What's new
Re: Thông tin và kinh nghiệm phượt Fansipan

Anh Hà ơi,
Giúp em với, nhóm em tính leo Fan, 4 người. Em có nên mua tour kg?
Nếu tự túc thì có an toàn kg?
Em tính leo 2 ngày 1 đêm sau đó đi xe khách qua Hà Giang phượt tiếp rồi về lại Hà Nội để vào Sài Gòn.
Giúp em thiết kế tour leo Fan với, chi phí mất bao nhiêu cho 1 người.
Giúp em với nhé, mail em đây [email protected]
Chân thành cảm ơn.
Phương

Re: Tip cho Hướng Dẫn Viên, Poster khi leo Phanxipang

mình leo phan 30/4/2012 mất chi phí cho họ như sau L tự trả !
phí post: 300k/người/ngày x 2 post x 2 ngày = 1200k
bo thêm 100k tổng là 1400k !

Tụi mình đi đoàn thống nhất tip cho mấy chú Poster là 900k/5chú
Như vậy cũng ok rồi bạn nhở

Em định book tour đi Fan đường Cát cát-Sín Chải. Cả nhà cho em hỏi công ty du lịch nào có thể tín nhiệm được ạ? Em đi lẻ nên chắc phải chờ ghép đoàn.
Cám ơn mọi người nhé.

chà chà, xem ra leo Fan là một cái gì đó rất khó thì phải, nhất là đối với những người ở miền Nam (như em). Với chi phí 2 triệu, có thể mọi người ở miền Bắc có thể leo Fan một cách thoải mái, xả láng. Nhưng vì em ở miền Nam nên cho dù có đi vé tàu hạng bét ra tới Hà Nội thì cũng đã tốn một khoản phí không nhỏ rồi. em thiết nghĩ Fansipan nói cho cùng cũng là đất đai quê nhà, nhưng sao lại phải thủ tục rườm rà như thế nhỉ? Em định leo Fan 1 mình, nhưng nghe giang hồ bảo phiêu quá nên định leo 2 mình và 1 porter, đọc đủ các topic rồi mà càng gần ngày đi càng hoang mang (định đi giữa tháng 3). em không ngán khoản thể lực, nhưng lo mấy vụ giấy tờ này quá. Có lẽ em nên từ bỏ ý định này chăng?

không có gì đáng lo đâu, rất đơn giản chỉ có điều chưa đi là hơi bỡ ngỡ
có vài điều bạn cần chú ý như sau:
- nếu đi ngày thường có thể không mất bất kỳ khoản phí nào nếu bạn đi đường trạm tôn và hành lý nhỏ ít, tự đi, thú vị lắm, đường cũng không khó lắm. Nếu chốn được phí qua cổng và bạn không biết tý đường nào, không bê được đồ thì thuê post ter người mông họ kiêm gui luôn, giá 200-300k/post/ngày.
- nếu đi ngày lễ sẽ không chốn qua cổng được lên chắc chắn phải làm thủ tục, cái thủ tục kia bày ra để thu tiền từ khách du lịch của địa phuơng thôi, một kiểu nguồn thu đó mà :D
- khi bắt buộc phải làm thủ tục bạn có thể có nhiều cách trong đó cách hiệu quả nhất là nhờ anh sơn ở công ty du lịch đỗ quyên làm thủ tục vào rừng cho (400k/ người), làm qua poster là 300k/người, nếu làm thẳng trạm kiểm lâm họ đòi 500k đó, nếu bạn kỳ kèo họ sẽ nói là quay lại sapa làm thủ tục ở ban quản lý vườn qg , mất 80k xe ôm quay lại và 80k nữa để quay lại trạm tôn :D
có gì thắc mắc alo 0904.033.544 mình chia sẻ trực tiếp cho tiện

và mời bạn xem ảnh nhóm mình đi 30/04/2012

http://thucte.net/showthread.php/97-Phan-Xi-Phang-nhung-buoc-chn-khng-mon-moi

Tụi mình đi đoàn thống nhất tip cho mấy chú Poster là 900k/5chú
Như vậy cũng ok rồi bạn nhở

đưa cho từng người một cho họ đỡ thiệt nhé
không đưa cho một người họ không chia đều đâu, nếu như bạn đưa cho chú Cáng hoặc chú gì mà mấy anh em trên ttvn hay cho số nhỉ
nhóm mình may mắn thuê được chú ly rất nhiệt tình và chuyên nghiệp

đưa cho từng người một cho họ đỡ thiệt nhé
không đưa cho một người họ không chia đều đâu, nếu như bạn đưa cho chú Cáng hoặc chú gì mà mấy anh em trên ttvn hay cho số nhỉ
nhóm mình may mắn thuê được chú ly rất nhiệt tình và chuyên nghiệp

Mình đưa cho HDV kiêm poster rồi mọi người tự chia nhau, Nhưng chắc chắn là anh HDV sẽ được nhận nhiều hơn rồi vì trách nhiệm của anh nhiều hơn mà. Vâng đoàn mình may mắn là các anh rất nhiết tình và chu đáo nên chuyến đi rất thành công va bớt mệt :)

Bác nào đi rồi có kinh nghiệm cho em hỏi.
Tháng 3 tới đây em định tự đi theo đường cát cát, mà đường cát cát thì ko có lán nghỉ nên phải tự dựng lều, bác nào ở sapa cho e hỏi là thuê lều với túi ngủ ở sapa thì thuê ở đâu, giá cả thế nào?? Thủ tục leo thì hết chi phí bao nhiêu( ko thuê porter hay hướng dẫn)??

Có người dẫn rồi bạn ạ, thằng bạn mình biết đường, chỉ có điều là nó ko biết 2 cái mình định hỏi ở trên nên mới nhờ mọi người.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,266
191,735
Latest member
go88comon
Back