What's new
Re: Thông tin và kinh nghiệm phượt Fansipan

Xin mọi người cho Minh hỏi , Tết Nguyên Đán nhà Minh Đinh đi Phanxipang thời gian khoảng 3 ngày 2 đêm thì đi đương nào là dễ đi nhất ? Nhà Minh có mổ Trẻ em khoảng 12 tuổi có đi được không ( Đã leo được yên tử ) ? Mọi người có thể cho Minh biết lộ trình nào La thích hợp nhất ? thời tiết Tết nguyên Đan La thích hợp Cho đi Chứ? SĐT của mấy poster và HDV bạn biết ? Thanks

Xin mọi người cho Minh hỏi , Tết Nguyên Đán nhà Minh Đinh đi Phanxipang thời gian khoảng 3 ngày 2 đêm thì đi đương nào là dễ đi nhất ? Nhà Minh có mổ Trẻ em khoảng 12 tuổi có đi được không ( Đã leo được yên tử ) ? Mọi người có thể cho Minh biết lộ trình nào La thích hợp nhất ? thời tiết Tết nguyên Đan La thích hợp Cho đi Chứ? SĐT của mấy poster và HDV bạn biết ? Thanks

Bạn ạ, tết nguyên đán là dịp nghỉ rất thuận tiện cho việc leo fansipan bạn ạ, cung đường dành cho 3 ngày 2 đêm kèm theo em nhỏ 12 tuổi là đi Sín chải về trạm tôn bạn ạ, có gì bạn cứ alo kiên sẽ hỗ trợ giúp bạn tư vấn tốt nhất

Chuẩn bị thể lực
Các bạn chú ý nhé, ai cũng có leo Phan được nhưng không phải lúc nào thích là leo được. Các bạn phải chuẩn bị thể lực thật tốt để chuyến đi được như ý nhé. Có những bạn chủ quan cho rằng mình thừa sức có thể leo được (nhất là những bạn nam cao to) thì đến khi “thực chiến” các bạn sẽ ân hận vì mình đã không tập luyện trước. Những bài tập mình chia sẻ sau đây không đòi hỏi khó nhưng các bạn phải kiên trì từ 10-15 ngày. Để chắc ăn bạn có thể tập trước 20 ngày. Không cần nhiều. Mỗi ngày bạn chỉ cần dành ra khoản 1 giờ đồng hồ là OK. Nhưng nhớ phải tập đều. Các bạn sắp xếp lịch, đặt tour và tập luyện ngay từ bây giờ đi nhé! Chúc mọi người có một thể lực thật tốt cho chuyến “chinh phạt” đỉnh Phan-xi-pang sắp tới.
1. Đứng lên ngồi xuống (bài tập sức chịu đựng)
Bạn đeo balô nặng khoảng 3-5kg, sấp sỉ trọng lượng bạn sẽ phải mang khi đi Phan (tốt nhất là tìm balo có đai thắt chặt quanh bụng giúp cố định balo vào lưng) đứng lên ngồi xuống liên tục ( khi đứng lên phải kiễng đầu mũi chân) cho đến khi chân mỏi không làm được nữa thì thôi. Nghỉ một lúc, làm lại cho đến khi mỏi. Mỗi ngày làm khoảng 10 - 15 phút cho bài tập này.
Bài tập này sẽ giúp phá cơ chân, trong khoảng 4-5 ngày đầu sau khi tập, cơ chân căng đến nỗi mỗi bước đi rất khó. Nhưng nó sẽ giúp bạn khi leo núi không bị chuột rút, không lo đau chân.
2. Kiễng chân (bài tập thăng bằng)
Một tập sách, viên gạch hay vật cứng cao từ 5-10cm sẽ giúp bạn thực hiện bài tập này. Để sát chồng sách, gạch hay vật cứng vào chân cửa sổ. Đứng 2 mũi chân lên đó (chỉ đứng bằng mũi chân) và thực hiện kiễng chân hết mức rồi hạ xuống gót chạm đất. Làm vài lần một ngày, mỗi ngày cũng chỉ cần 5-10’. Hãy bám vào cửa sổ để giữ thăng bằng nhé! :d. Bạn có thể tập đồi tư thế từ 2 gót chân một bên sang 2 gót chân hai bên viên gạch.
Nó sẽ giúp cơ bàn chân quen với việc đi bằng mũi, dễ cho việc leo núi, không bị chuột rút. Đồng thời việc đổi các tư thế tập giúp bạn khi lên xuống dẫm lên các hòn đá nhỏ không bị trẹo chân, đau chân do tư thế không thẳng bàn chân.
3. Chạy, đi bộ (bài tập sức bền)
Với bài tập 1 và 2 bạn lên thực hiện trong xuốt quá trình tập luyện còn bài tập 3 bạn chỉ cần tập từ 5-7 ngày trước khi đi. Ở bài tập này bạn lên đeo ba lô 4-5kg và chạy, khi nào mệt bạn đi bộ. Mỗi ngày 1-2h (tùy vào quỹ thời gian bạn có). Bài tập này sẽ giúp bạn duy trì sưc bền và cho vai làm quen với việc đeo balo. Nhiều người khi leo Phan không đau chân nhưng đau vai hay về thường đau vai vì không được tập luyện. Bạn cũng chú ý lên chọn ba lô có đai thắt quanh bụng nhé!

