What's new
Re: Thông tin và kinh nghiệm phượt Fansipan

Chào bạn. Nếu như bạn đi cung đường này thì giá đó chưa phải cao bạn ạ. Mình không biết bạn hỏi và book dịch vụ bên nào nhưng nếu cần thì cứ alo cho mình, mình sẽ hỗ trợ cho. Và bạn để lai E-mail thì sẽ tiện trao đổi hơn. Số của mình là 0906.20.78.76
P/s: Các câu hỏi ở trên của bạn sẽ rất khó trả lời vì không biết các bạn là người Bắc hay người miền Nam?.

YH của mình: [email protected]

Nếu bạn rảnh thì tối mai mình nói chuyện. Mình chỉ online được tầm sau 10h tối :(. Nếu bạn bận thì mình sẽ liên lạc với bạn qua đt. Mình cần tham khảo thêm 1 số chi tiết lặt vặt cho chuẩn bị. Đoàn của mình nhiều người hời hợt quá làm mình thấy bất an.

Mình là người Bắc.

Nhóm mình leo Fan dịp 30/4/2012, mình chia sẻ kinh nghiệm như sau:

- Với dân văn phòng, đặc biệt là các bạn nữ trước thời gian leo 1 tháng, nên chịu khó leo cầu thang bộ. (Các nàng chịu khó tạm biệt thang máy, leo cầu thang bộ cho cơ thể dẻo dai và thích nghi dần với những cơn thở dốc)

(Nhóm mình khá chủ quan, chẳng ai tập thể dục cả, mình thì leo cầu thang bộ 4 tầng trong 1 tuần, 2 lần/ 1 ngày lúc đến cty và về nhà. Rất may là cả nhóm chinh phục thành công tốt đẹp, có lẽ do nhóm mình may mắn, + thể lực của mọi người khá tốt vì đi trek nhiều lần tại các khu vực đồi núi) + sự quyết tâm cao của cả đoàn.

- Đồ cá nhân: Chỉ mang những thứ thật là cần thiết, các bạn nữ ko nên quá cẩn thận mà mang nhiều. Quần áo tốt nhất là chọn loại nhẹ nhất (mà vẫn ấm), nếu các bạn có điều kiện có thể sắm riêng quần áo chuyên dụng đi phượt. (Cái này ko bắt buộc).

- Vào thời điểm nhóm mình leo (30/4, 1/5/2012), thời tiết rất đẹp, trời trong xanh, nắng đẹp. Tuy nhiên, vào buổi tối, cực rét, gió to, nước cung cấp ở khu lán trại cóng như nước giữa mùa đông của Hà Nội (ở Hà Nội thời điểm này trời nóng bức). Chính vì vậy, nếu sức khỏe không tốt thì cũng sẽ khá mệt, vì sự thay đổi thời tiết nhanh chóng. Mình chịu rét rất kém, nên đã dùng miếng dán chống rét (mua ở hiệu thuốc, ko nhớ giá, nhưng giá oki, ko hề đắt). Lưu ý, ko dán trực tiếp vào người, dán vào lớp áo bên trong. Dán miếng này không thoải mái lắm, vì khá ngứa ngáy. Tuy nhiên, nếu mình leo lại Fansipang, mình sẽ vẫn sài vì trái với khả năng chịu nóng của mình, khả năng chịu rét rất kém.

Điều quan trọng nhất, là sự quyết tâm, kiên trì và đoàn kết. Mọi người cứ tự tin lên nhé :)

P/S: Tụi mình leo cung đường được đồn nhau là dành cho: Bà bầu và phụ nữ cho con bú (đi Trạm Tôn, về Trạm Tôn), nhưng thực tế thì con đường này cũng ko hề dễ dàng, chỉ là con đường dễ nhất trong các con đường tới đỉnh Fan thôi. Nói vậy để các bạn sắp leo và chọn con đường này ko chủ quan :)

YH của mình: [email protected]

Nếu bạn rảnh thì tối mai mình nói chuyện. Mình chỉ online được tầm sau 10h tối :(. Nếu bạn bận thì mình sẽ liên lạc với bạn qua đt. Mình cần tham khảo thêm 1 số chi tiết lặt vặt cho chuẩn bị. Đoàn của mình nhiều người hời hợt quá làm mình thấy bất an.

