What's new

[Chia sẻ] Về lại chiến khu..sương bay Mã Đà

Xin được mượn ý nhạc trong ca khúc "Trị An âm vang mùa xuân" của Ns. Tôn Thất Lập làm tiêu đề cho chuyến đi này. Chuyến đi mang tính ngẫu hứng vì chúng tôi có hẹn với anh Sơn - Giám đốc KDL Đồng Trường _ Đảo Ó - vào chiều 21/08 để gút lại công tác chuẩn bị cho Off mừng Phượt lên 3 khu vực phía Nam. Mở riêng topic này để làm cho thông tin về Đảo Ó cô đọng tập trung hơn. Chuyến đi bắt đầu từ chân cầu Bình Triệu lúc 2h30 PM, thế là tôi và bạn Lehoang chờ dài cổ, điện thoại liên tục, nhận điện thoại của anh Sơn cũng liên tục... Cuối cùng 7 thành viên trong nhóm tập trung đầy đủ, tay xách nách mang, nhìn các bạn lủ khủ đồ đạc cho đợt off, mọi bực mình bỗng tan biến, phân chia đồ đạc xong xuôi chúng tôi qua cầu Bình Triệu...chuyến đi bắt đầu.

Về lại Trị An, qua cầu Đồng Nai (một cầu Đồng Nai khác!) Trị An đang xả lủ, những bãi đá khô hạn của vài tháng trước bỗng chìm mất trong mênh mông nước.

picture.php

Dòng sông cũ lúc này mới thật là đẹp. Nghe nói là xuống đoạn Thác Trị An khi đập tràn xả lũ đẹp lắm, nhưng mình chưa đi được tới đó.

Lần Đi Khu Ủy Miền Đông đợt này gặp một sự cố... thiếu lửa...., mà đó là tớ gây ra. Tuy nhiên, được sự giúp và phối hợp ăn ý của tất cả các thành viên, sự cố đó được giải quyết một cách nhanh chóng.

Lá cây, cành cây được thay thế ...than..., thế là món barbecue được nướng chín (thực sự là nhiều chỗ vẫn còn chưa chín kỹ. hi hì). Lại còn món cơm nắm của "chị" tichuot nữa chứ. Tớ đố ai làm được như tichuot đó.

Nhưng thích nhất là món rượu Gò Đen. Ôi, đã lâu lắm rồi tớ mới được thưởng thức được loại Hảo hạng đến vậy. Êm ru đi vào lòng người và ngòn ngọt đầu môi.

Bởi rượu tuyệt vời quá nên tớ cũng hơi tây tây chút chút. hí hí, tuy nhiên, vẫn trụ vững đến phút cuối cùng.

(Anh thehung ơi, cho em xu ảnh cơm nắm và sườn cháy "đen thui" nhé)

Ăn uống no nê xong, dọn ráo đồ vào một chỗ, cây đàn ghi ta được nâng niu suốt quãng đường đã gảy lên nhưng cung bậc đầu tiên.

Và thế là .. hát và hát và hát và hát

Những câu hát ngân lên, những giai điệu cùng hòa quyện vào núi rừng, chúng tôi hát rất lâu, say sưa, hào hứng, và hoành tráng nhất là hát bài "Phượt ca". Đến giờ, tớ quên tiệt lời bài hát thật là gì, chỉ nhớ giai điệu đó là bài Phượt ca thôi. Nambyus cũng nói "giai điệu này nghe quen quen". Hi hi hi, giờ, tớ đố ai nhớ được lời bài hát thật của bài Phượt Ca đó.

Rồi, bỗng thehung nói, có trăng, hi hi, mắt mấy đứa con gái bọn tớ dán vào bầu trời, mà tớ thì thực sự chỉ nhìn thấy có đom đóm hay ông sao qua kẽ lá thôi, chứ chẳng thấy trăng đâu chi hết.

Hát mãi, hát mãi, hát chán, 6 đứa nằm luôn ra đất, ngắm cây, ngắm cảnh, ngắm trời, lắng nghe tiếng hát của... dế Khu Ủy (mọi người check lại cho em nhé, tại em mù tịt về động vật và thực vật, hình như là không phải dế mà là côn trùng. hự hự). Có phải ai cũng được thưởng thức cái cảm giác cái tuyệt vời của đêm trăng muộn giữa khu rừng oanh liệt này đâu. Mà thực sự, chỉ có các chiến sĩ anh dũng ngã xuống là thưởng thức nhiều nhất thôi nhé.

6 đứa nằm lắng nghe, cảm nhận, thưởng thức và quên phắt đi cái hì hục chăng, mắc và nghiên cứu chỗ đặt võng buổi chiều.

Ôi, cái giây phút đó... vẫn còn nguyên đây trong tâm trí tớ

Bỗng dưng, tiếng "khò... khò... khò... " vụt nổi lên, ai vậy ta... hì hi hi, đố các bạn đoán được đó.

Rồi là đến tiết mục ... Ma...