Tổng cộng chỉ khoảng 10-15 giờ luyện tập là bạn đã có thể tự tin cho chuyến hành trình rồi.
Chia sẻ: Mỗi ngày mình đi bộ từ 20 -30km, đeo ba lô 12kg nên khi leo Phan không quá khó với mình. Chuyến đi ấy mình đeo 2 ba lô, mang đồ cho cả mình nữa là 3 người. Có lúc phải mang ba lô cho người thứ 4. Vì mấy chị em gục hết do người thì không chịu tập luyện, người thì trước khi đi không ăn ... Dĩ nhiên trong chuyến đi bạn không nhất thiết phải làm như vậy. Nhưng nếu bạn là con trai thì hãy sẵn sàng và nhiệt tình giúp đỡ những người bạn đồng hành của mình khi họ gặp khó khăn nhé!

Người đại diện đăng ký giấy phép/Mua vé/ Giám sát leo Fan

Chào cả nhà.

Đợt 22/12 này e có kế hoạch leo Fan (2 người). Do lịch trình hơi khác nên tụi e k tìm đc đoàan đi chung, mà tour của các công ty thì khá đắt, với cả thấy anh em trên phượt cũng kêu ca về chất lượng tour. Đang loay hoay chưa biết đi kiểu nào thì may thay em tìm được bài viết của bác Nguoi_Binh_Duong đã chia sẻ về hành trình leo Fan đợt tháng 9/2012(như link dưới đây) (Nhân đây cháu xin cám ơn bác Nguoi_Binh_Duong vì những thông tin rất chi tiết của bác).
https://www.phuot.vn/threads/57352-...a-Chải-Leo-Fansipan-Mù-Cang-Chải-Hà-Nội/page8

Em xin được phép trích dẫn một vài đoạn của bác Nguoi_Binh_Duong
7. Anh Diện, trạm trưởng trạm kiểm lâm Núi Xẻ (Trạm Tôn), 01668103759.
- Hôm ở nhà mình gọi thử, anh Diện nói giá 1.300.000 đồng / 1 người.
- Hôm nay mình gọi lại, nó về lịch trình của mình, anh Diện hẹn khi đi làm về lúc 18 giờ gặp mình tại Sa Pa.
- Nghe xong mình liền chạy lên Trạm kiểm lâm Núi Xẻ để gặp anh Diện. Tiếp mình trong phòng khách và mức giá anh Diện đưa ra là 1.000.000 đồng / 1 người và đây là mức giá mình đi.