Mình là người Bắc.

Chào bạn. Mình nghĩ là cái quan trọng nhất để đạt được mục tiêu lên đỉnh Fansipan là ý chí, quyết tâm chứ không phải những thứ xa xỉ phẩm. Tuy vậy, nếu bạn muốn mình tư vấn cái gì kỹ hơn thì cứ alo cho mình. Đoàn của bạn mà uể oải quá thì có thể chọn đường Trạm Tôn cho nhàn.

Nếu đi đường Cát Cát thì phải chuẩn bị thể lực khá cẩn thận vì hành trình kéo dài, nếu gặp thời tiết ko thuận lợi ( mưa, rét), buổi tối rất khó ngủ, nếu ngủ ko đủ thì sức khỏe sẽ xuống nhiều.
Theo mình các bạn nên tập đi bộ là chính, kết hợp thêm các bài tập khác ( đứng lên ngồi xuống, chạy nhanh 100m, chống đẩy, đu xà,...)
Bạn nào cần thì có thể tham khảo lịch tập này, các bạn có thể co giãn khối lượng và cường độ tập luyện cho phù hợp.
Điều quan trọng là phải tự đánh giá được sức khỏe của mình, ví dụ như mấy tháng trc mình có tập chạy lại sau khoảng 2 năm ko chạy nhảy gì thì chỉ chạy đc 500m chân đã cảm giác phù lên và cứng đơ từ đùi, đầu gối, cẳng chân đến mắt cá :(, sau khoảng 4-5 buổi mới chạy đc hết 1 vòng CV Thống Nhất ~ 15p.
Nếu ko có đk ra ngoài trời tập thì nên kết hợp nhảy dây ( nhấc cao gối, đùi vuông góc với cơ thể) + đứng lên ngồi xuống ( có thể tập ở nhà, công ty).

Mình định leo Fan vào tháng 3 năm sau, mùa xuân, hoa nở, cảnh đẹp, nhưng mà đọc nhiều thông tin, hình như là mùa này ở ngoài bắc cũng bị mưa phùn và sương mù nhiều, leo Fan sẽ vất vả hơn. Các bạn cho mình ý kiến với, nếu đi trong tháng 3 thì nên lưu ý những điểm gì trong lúc leo Fan ? Cảm ơn các bạn.

Mình định leo Fan vào tháng 3 năm sau, mùa xuân, hoa nở, cảnh đẹp, nhưng mà đọc nhiều thông tin, hình như là mùa này ở ngoài bắc cũng bị mưa phùn và sương mù nhiều, leo Fan sẽ vất vả hơn. Các bạn cho mình ý kiến với, nếu đi trong tháng 3 thì nên lưu ý những điểm gì trong lúc leo Fan ? Cảm ơn các bạn.
Tháng 3 năm sau đi thì bạn nên đi vào đầu tháng 3 thì oke nhất, vì cũng chuẩn bị vào mùa hoa đỗ quyên và cũng không mưa nữa ?
đây là cẩm nang rèn luyện thể lực các bạn cố gắng rèn luyện nhé, chúc các bạn luôn may mắn

