What's new

TIN BUỒN: bạn Hanamichi.tron qua đời

Status
Not open for further replies.
càu cho linh hồn bạn siêu thoát và luôn cùng các phượt thủ trên mọi cung đường nhé

Vô cùng tiếc thương và mong em yên bình nơi vĩnh hằng. Nhân đây mình cũng xin có vài ý kiến đóng góp để sau này đoàn nào trên đường phượt mà có gặp tình huống tương tự thì cũng không để xảy ra điều đáng tiếc. Thực tế chứng minh rằng những hành động sơ cứu lúc ban đầu là vô cùng quan trọng và góp phần làm giảm nguy cơ tư vong trước khi bệnh nhân được đưa đến các cơ sở y tế để điều trị. Như thông tin mình đọc về Hanamichi là bạn ấy đang ép cân vì thế bạn ấy đã nhịn ăn, vậy nên khi tham gia chuyến đi bạn ấy đã hoạt động thể lực quá mức trong khi cơ thể bị đói quá lâu. Mình nghĩ bạn ấy đã bị hạ đường huyết và trường hợp ở đây là ở mức độ nặng, bạn ấy đã hôn mê, không làm chủ được bản thân (mọi người đã phải lấy đèn pin để chèn vào miệng bạn ấy để tránh trường hợp cắn vào lưỡi). Lúc này việc cần làm trước tiên là để bạn ấy nằm xuống mặt phẳng, lập tức cho ăn hoặc uống bất cứ đồ ăn nào có chứa đường mà đoàn mang theo, ví dụ kkhoảng 200ml nước ngọt ( coca, nước cam, sữa, kẹo, đường viên...). Mình nên nhận biết các dấu hiệu của hạ đường huyết và xử lý kịp thời khi bệnh nhân chưa bị rồi loạn ý thức và rối loạn tiêu hóa. Nếu để quá bệnh nhân sẽ bị rối loạn ý thức nặng, lúc này mình không thể bổ xung thực phẩm qua đường ăn uống được nữa. Khi đã đi du lịch dài ngày thì việc trang bị những kiến thức y tế cơ bản là việc cực kì cần thiết, không những có ích cho bản thân mà còn giúp được những thành viên khác trong đoàn tránh được những tình huốn đáng tiếc xảy ra. Đây chỉ là ý kiến chủ quan của cá nhân mình, còn nguyên nhân sâu xa mình không dám có ý kiến. Rất hy vọng là có thể chia sẻ một số kiến thức mà mình biết đến cho mọi người.

Thiên đàng nơi ấy bình yên, hãy ngủ ngon em nhé, cầu mong em được sớm siêu thoát!

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,582
191,439
Latest member
elmichdrsleep
Back