Nhận xét chung : Các nơi nhận đặt tour thường đưa ra mức giá cao ngất với nhiều dịch vụ kèm theo mặc dù khách không có nhu cầu như:
- Xe đưa đón từ ga Lào Cai, mặc dù có thể đi xe khách Lào Cai -Sa Pa cho rẻ.
- Tiền phòng khách sạn.
- Tiền thuê xe 16 chỗ từ Sa Pa lên Trạm Tôn và ngược lại, mặc dù khách chỉ có 2 người và có thể đi xe ôm.
- Cho rằng tour của mình thức ăn ngon hơn, trong bữa ăn có thịt heo bản. Mình đã xem bữa cơm của nhóm 8 bạn, giá 1.500.000 đồng / 1 người không khác gì bữa cơm của mình. Còn ai muốn ăn thịt heo bản thì về Sa Pa mà ăn.
- Cho rằng cần phải có hướng dẫn người kinh, vì người Mông chỉ biết dẫn khách theo bản năng, xử lý tình huống kém. Mình thấy leo núi chủ yếu mình tự lo cho mình, trong trường hợp xẩy ra sự cố thì kiểm lâm can thiệp nhanh hơn các bạn hướng dẫn nhiều.
- Cho rằng hướng dẫn sẽ giới thiệu cảnh quan trên đường đi. Mình thấy leo núi hạn chế nói chuyện, mất sức. Mình rất chán khi phải nghe những câu giới thiệu vớ vẩn mà có tìm đầy rẫy trên mạng.
- Cho rằng túi ngủ thuê mỏng và hôi. Điều này thì hên xui thôi.
- Việc gọi điện trao đổi với người Mông hơi khó khăn, vì họ nói tiếng việt không rõ.
- Các nơi nhận đặt tour nhìn mặt nói giá, nên gặp trực tiếp để thương lượng. Nói chuyện qua điện thoại nếu không quen biết trước thì sẽ khó có giá hợp lý.
- Thường porter là người dân tộc Mông chỉ biết vác hành lý và nấu ăn, giá khoảng 150k / 1 ngày, họ xuất phát cùng mình nhưng sẽ đi trước để nấu ăn chứ không đi chung.
- Hướng dẫn người kinh, đi theo để dẫn đường, theo mình lên đỉnh, ngoài ra chẳng làm gì cả, giá khoảng 300k/ 1 ngày. Riêng bạn mình gặp khi leo FanSiPan dẫn khách Tây, bạn ấy nói giá cả tùy mặt khách, bạn ấy thì 600k / 1 ngày bạn đó mới đi.
- Mình có đọc thông tin nói là Vườn quốc gia chỉ cấm đi bụi, không có hướng dẫn vào mùa khô để hạn chế cháy rừng. Nhưng lúc nào được định nghĩa là mua khô thì chỉ có trời mới biết, vì bữa mình đến, ngoài trời mưa mà họ nói bây giờ sắp vào mùa không nên phải có hướng dẫn. Túm lại là phải có hướng dẫn để người ta còn làm ăn.
- Kinh tế nhất là thuê porter kiêm hướng dẫn : đây là các anh người Mông, nói tiếng Kinh được, biết chữ và đã học qua khóa huấn luyện 3 tháng của vườn quốc gia nên có thẻ hướng dẫn leo FanSiPan, giá khoảng 300 k - 400 k / 1 ngày.

Cuối cùng em gọi điện cho anh Diện và thống nhất thuê gói dịch vụ của anh ấy bao gồm vé, thủ tục + guide + porter+ dịch vụ ăn uống với mức giá là 1M/người, đưa đón tại Sapa. Em rất mừng vì đã giải quyết được khâu làm em đau đầu mấy ngày nay.

Tuy nhiên hôm qua em lại đọc được bài viết của bạn Dungle286 như đường link ở dưới sau:
https://www.phuot.vn/threads/64812-...g-đường-Tram-Tôn-Trạm-Tôn-cuối-tháng-11/page2

