What's new

Thông tin phượt đảo Cô Tô (2013 từ trang 6)

Re: Thông tin du lịch Cô Tô (2013)

Chia sẻ chút kinh nghiệm của nhóm bọn mình mới đi Cô Tô về, đi ngày thường và xuất phát từ 6h sáng đến Cô tô lúc 4h chiều.

- Xe ô tô: Ở bến Lương Yên chỉ có xe Đức Phúc, 6h mở cửa cho khách lên xe, 15-20' sau thì chạy, đi thẳng về cảng Vân Đồn, xuống xe là có thể mua vé tàu đi Cô Tô luôn, khá tiện lợi. Giá vé 140k.

- Tàu ra đảo: lúc đi nên đi tàu gỗ để chụp ảnh phong cảnh, đẹp tuyệt vời, bọn mình đi tàu gỗ Mạnh Quang 08, chủ tàu dễ tính, bọn mình toàn ngồi lên chỗ buồng lái với mũi tàu để chụp ảnh thôi. Còn lúc về thì đi tàu cao tốc cho nhanh, có cả điều hòa nhưng ngồi sau thoáng hơn, có thể đi tàu của Cty Phúc Thịnh xuất phát lúc 9h (lên đảo nhớ gọi điện mua vé luôn nha)

- Nhà nghỉ: chọn nhà nghỉ ở trung tâm, có khách sạn Hải Âu, Coto lodge trông sạch sẽ và đẹp. Bọn mình ở nhà nghỉ Mai Lan, cũng sạch sẽ, có điều hòa và nóng lạnh. Ngày cuối tuần thì giá tăng thêm 50k thôi.

- Ăn uống: Úy Thanh từ 70k - 150k, phục vụ hơi chậm nhưng đồ ăn tươi ngon và giá cũng hợp lý. Ở đấy có ghẹ, tu hài, sò dương, ốc móng tay, ruốc bạch tuộc...ăn ngon.

- Cuối cùng, lúc thuê xe máy đi chơi trên đảo thì nhờ người ở đấy dẫn đi chơi, nhờ có hướng dẫn viên bản địa mà bọn mình được đi nhiều nơi đẹp lắm, còn nguyên vẻ hoang sơ... Bọn mình thuê 1 xe của nhà nghỉ và 1 xe của bạn Hùng ở Cô Tô (200k full xăng) nhờ bạn đó dẫn đi chơi luôn, nói chung là nhiệt tình và nhanh nhẹn.

Ở Cô Tô k lo mất điện buổi tối nữa, chỉ cắt điện vào buổi sáng thôi, mà lại có điện ngay. Tuy nhiên, điện và nước ngọt ở đây đắt nên tiền tắm tráng cũng đắt và thuê phòng cũng đắt hơn so với các địa điểm du lịch khác, nhưng bù lại, cảnh thì rất đẹp và chưa bao giờ cũ cả.

Chà, vẫn hơi mắc nhỉ, có nhà nghỉ nào giá 300k không (ko cần điều hòa), mình ở thứ 6 - thứ 7.

Theo mình biết thì nhà nghỉ Mai Lan có phòng đôi 300k. Nhưng đó là giá ngày thường. Bạn thử hỏi xem sao

Nhóm mình vừa đi tuần trước, cô tô cảnh đẹp tuyệt vời còn con người hiền lành nồng hậu không hề chặt chém. Mình ở nhà anh Lương - chị Xuân sđt: 0988149307 nhà sạch sẽ, nước ngọt thoải mái, anh chị rất nhiệt tình, nhóm mình được theo anh đi thả lưới bắt cá đêm rất thú vị.

Vậy bạn ở phòng tập thể đi.ra cô tô để đi chơi cho biết.riêng tư thì có thể gạt sang một bên được mak.chứ với giá 300 thì không có trong ngày cuối tuần đâu.cùng lắm là tớ có phòng 400.k điều hoà cho bạn ở 4 người.bạn tham khảo nhé việt cường.thân.

Mình đi Cotô ấn tượng về con người chỉ có bạn cho thuê xe máy, tên là Đắc (hình như là cán bộ ủy ban nhưng làm thêm bằng việc cho khách du lịch thuê xe của gia đình), bạn này nhiệt tình và thân thiện, số điện thoại là 0962861287.
Mình thuê xe ko có xăng là 200k/ngày, hợp đồng như vậy nhưng do gia đình có việc gấp phải trả xe về luôn chuyến tàu sáng nên bạn ý chỉ lấy nửa ngày, chỉ ghét mấy bà bán xăng, thái độ rất bắt nạt khách, các bạn có thuê xe thì nên thuê xe đủ xăng luôn cho đỡ bực mình.