Chuẩn bị thể lực:
Các bạn chú ý nhé, ai cũng có leo Phan được nhưng không phải lúc nào thích là leo được. Các bạn phải chuẩn bị thể lực thật tốt để chuyến đi được như ý nhé. Có những bạn chủ quan cho rằng mình thừa sức có thể leo được (nhất là những bạn nam cao to) thì đến khi “thực chiến” các bạn sẽ ân hận vì mình đã không tập luyện trước. Những bài tập mình chia sẻ sau đây không đòi hỏi khó nhưng các bạn phải kiên trì từ 10-15 ngày. Để chắc ăn bạn có thể tập trước 20 ngày. Không cần nhiều. Mỗi ngày bạn chỉ cần dành ra khoản 1 giờ đồng hồ là OK. Nhưng nhớ phải tập đều. Các bạn sắp xếp lịch, đặt tour và tập luyện ngay từ bây giờ đi nhé! Chúc mọi người có một thể lực thật tốt cho chuyến “chinh phạt” đỉnh Phan-xi-pang sắp tới.

1. Đứng lên ngồi xuống (bài tập sức chịu đựng)
Bạn đeo balô nặng khoảng 3-5kg, sấp sỉ trọng lượng bạn sẽ phải mang khi đi Phan (tốt nhất là tìm balo có đai thắt chặt quanh bụng giúp cố định balo vào lưng) đứng lên ngồi xuống liên tục ( khi đứng lên phải kiễng đầu mũi chân) cho đến khi chân mỏi không làm được nữa thì thôi. Nghỉ một lúc, làm lại cho đến khi mỏi. Mỗi ngày làm khoảng 10 - 15 phút cho bài tập này.

Bài tập này sẽ giúp phá cơ chân, trong khoảng 4-5 ngày đầu sau khi tập, cơ chân căng đến nỗi mỗi bước đi rất khó. Nhưng nó sẽ giúp bạn khi leo núi không bị chuột rút, không lo đau chân.

2. Kiễng chân (bài tập thăng bằng)
Một tập sách, viên gạch hay vật cứng cao từ 5-10cm sẽ giúp bạn thực hiện bài tập này. Để sát chồng sách, gạch hay vật cứng vào chân cửa sổ. Đứng 2 mũi chân lên đó (chỉ đứng bằng mũi chân) và thực hiện kiễng chân hết mức rồi hạ xuống gót chạm đất. Làm vài lần một ngày, mỗi ngày cũng chỉ cần 5-10’. Hãy bám vào cửa sổ để giữ thăng bằng nhé! :d. Bạn có thể tập đồi tư thế từ 2 gót chân một bên sang 2 gót chân hai bên viên gạch.

Nó sẽ giúp cơ bàn chân quen với việc đi bằng mũi, dễ cho việc leo núi, không bị chuột rút. Đồng thời việc đổi các tư thế tập giúp bạn khi lên xuống dẫm lên các hòn đá nhỏ không bị trẹo chân, đau chân do tư thế không thẳng bàn chân.

3. Chạy, đi bộ (bài tập sức bền)
Với bài tập 1 và 2 bạn lên thực hiện trong xuốt quá trình tập luyện còn bài tập 3 bạn chỉ cần tập từ 5-7 ngày trước khi đi. Ở bài tập này bạn lên đeo ba lô 4-5kg và chạy, khi nào mệt bạn đi bộ. Mỗi ngày 1-2h (tùy vào quỹ thời gian bạn có). Bài tập này sẽ giúp bạn duy trì sưc bền và cho vai làm quen với việc đeo balo. Nhiều người khi leo Phan không đau chân nhưng đau vai hay về thường đau vai vì không được tập luyện. Bạn cũng chú ý lên chọn ba lô có đai thắt quanh bụng nhé!

Tổng cộng chỉ khoảng 10-15 giờ luyện tập là bạn đã có thể tự tin cho chuyến hành trình rồi.

