các bác nào có thông tin về thảm đỏ ở panjin thì post lên cho em xin nhé

http://www.travelchinaguide.com/cityguides/liaoning/panjin/

Bạn đang ở Việt nam hay ở TQ ? còn đường đi lối lại cứ hỏi anh Gúc là ra thôi, cái đầm này trông cũng hay nhỉ, thanks bạn đã cho biết một địa điểm thú vị :)

Một hành trình , hai đỉnh núi

Tứ đại Phật Sơn là những danh thắng nổi tiếng của Trung Quốc gồm : Ngũ Đài Sơn ( Thái Nguyên ) , Nga Mi Sơn ( Tứ Xuyên ) , Phổ Đà Sơn ( Triết Giang ) và Cửu Hoa Sơn ( An Huy ) .

Hai năm trước , chúng tôi đã có cơ hội chinh phục Nga Mi Sơn nên tết năm nay chúng tôi dự định viếng thăm Phổ Đà Sơn và Cửu Hoa Sơn trong 6 ngày . TRong lịch trình chúng tôi sẽ ghé thăm Tô Châu và Hàng Châu .

Để chuẩn bị cho chuyến đi , chúng tôi xin tham khảo các ý kiến thông tin của các bác đã từng đặt chân đến các nơi này .

1 . Tự Thượng Hải nên đi phương tiện nào để đến Phổ Đà Sơn ? Đường biển hay đường bộ ? Giá cả ? Các khách sạn có thể ở được ?

2 . Từ THượng Hải đi phương tiện nào để đến Hàng Châu - Tô Châu ? Giá cả ? Các khách sạn có khả năng sử dụng tiếng Anh ?

Xin chân thành cám ơn

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,935
191,784
Latest member
b52clubcfd1
Back