Mình cùng ý kiến với bạn Lee112, cũng thấy các topic trước bạn khen nhà hàng Úy Thanh nhưng mình thực sự bực mình về thái độ phục vụ của nhân viên, tỏ ra coi thường khách, tính tiền thì nhập nhằng. Mình thấy Hải Âu dễ chịu hơn rất nhiều, các bạn nhân viên cực kỳ nhiệt tình và chu đáo, đồ ăn thì lúc đến gọi mới làm nên rất tươi ngon, đoàn mình có trẻ con làm rơi bát đũa họ thấy vậy đem ngay bát mới ra, ăn xong còn có hoa quả tráng miệng, bàn ghế mới sạch sẽ sáng sủa không tối mù như bên Úy Thanh.

Last edited:

Bọn mình là sinh viên muốn đi xe máy từ Hải Phòng đi Cô Tô 2 ngày 1 đêm. Mọi người chia sẻ giùm đi ntn giá cả nếu tính trung bình 1 người bao nhiêu vậy.

Đi xe máy ra cô tô rất tiện nhưng mà cũng không thích hợp cho lắm.
+Tiện ở chỗ bạn có thể đi bất kì lúc nào bạn muốn.chủ động cả về thời gian và tiền bạc.
+không tiện ở chỗ đó là bạn đi xe máy từ hải phòng ra một quãng đường quá xa.vừa tốn xăng.vừa mêt mỏi.và nữa là nguy hiểm giữa đường.chưa nói đến trường hợp bạn bị các chú giao thông hỏi thăm.tiếp nữa chi phí mang xe ra cô tô cả đi lẫn về bạn mất thêm 200_250k.vì xe bạn phải mang xuống tầu và công bốc vác.trong khi đó bạn.thuê xe trên đảo cả ngày+2 lit xăng chỉ mất có 250k.
Mà đi it ngày như thế tôt nhất bạn đừng mang xe máy đi.đi ô tô cũng chỉ mất căng lắm.đến 80k 1 người.
Bạn ở hải phòng nếu bạn ở trong thành phố thì bạn lên ra bến xe lạc long ở đó có tuyến vân đồn lạc long chạy vào buổi sáng.
Xe nó chạy ra thẳng vân đồn luôn.sau đó bạn đi xe ôm ra cảng cái rồng mất 10k 1 người.
Còn bạn mà ở các huyện như vĩnh bảo tiên lãng an lão thuỷ nguyên thì bạn lên bắt cái xe khương thuỷ này nhé.nó cũng chạy thẳng ra vân đồn.đây là số đt của xe đó.0912135405.t cũng ở hải phòng.nhưng bên an lão gần núi voi ý.bây giờ thì đang ở cô tô.đây là sdt tớ.0989165661.có gì thắc mắc xe đi vân đồn cứ alo t.Thân.

@wind_2607: rất tks. Mình ở trung tâm ok xe ô tô khách vậy thì mình biết. B nói vậy thấy cũng tiện thật ở phải vác xe máy. Lên đó thuê xe máy thuê vài cái có được không hả b. Vậy ngày mai về mình muốn qua Bãi Dài thăm quan nữa thì bắt xe gì ra xa không giá cả sao hả b.
Và giá tàu bây giờ ngày thường vẫn tầm 100k/ người hả b. Và mua đồ mang đi nữa nhỉ. Vậy tầm mỗi người 600 700k chắc là ok b nhỉ.

Last edited:

@wind_2607: rất tks. Mình ở trung tâm ok xe ô tô khách vậy thì mình biết. B nói vậy thấy cũng tiện thật ở phải vác xe máy. Lên đó thuê xe máy thuê vài cái có được không hả b. Vậy ngày mai về mình muốn qua Bãi Dài thăm quan nữa thì bắt xe gì ra xa không giá cả sao hả b.
Và giá tàu bây giờ ngày thường vẫn tầm 100k/ người hả b. Và mua đồ mang đi nữa nhỉ. Vậy tầm mỗi người 500 600k chắc là ok b nhỉ.

Đi xe máy từ Hải Phòng ra cảng cái Rồng gửi, 20k/ ngày đêm ( bên cạnh nhà nghỉ Khiêm Oanh )

Cám ơn các bạn đã tư vấn, cuối cùng nhóm mình chọn ở homestay :D
Dự định là đi xe ô tô Mỹ Đình-Cửa Ông, bắt taxi ra Cái Rồng, đến bến khoảng 8h tối thứ 5, thuê NN 1 đêm ở lại Cái Rồng rồi sang sáng thứ 6 đi tàu sớm ra Cô Tô khoảng 7h.
Xin hỏi các bạn là có tàu cao tốc buổi sáng không? Mình xem thông tin trên mạng thì chỉ có tàu gỗ vào tầm giờ ấy.

Buổi tối ăn uống ở Cái Rồng thì ở đâu ngon bổ rẻ hả các bạn.
À nhân tiện hỏi ở Cô Tô có cho thuê xe đạp không?

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,268
191,737
Latest member
win79rocks
Back