Chia sẻ: trước khi leo Phan mình đã đi phượt khắp miền Bắc. Mỗi ngày mình đi bộ từ 20 -30km, đeo ba lô 12kg lên khi leo Phan không quá khó với mình. Chuyến đi ấy mình đeo 2 ba lô, mang đồ cho cả mình nữa là 3 người. Có lúc phải mang ba lô cho người thứ 4. Vì mấy chị em gục hết do người thì không chịu tập luyện, người thì trước khi đi không ăn ... Dĩ nhiên trong chuyến đi bạn không nhất thiết phải làm như vậy. Nhưng nếu bạn là con trai thì hãy sẵn sàng và nhiệt tình giúp đỡ những người bạn đồng hành của mình khi họ gặp khó khăn nhé!

Dạ bọn em cũng dự đinh leo fan 12/12 năm nay đinh lâp topic mới để hỏi các bác kinh nghiệm leo fan nh thôi cmt vào topic này luôn
Em tham khảo thây các đoàn khác chi phí leo fan khá cao 2tr500k 1 người và mua tour
Đoàn bọn e ko mua tour 1 phần vì muốn trải nghiệm phần khác muốn tiết kiệm chi phí
Hiện tại bọn e muốn liên lạc tìm ng dẫn đường nhưng mới có số a A chơ nh muốn tham khảo thêm những người dẫn đường khác
Những ai leo rồi cho e xin tí kinh nghiệm là leo fan bắt buộc phải có mua những chi phí gì nếu ko mua tour ạ ( ví dụ phí bảo hiểm tham quan du lịch có bắt buộc phải mua không phí noppj ở trạm kiểm lâm .etc và nếu bắt buộc thì giá cả thế nào với ạ
CHo e xin thêm số ng dẫn đường thfi tốt quá ạ
Cung bọn e dự định là Sín Chải - Sín Chải
Em cám ơn anh chị nhiều ạ.:X.

Dạ bọn em cũng dự đinh leo fan 12/12 năm nay đinh lâp topic mới để hỏi các bác kinh nghiệm leo fan nh thôi cmt vào topic này luôn
Em tham khảo thây các đoàn khác chi phí leo fan khá cao 2tr500k 1 người và mua tour
Đoàn bọn e ko mua tour 1 phần vì muốn trải nghiệm phần khác muốn tiết kiệm chi phí
Hiện tại bọn e muốn liên lạc tìm ng dẫn đường nhưng mới có số a A chơ nh muốn tham khảo thêm những người dẫn đường khác
Những ai leo rồi cho e xin tí kinh nghiệm là leo fan bắt buộc phải có mua những chi phí gì nếu ko mua tour ạ ( ví dụ phí bảo hiểm tham quan du lịch có bắt buộc phải mua không phí noppj ở trạm kiểm lâm .etc và nếu bắt buộc thì giá cả thế nào với ạ
CHo e xin thêm số ng dẫn đường thfi tốt quá ạ
Cung bọn e dự định là Sín Chải - Sín Chải
Em cám ơn anh chị nhiều ạ.:X.

THÔNG TIN MẬT

Bảo hiểm 10k*……….…………….……người *ngày
vệ sinh 10k*……….…………………….người *ngày
ngủ 50k*………….……………………..người *ngày
Vé 150k*………………………………….người /lượt
Giam sát 25k*…..………………………..ngày *đoàn
túi ngủ 50k*……...……………………….chiếc *lượt
đại diện 50k*…..…người *lượt (đoàn trên 10 người )
100k*…………….người *lượt (đoàn dưới 10 khách )
ăn chính 150k*..………………………….người *bữa
ăn phụ 50k*………………………………người *bữa
chất đốt 17k*…………………………….người * bữa

Thấy giá cả cũng rẻ nhưng đó là thời điểm 2006 thì phải

Các bác ạ, các bác cứ cộng theo cái bảng giá em vừa đưa ra ấy, rồi cộng thêm tiền xe 450k/lượt xe 16 chỗ (Sapa - Trạm Tôn) và poster 250k/ngày/người (bao gồm ăn của poster) , tiền HDV 400K/ngày vào nữa là oke mà, có gì cần giúp các bác cứ alo em giúp nhiệt tình luôn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,266
191,735
Latest member
go88comon
Back