What's new

[Chia sẻ] Tiếng hát nơi lưng trời

Nghe các Nhà báo kể nhiều về Sơn vỹ, một xã nghèo và heo hút bậc nhất của tỉnh Hà Giang đã lâu, bao lần lên rồi lại quay về vì mưa gió, sụt đường, lở núi, vì lỡ nhịp lịch trình. Quyết tâm đến vậy nhưng khi vào được đến nơi, bơ phờ gặp các chiến sỹ đồn Biên phòng Lũng Làn, cậu bạn Nhà báo của tôi cũng không khỏi thốt lên một câu nhọc nhằn “Đá trên nương ngô các anh trồng như đang thở ra khói ấy”.

Nhọc nhằn đường lên Sơn Vỹ​

(wait)(wait)(wait)

Last edited:
Phần tới, với mong muốn của các bạn đồng hành, tớ sẽ viết một chút về "Niệm đông - Nơi dòng sông dừng lại". Một chút đó nói về một bản người Tày sống ven dòng Niệm đông. Đấy cũng chính là nơi mà trong một lần vô tình đi qua, quá ngỡ ngàng trước cảnh sắc và cuộc sống ở đây nên chúng tôi đã quên mất lịch trình và dừng lại. Để rồi đến nỗi mà khi về đến Hà Nội cũng là lúc chuông đồng hồ điểm 7h sáng của ngày hôm sau. Và cái "đến nỗi mà" ấy còn là những day dứt, băn khoăn cho đến tận bây giờ vì chưa được một lần trở lại.
Nhưng giờ chả có tư liêu gì cả, chắc đợi đầu tháng 8 đi lên đó thăm cô bé Châm (một thiếu nữ người Tày) về rồi có cái mà viết.
Các Bác có ai đi không ạh??? (NT)

@Walkman: anh ơi, cuối tháng 7 này em leo Fan, đầu tháng 8 là em có mặt ở Hà Nội, anh cho em đi với, mà đầu tháng chính xác là ngày nào vậy anh? Em rất ngưỡng mộ bài viết của anh, nên mong rằng sẽ được tham gia cùng anh.Cảm ơn anh nhiều lắm lắm.

Hí hí... Đợt đó thì chịu rồi. Tớ đi luôn đầu tháng sau. Mà đầu hay cuối tháng 8 đều là đỉnh mùa mưa lũ ở miền Bắc đấy.

Đầu tháng 8 đi luôn bác Last nhé

Em thì chưa có hẹn với em Châm nhưng có hẹn với mấy giai mấy gái trên đó :D Em là em đăng kí xuất ôm đấy

... có đủ time vòng Lũng Cú rồi về Sơn Vĩ uống rượu ngô nữa không nhỉ

đi mấy ngày ah bác để em lựa lời xin phép thầy u

off làm lịch nhỉ, giữa tháng 7 rồi

(beer)(beer)(beer)

Hí hí... Đợt đó thì chịu rồi. Tớ đi luôn đầu tháng sau. Mà đầu hay cuối tháng 8 đều là đỉnh mùa mưa lũ ở miền Bắc đấy.

Nghe bác kể chuyện Sơn Vĩ mà em muốn đi quá, dở một cái là em đang chạy chương trình quyên góp quần áo ấm, chăn màn, sách vở cho Đồng Văn. Dự định là cuối tháng 8 đầu tháng 9 đi .... Muốn đi với bác đầu tháng 8 quá, dưng mà em đi, ở nhà kô ai lo liệu được vụ áo ấm. :( Chán thế. Khi nào bác có chương trình đi Hà Giang nữa thì ới em một tiếng nhé !! :D

Nghe bác kể chuyện Sơn Vĩ mà em muốn đi quá, dở một cái là em đang chạy chương trình quyên góp quần áo ấm, chăn màn, sách vở cho Đồng Văn. Dự định là cuối tháng 8 đầu tháng 9 đi .... Muốn đi với bác đầu tháng 8 quá, dưng mà em đi, ở nhà kô ai lo liệu được vụ áo ấm. :( Chán thế. Khi nào bác có chương trình đi Hà Giang nữa thì ới em một tiếng nhé !! :D
Từ Niệm Đông lên Sơn Vỹ chỉ tầm 80km thôi Bạn (Bằng từ Đồng Văn xuống). Nếu bạn thích thì tầm tháng 10 lúa chín mình í ới nhau đi nhé:).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,266
191,735
Latest member
go88comon
Back