Em cũng xin trích dẫn đoạn em quan tâm
Lên đến nơi, mình được giới thiệu với một Kiểm lâm (KL) tên Diện mặt đen như thần sắt. Bằng chất giọng nặng nặng của xứ nghệ, và thái hồ hởi nhưng ánh mắt thì lấm lét, anh ta phát giá 1000k/người không mặc cả và luôn mồm nói anh giúp mọi người chứ không lợi lộc gì cả, rồi anh thu đủ tiền luôn. Mình cẩn thận hỏi lại có an toàn không, anh ta nói yên tâm anh là KL trên này mọi thứ do anh quyết định an toàn tuyệt đối. Trong lúc chờ anh ta chuẩn bị và gọi HD, mình lang thang chụp choẹt bên ngoài thì thấy 2 anh KL khác vào cổng. Mình chào to mời thuốc và thấy hai anh khá thân thiện. Sau khi hỏi và biết mình chuẩn bị leo Fan do anh Diện tổ chức giúp thì thấy 1 KL chạy vào trong và mình nghe tiếng gì gầm gừ như kiểu cãi nhau không thành tiếng rồi cả 2 KL lên xe và bỏ đi quên cả chào mình. Mình không hiểu chuyện gì, nhưng thấy anh Diện giục HD lên rồi và mọi thứ đã xong các em đi nhanh không muộn. Mừng rú, cả bọn cám ơn rối rít và hen tối sau uống rượu tại Sa Pa rồi hực hừng lên đường cùng 1 HD kiêm luôn porter. Đi được chừng 2h, mình thấy cậu HD nghe điện thoại và nói bọn mình tránh xuống một chỗ ngồi nghỉ vì hôm nay có đoàn kiểm tra và khi nào anh Diện gọi điện thì đi tiếp. Mình thấy ngạc nhiên, nhưng vẫn theo ý HD. Ngồi đợi đến 30 phút mình nóng ruột và nghĩ đã mất tiền rồi cứ đi và thế là dục HD lên đường. Mặc dù HD không vui vẻ như lúc đầu và cứ dung dăng tụt lại sau nhưng bọn mình kệ cứ đường mòn HD chỉ thẳng tiến. Đang đi, chợt bọn mình nghe tiếng gọi giật từ phía sau và tiếng hô Đứng lại, rồi tiếng người chạy huỳnh huỵch như đuổi trộm. Dừng chân, mình thấy 4-5 KL chạy đến trông ai cũng bặm trợn và thái độ như hổ báo. Giá không mặc quần áo ngành mình nghĩ là cướp thật. Họ giữ bọn mình lại và hỏi thủ tục ra vào rừng của Vườn Quốc gia (VQG), tụi mình nói anh Diện KL lo rồi thì họ yêu cầu bọn mình về Trạm Tôn làm rõ. Xin xỏ mãi, cực chẳng đã bọn mình bị họ áp giải như tù về Trạm Tôn. Về đến nơi, mình nhìn thấy Diện mặt đã đen lại xanh xam như chàm 2 tay đan nhau như muốn bẻ gãy ngón mình chán hẳn. Sau khi hỏi lại bọn mình về người tổ chức cho vào rừng và chi phí, một anh to cao giới thiệu là đội trưởng đội cơ động KL của VQG nói: “Kl chỉ được phép giữ rừng chứ không được phép tổ chức tour du lịch và đặc biệt là không cho người lạ xâm nhập trái phép vào rừng. Việc tổ chức cho khách leo Fansipan là do Trung tâm du lịch của VQG Hoàng Liên hoặc do các nhà tổ chức tour chuyên nghiệp hay còn gọi là các cty du lịch tại Sa Pa tổ chức”. Sau đó anh yêu cầu bọn mình viết tường trình và lập biên bản vì tội ra vào rừng trái phép và hối lộ KL với mức phạt từ 3-5 triệu đồng/người. Tá hỏa lên bọn mình gọi Diện và bảo nói đỡ hộ, lúc này Diện mới lộ mặt thật của nó. Nó chối đây đẩy việc cầm tiền của bọn mình và cho rằng bọn mình vào rừng nó không biết không thấy nên không giữ lại.Lúc đầu tưởng nó người quê Bác sống tình nghĩa và tử tế, ai đời nó phủi tay và sống chó đến thế. Đội Kl cơ động thì ồn ào với quyết định xử phạt, xin gãy lưỡi gần 3h, cuối cùng anh đội trường quyết định mức phạt cảnh cáo 2 triệu cho cả nhóm và yêu cầu xuống Sa Pa tìm Trung tâm du lịch của VQG hoặc cty tour mua tour. Cả bọn kéo về Sa Pa tìm vào Trung tâm du lịch thì gặp chú Hòa phó giám đốc, sau khi tiếp xúc thấy chú thẳng thắn bọn mình nói thật toàn bộ sự việc và chu Hòa nói: “ Diện là KL của VQG nhiệm vụ là giữ tài nguyên rừng ở khu vực Trạm Tôn, nhưng thấy khách đi Fansipan lối ấy nhiều nên nổi máu tham thường một mình đứng ra tổ chức cho khách đi chui nhằm thu lợi bất chính và tiền thu được không chia cho anh em cùng Trạm mà ăn một mình nên hay bị mọi người tố giác. Số khách Diện tổ chức chui đi trot lọt là có, nhưng chỉ là may mắn không bị phát hiện”. Chú nói: “Diện cho khách vào rừng là sai nguyên tắc và chức năng nhiệm vụ, Giám đốc VQG đã có lần cảnh cáo kiểm điểm Diện và Diện cũng hứa sửa chữa nhưng vẫn chứng nào tật ấy”. Chú ấy cũng bảo : “KL đang theo dõi để bắt quả tang và xử lý Diện đích đáng, nên khuyên bọn mình gọi điện cho chú Vũ Giám đốc” nhưng bọn mình từ chồi (vì lúc xuống đến Sa Pa Diện cho người đến trả lại tiền và cầu xin bọn mình bỏ qua) không muốn làm to chuyện. Đồng thời chú Hòa cũng khuyên bọn mình nếu leo Fansipan nên đi theo tour do Trung Tâm du lịch VQG tổ chức hoặc do các cty du lịch tổ chức vì tour leo Fan là phải băng qua núi rừng trùng điệp, núi cao hiểm trở nên nhiều nguy hiểm rình rập và có độ rủi ro cao. Nếu đi chui qua KL hoặc qua HD viên tự do thì khi xảy ra việc gì ai đại diện về mặt pháp lý để giải quyết hậu quả mà chỉ có du khách thiệt.