Lại nói đến tiết mục này, "có con ma đung đưa võng", "con ma đứng đầu võng" rồi rất nhiều.. rất nhiều con nữa hiện ra..., hi hi hi, tớ sợ chết khiếp. Và điều này được chứng minh bằng sự "thú thật trước nửa đêm" với các thành viên còn lại khi tớ chạy hùng hục về nơi mắc võng khi đi thám thính mấy cái hố bom B52 và những chiếc hầm ngoằn nghèo, đầy bí ẩn.

Rốt cục là tiếc cho cái công mắc võng, nhớ cái tiếng gọi nhau í ới .. xin dây buộc..., ...tìm dây cột..., cả bọn lục tục kéo nhau chui vào võng.

Và thế là giờ thì khò khò khò thật nhé, thật đến sáng hôm sau luôn. :D:D:D

Last edited:
Nambyus và Thảo( bạn của Thế Hùng) cùng ngồi xâu thịt với các loại rau củ.
picture.php

picture.php

Tổng thể mổi người mổi viêc. Đạo diển Bigminh đi tới đi lui thăm chừng công việc mổi người, Thế Hùng bị sai vặt còn L.Keng làm nhiệm vụ...
picture.php

picture.php

ACC dùng đèn khò đốt lửa phụ đại ca Tí Chuột.

Em thì cực lực phản đối mỗi khi Acc mang cái đèn khò lại chổ em nhóm lửa. Nhất quyết không cho khò ở cái đóng lửa em đốt. Dù củi ướt sau trận mưa lắc rắc và cây còn tươi, nhưng với 5 viên Cồn khô của Autum mua thì em đã làm nên đóng lửa vừa thổi vừa đốt.

Mà đau nhất là lúc em chuẩn bị nhóm lửa, chất củi theo cách của các bác đồng bào để nhóm lửa, thì thehung lại đưa ra 1 sáng kiến mới về cách chất củi:
" Cây to chất ở dưới, cây nhỏ chất ở trên" X(. Giời ạ, chắc đốt tới tết Congo luôn mới cháy, nhưng vẫn làm theo ý bạn sợ bạn phật lòng, khi bạn đi chổ khác thì em đổi lại ngay. :))

Đường đến Khu Ủy uốn lượn, đầy quyến rũ và bí hiểm như đưa chúng tôi đi sâu, đi sâu hơn để được thưởng thức hương vị rừng xanh, và đặc biệt để được đua với... Bò Tót...

Những chú cò cũng dang cánh chào đón chúng tôi trở lại với rừng xanh và đất đỏ Miền Đông

Những bông sen tháng 10 gửi lời chào đón sự trở lại của chúng tôi

Và kết quả là....

Chờ mãi chưa copy được ảnh của anh thehung, mình xin tiếp về chuyến thám hiểm hầm ngầm vậy.

Sáng thức dậy bởi tiếng xì xào của tichuot và lengkeng1minh, tôi lục tục bò ra khỏi võng. Mà phải nói, tichuot và lengkeng1minh quả là chu đáo, sáng sớm tinh mơ đã nổi lửa, đun nước, pha cafe cho cả đoàn.

Thật may mắn và rất vinh hạnh khi có 2 bạn này trong đoàn.

Lại còn "Dậy.. dậy thôi... sáng rồi..." nữa chứ

Cuối cùng thì những thành viên cuối cùng cũng "lộn cổ" khỏi võng bởi tiếng gọi thân thương của 2 bạn tichuot và lengkeng1minh.

Bữa sáng cũng hoành tráng không kém gì bữa tối đâu nhé, Chivas này, cafe này, rồi Mì "có người lái" đàng hoàng nhé, vừa thịt, vừa rau củ.

Bạn tichuot và nambyus thi nhau xắt thịt ... cho vào bát... mì... đấy nhé. Eo ơi, tham thế không biết. hi hi hì

Còn bạn thehung thì hình như đã lấy đủ phần mình nên ngồi chén rất ngon lành phía xa xa. Mỗi người một bát thôi....không ai dành đâu....

Chẳng biết bạn tichuot có ... tham... không, mà sau khi bữa sáng được kết thúc, bạn ấy lâng lâng thế này

Còn chúng tôi thì say sưa bàn tán xem sẽ bắt đầu khám phá Rừng xanh hùng vĩ từ đâu đây

Sau một hồi bàn tán xôn xao, chúng tôi quyết định, "đo" cái hố bom B52 trước tiên.

Ôi chao, nó to thật to, sâu thật sâu, phải nói là các bạn American thâm hiểm thật, quả đó mà dội vào đầu thì .. thân xác bay luôn theo gió... khỏi cần .. nhờ đến hoàn vũ.

Và sau đó là đến phần đầy phiêu lưu và hấp dẫn nhất... Hầm....
- Nó dẫn đi đâu nhỉ?
- Xuống thử thì biết ngay ấy mà
- Ai là người xung phong xuống trước đây?

Chả có ai ngoài tichuot, vì mỗi bạn ấy nhớ mang đèn thôi, còn cả bọn.. tí tởn... quên ráo rồi còn đâu.

Các bạn thấy không, đi đâu mà có bạn tichuot là nhất quả đất nhé. Thật là sung văn sướng. Chúng tôi hớn hở lom khom chui vào cái cửa hầm âm u, lãnh lẽo... nhớm nháp của đất đỏ chiến khu

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,924
191,775
Latest member
HTTN
Back