What's new

[Chia sẻ] Vòng quanh châu Âu trong 20 ngày (lịch trình trang 1)

Nhìn thông qua bên nhà nguyện. Bao giờ cũng vậy, thần quyền và thế quyền luôn phải song hành với nhau, không thể thiếu nhau: thần quyền hỗ trợ thế quyền, và thế quyền vận hành dựa trên thần quyền.

Không hiểu chữ SL lồng vào nhau thế này nghĩa là gì

Mộ thống chế Foch

Cẩm thạch già tuổi

Cây quyền trượng và chiếc vương miện này làm em nhớ tới hành động của Napoleon I trong lễ đăng quang Hoàng đế: ông giằng lấy vương miện và quyền trượng trong hay Giáo hoàng đang luống cuống - hành động rõ ràng chịu ảnh hưởng của Tư tưởng Ánh sáng.

Joseph Napoleon II, vua nước Ý, anh trai hoàng đế Pháp

Rời Điện Invalides, em chui ngược thời gian về với thời Trung Cổ và Phục Hưng, khi chiến trận diễn ra với vũ khí lạnh là chủ yếu và khả năng sát thương của hỏa khí còn hạn chế: thời kỳ của gươm kiếm, áo giáp thép, ngựa chiến, trường thương, chùy gai, búa tầm sét, súng lục nạp đạn chì, của tinh thần mã thượng, của những trận tête à tête (đấu tay đôi, mặt đối mặt), của danh dự, của tình bạn, của tình yêu võ thượng, của những cuộc đi đêm chính trị, móc nối giữa nhà thờ và vương triều, các cuộc hôn nhân giữa các dòng tộc thống trị các đế quốc của Châu Âu, của các cuộc thực dân chinh phục thuộc địa, của "săn phù thủy", của hỏa thiêu tà giáo heresy, của những cao vọng và mơ mộng, của mạn rợ và văn minh...

Tại sảnh vào của gian triển lãm

Có các bộ giáp full kit cho cả người lẫn ngựa, có bộ giành riêng cho các quân vương, có bộ giành riêng cho nữ hoàng, có bộ giành riêng cho một vị Hồng y giáo chủ mê múa kiếm, có bộ giành cho hiệp sĩ chuyên săn tìm thú vui mạo hiểm, có bộ chỉ giành cho các lãnh chúa vương tước đầy mưu mẹo trên chiến trường lẫn trên giường, bộ cho minh quân, bộ cho trung thần, bộ cho nữ thánh, bộ cho lũ bia thịt...

Chợt trong lòng trào lên cảm xúc đau đớn: hai mươi năm trước, đây là niềm đam mê của cả em và anh. Hai mươi năm trước, ta cùng đập dẹp đinh, mài sắc trên êtô rồi nung trong lửa và tôi trong dầu để thành thứ kiếm sắc xanh ánh thép, cùng cắt những tấm đồng và sắt tây thành bộ giáp sắt. Tại sao thượng đế lại ban cho con người nỗi đau đớn mênh mang đến vậy, vui sướng hạnh phúc thì không đồng đều mà đau khổ thì ai cũng như ai, chan chứa tột cùng. Em có ở bên anh lúc này không?

Em 73 tuổi

Em này em chụp ở Hội bia Berlin. Hôm ấy em mua bia rồi ra bàn uống, vừa vặn gặp em này giơ máy lên chụp luôn. Lập tức có 1 bác già hô lên "ở Tây chụp ảnh không xin phép là bất lịch sự nhé", rồi giới thiệu tiếp "Tôi 73 tuổi rùi, qua đây từ 1978. Đấy là cháu tôi ở VN đến, đang giới thiệu đi làm nail". Em cười giả lả, bụng nghĩ "Hehe, cháu hiểu rùi. Đây là mà cháu cụ, và cháu này không gọi cụ bằng anh thì em xin chồng cây chuối đi tiếp chuyến du lịch của mình hehe"

Bao đựng tên của kỵ binh Mông Cổ

Áo giáp Thổ

Kiếm và mũ trụ đồng Hy Lạp cổ đại. Kiếm đồng mềm nên chỉ làm được rất ngắn. Nếu làm dài chém mạnh sẽ gãy. Thường chỉ là những mũi lao và dao găm ngắn bằng đồng, do đó đọc Iliad sẽ thấy các cụ Hector và Akhin chủ yếu là phóng lao, đánh gục, rồi lấy kiếm ngắn thọc cổ giết chết địch thủ. Kiếm gãy thì vươn tay bóp cổ hạ thủ.

Những chiến lợi phẩm thu được từ Ottoman, trong đó có khẩu pháo 9 nòng.

Súng tay nạm vàng bạc, ngọc quý và ngà voi

Cạnh đấy là kho chứa hàng trăm bộ giáp và vũ khí chưa đem ra trưng bày

Khẩu zobuzan phá thành của Ottoman, dài gần 4m

Các loại trường kiếm và dao găm cho kỵ sĩ

Em này em chụp ở Hội bia Berlin. Hôm ấy em mua bia rồi ra bàn uống, vừa vặn gặp em này giơ máy lên chụp luôn. Lập tức có 1 bác già hô lên "ở Tây chụp ảnh không xin phép là bất lịch sự nhé", rồi giới thiệu tiếp "Tôi 73 tuổi rùi, qua đây từ 1978. Đấy là cháu tôi ở VN đến, đang giới thiệu đi làm nail". Em cười giả lả, bụng nghĩ "Hehe, cháu hiểu rùi. Đây là mà cháu cụ, và cháu này không gọi cụ bằng anh thì em xin chồng cây chuối đi tiếp chuyến du lịch của mình hehe"

Sao lai là chai bia Sabeco? Lại còn ảnh đánh cồng chiêng sau lưng nữa chứ?
Bác chụp ở Tây...Nguyên ?=))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,268
191,736
Latest member
win79rocks
Back