What's new

[Hỏi đáp] XE MÁY, Nam - Bắc

Re: Xuyên Việt SGN_HAN 09/2012 - Xe máy! Mời tham gia.

Nếu em 0 kẹt vụ thực tập thì em sẽ chờ các bác ở Đà Nẵng rồi tham gia đi tiếp đoạn còn lại rồi :D, em cũng đang lên kế hoạch Đà Nẵng - Nha Trang tầm tháng 11 cơ

Re: Xuyên Việt SGN_HAN 09/2012 - Xe máy! Mời tham gia.

chủ thớt đâu nhỉ !!! có plan chi tiết 1 tý ko tớ cũng đang quan tâm.....................:D

Re: Đồng Nai - Hà Giang Những cung đường núi biển đẹp nhất Việt Nam

Mình cũng ở Đồng Nai,hi vọng có thể gặp nhau để chia sẻ 1 ít thông tin kinh nghiệm của mình . LH 093.813.2255 Lâm ^^

Mùa này đi Hà Giang là đẹp lắm, tiếc là mình đi vào hè thang 6 nên ko có dịp ngăm được hoa tam giác mạch

Chuyến đi xa và tự tìm câu trả lời cho bản thân.

Chào các anh chị và các bạn.
Lần đầu tiên mình đến với diễn đàn. Nhưng quả thực tìm hiểu đôi chút nhưng thấy rất hữu ích.:D
Có lẽ đây là dự định trong năm 2013 tới quan trọng nhất của mình. Mục đích thì mình cũng nói ra luôn vì có thể mọi người nghĩ mình đùa cho vui.
Thật sự thì một chuyến đi xa luôn là điều cháy bỏng trong mình. Nhưng quan trọng hơn, chuyến đi này là điều mình phải làm để xác định rõ tình cảm của mình đối với một người con gái. Đọc tới đây có thể mọi người bảo rằng mình đang mất bình tĩnh. Nhưng quả thật, mình mong muốn chuyến đi này sẽ giúp mình có câu trả lời thực sự cho tình cảm của mình. Liệu chỉ là bạn rất thân trong 20 năm hay đó là tình yêu. Năm nay mình 25 tuổi.

Đến đây chắc là đã hết lí do cho chuyến đi dài của mình sẽ bắt đầu từ Hồ Chí Minh --> TP.Huế lý trình khoảng 1063 km. Mình rất hiểu những nguy hiểm cũng như gian khó mà chuyến đi sẽ đem lại cho bản thân. Nhưng có lẽ con tim có những lúc mà khối óc không thể hiểu được. VÀ THẾ LÀ TA CỨ ĐI.

Nhưng nói gì thì nói. Đi xa mà không chuẩn bị là không được, đi càng xa càng khó thì phải chuẩn bị càng chu đáo. Vốn dĩ mình không muốn chuyến đi này là lần cuối cùng.:D

Đi từ HỒ CHÍ MINH --> TP.HUẾ ĐI THẲNG QUỐC LỘ 1A
1/ Thời gian bắt đầu : khoảng giữa tháng 4 năm 2013.
2/ Thời gian hoàn thành : 40 ngày trở lại từ lúc xuất phát.
3/ Phương tiện : Động cơ một sức người:D (đi bộ ấy).
4/ Tài chính : Khoảng 5 triệu để trong ATM Agribank và 1 triệu trong túi (chưa bao gồm bảo hiểm nếu cần) và một vé máy bay khi đã tới đích an toàn dành cho khi trở về HỒ CHÍ MINH.
5/...
6/...
7/...

Hành lý mang theo:
1/ Bốn bộ quần áo dài tay, 2 bộ quần áo ngắn tay.
2/ Một bộ mùng và mền dã chiến, một áo mưa, một con dao.
3/ Một máy ảnh, một điện thoại, một laptop (nếu hành lý cho phép), 2 pin cho máy ảnh và 2 pin cho điện thoại và bộ sạc cho điện thoại.
4/ Một bộ giấy tờ tùy thân gi họ tên và hướng dẫn tìm kiếm nếu có tai nạn.
5/ 3 Chai nước loại 1,5l , 0,5 kg lương khô. Băng gạt và thuốc cảm cúm.
6/ 1 quyển tập và 4 cây bút bi. (dùng thu thập lời chúc cho điều mình mong muốn).
7/...
8/...