Sau khi đọc bài này thì mình thấy hơi hoang mang. Liệu cá nhân có thẻ hướng dẫn leo Fansipan (người của anh Diện kiểm lâm - như trong trường hợp của chú Nguoi_Binh_Duong) là có đủ thẩm quyền xin giấy phép leo và những nghĩa vu khác hay chỉ những công ty du lịch (theo như lời chú PGĐ trung tâm du lịch - như bài của Dungle286) mới có đủ thẩm quyền xin cấp phép và tổ chức? (Như em đề cập ở trên, đi qua cty khá là đắt).

Hiện giờ em vẫn nghiêng về phương án là mua dịch vụ của anh Diện, đồng thời yêu cầu anh ấy phải xuất trình đầy đủ những giấy phép, vé,... để bọn em kiểm tra trước khi leo.

Mong các anh em phượt đã có kinh nghiệm leo Fan, kinh nghiêm tổ chức đoàn, làm tour giải đáp và tư vấn giùm em. Em cám ơn cả nhà nhiều.

P/S: Em lập topic này cũng với mục đích để những bạn tự đứng ra tổ chức nhóm nhỏ như em (2-5 người) có thêm thông tin và lựa chọn.

Lê Thanh Giang.

Chào bạn Còi Cọc, nhóm mình leo Fan vào khoảng giữa tháng 3, số lượng tham gia khoảng 15 người, có 3 bạn nữ, leo tuyến Trạm Tôn - Trạm Tôn. Bạn có thể cho mình thông tin giá cả và cách thức để mua tour của bạn được không ? Email của mình: [email protected] (mình là nữ). Cảm ơn bạn nhiều.

Chào bạn alittlemad và các thành viên gia đình Phượt. Mình cũng là một người làm Tours tại miền Bắc nói chung chứ không gì riêng Sapa hay Fansipan. Bạn nói đúng, nếu qua các công ty du lịch (Và nếu bạn đến hỏi mình với tư cách là khách hàng chứ không phải dân cộng đồng Phươt) thì mình cũng sẽ nói cái giá sàn mà các đơn vị hay bán. Lý do thì có nhiều, tất nhiên đã làm dịch vụ thì phải có lãi. Nhưng quan điểm của mình (Như đã nói với bác Chuyên - nguoibinhduong) thì đối với các bạn Phượt mình sẽ không làm dịch vụ. Thời gian vừa rồi mình có làm Fansipan cho nhóm của ms. Quỳnh, mr. Huy Rùa và một số bạn khác với giá cực kỳ hỗ trợ mà mọi người hoàn toàn hài lòng. Cái này mình không PR đâu, chỉ là thể hiện rõ quan điểm của mình, nếu các bạn trong cộng đồng Phượt có nhu cầu đi Fansipan (mà ngại hoặc không có thời gian với những thủ tục hành chính) với nhóm từ 1 - 5 người thì mình thu 1.150k/người. Nhóm từ 6 - 10 người mình thu 1 triệu / người và đoàn trên 10 người đương nhiên giá còn chưa đến 1 triệu. Giá này mình hỗ trợ các bạn gọi guide, poter, đồ ăn, túi ngủ, giấy phép vào rừng...etc nói chung là tất cả để đảm bảo đón - trả các bạn tại Sapa.

chà chà, xem ra leo Fan là một cái gì đó rất khó thì phải, nhất là đối với những người ở miền Nam (như em). Với chi phí 2 triệu, có thể mọi người ở miền Bắc có thể leo Fan một cách thoải mái, xả láng. Nhưng vì em ở miền Nam nên cho dù có đi vé tàu hạng bét ra tới Hà Nội thì cũng đã tốn một khoản phí không nhỏ rồi. em thiết nghĩ Fansipan nói cho cùng cũng là đất đai quê nhà, nhưng sao lại phải thủ tục rườm rà như thế nhỉ? Em định leo Fan 1 mình, nhưng nghe giang hồ bảo phiêu quá nên định leo 2 mình và 1 porter, đọc đủ các topic rồi mà càng gần ngày đi càng hoang mang (định đi giữa tháng 3). em không ngán khoản thể lực, nhưng lo mấy vụ giấy tờ này quá. Có lẽ em nên từ bỏ ý định này chăng?

Tip cho Hướng Dẫn Viên, Poster khi leo Phanxipang

Chào các bác
Đoàn em sắp leo Phanxipang dịp sau tết âm lịch, dự định của đoàn là sẽ đi 3 ngày 2 đêm, đoàn em đã mua tour rồi nhưng vẫn còn khúc mắc một vấn đề đó là tiền tip cho HDV, Poster bao nhiêu là ok ạ. Em vẫn biết quan trọng là mình cảm ơn sự giúp đỡ của các Poster và HDV nhưng em vẫn bối rối không biết là gửi bao nhiêu thì hợp lý.
Đoàn em đi 3 ngày 2 đêm và theo tuyến Cát Cát- Tạm Tôn.
Các bác đã có kinh nghiệm thì chia sẽ giùm em nha.
Cám ơn các bác nhiều ạ.

Re: Tip cho Hướng Dẫn Viên, Poster khi leo Phanxipang

post thì 100k/người/ cả chuyến
gui thì cũng vậy thôi !
mình ủng hộ phương án phượt hơn vì mình thích p hơn mua tua !

Re: Cẩm Nang Du Lịch Bụi Sapa

Ngày 3 : 7h30 sáng đi Điện Biên. giá vé 300k/người, bạn đi mất 10 tiếng đồng hồ tới thị xã Điện Biên 6h30 tối, xe bus là xe 16 chỗ fortransit bạn nhé, chất lượng xe rất oke, nếu bạn say xe thì nên mua thuốc chống say chước nhé, vì đường đèo dốc nhiều,

từ Sapa đi Điện Biên bao nhiêu km vậy ban ? vé 300k/người ? Mình dự định đi ĐBieen rồi qua sapa ,không biêt phương án nào tốt hơn ? Nhờ bạn giúp thêm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,266
191,735
Latest member
go88comon
Back