Hiện tại mình đang ra sức tập thể lực:
A/ Đi bộ 10km/ngày trước khi đi làm buổi sáng.
B/ Nhảy dây liên tục trong 1h vào buổi tối khi làm về trước khi ăn cơm tối lúc 8h30.
C/ Hít đất và gập bụng mỗi thứ 200 cái trong cả ngày.
D/ Thời gian cho việc này là thực hiện từ giữa tháng 7 năm 2012 tới cách ngày đi khoang 5 ngày.
:)
E/...
F/...
G/...
H/...

Mình rất rõ với một mem mới như mình (khi mà quảng đường xa nhất mình từng đi bộ chỉ khoang 200 km) thì đây là một thử thách rất khó khăn (có thể là một trong những điều nguy hiểm nhất đời mình từ trước đến sau này).
Vì vậy rất mong mọi người hãy bớt chút thời gian mà tư vấn cũng như góp ý để hành trình của mình an toàn đến mức không đến nổi nguy hiểm tính mạng:D. Những ... là những điều mình rất mong mọi người bổ sung cho mình.

Tất nhiên một điều không thể thiếu là lịch trình của chuyến đi, mình đang cố gắng tìm thông tin và hoàn thành sớm nhất có thể (hy vọng là trong 2 tháng có thể xong) và sẽ post lên để mọi người chỉ bảo chổ được và chưa được.:)

Cảm ơn mọi người đã đọc và mong nhận được hồi âm từ các bạn, nhưng trái tim nồng nhiệt.

Và cuối bài: "Yêu hay không, phải vượt qua thử thách mới chứng thực được. Hành trình của trái tim không có sai hay đúng".

Last edited:

Chao ban, Minh la Bich cung o DN, chuyen di xuyen Viet nay dai ngay qua nen chac minh ko tham gia duoc, nhung neu co di dau hay hay ru minh cung di nha! Nick cua minh luong.bich49! hihi

Re: Chuyến đi xa và tự tìm câu trả lời cho bản thân.

Chao ban, tuy ko co kinh nghiem de chia se voi ban, nhung co dieu minh muon noi voi ban: Dung ban tam nhung dieu nguoi khac nghi gi, quan trong la ban song that voi chinh minh. Minh thay suy nghi cua ban rat de thuong, dang tran trong, minh ung ho ban. Co len! Di ve nho ke cho minh nghe hanh trinh nhe:)

Rất cảm ơn ngocbinh_88 đã ủng hộ mình, mình cũng 88 đó 02/01/1988. Có lẽ một thằng con trai như mình sống quá thiên về tình cảm. Nhưng trong mình luôn thôi thúc làm bất cứ điều gì khi mình nghĩ ra (tất nhiên là không phạm pháp và trái với đạo lý).

Có lẽ chuyến đi này sẽ làm tổn thương tới ít nhất là 2 người, bạn gái hiện tại của mình và bạn trai của cô bạn thân của mình. Mặt dù mọi người bảo mình ích kỷ. Nhưng mình cảm thấy nếu không nói ra điều này thì người ân hận nhất sẽ là mình. Vì vậy dù rất muốn nhưng có lẽ kết quả của chuyến đi sắp tới này mỉnh chỉ mong muốn tìm ra tình cảm đích thực. Còn việc EROS có giúp mình hay không thì mình chưa dám nghĩ tới.

Rất mong nhận được đóng góp từ mọi người. ĐỂ CHUYẾN ĐI NÀY CỦA MÌNH AN TOÀN HƠN MỘT CHÚT.

Nhân tiện, mình đang tìm hiểu về loại ba lô, giày hoặc dép có quai hậu và dao chuyên dụng cho chuyến đi, vậy ai có thông tin gì thì chia sẽ với mình nhé. Nếu không thì nhắn tin hoặc nhá máy ngoài giờ hành chính theo số 0933 893 537 gặp Nhật mình sẽ gọi lại

Cảm ơn và mong hồi âm từ mọi người.:D

Last edited:

Vừa rồi mình có gọi điện cho jack - người đạp xe từ HCM ra HN, được bạn ấy tư vấn cho một số điều, mình rất cảm ơn jack. Tuy vậy 2 đứa có cách đi khác nhau. Nên mình rất mong mỏi các anh, chị và các bạn, đã xuyên việt nói chung và các mem đã từng đi bộ đường dài trên đất nước Việt Nam nói riêng, có thể cho mình kinh nghiệm dù ít hay nhiều.

Cụ thể có thêm việc tập thể lực thì ngoài những điều trên, có bổ sung gì nữa không, để mình có sự dẻo dai trước chuyến đi xa này.

Cảm ơn.

Mình không đưa ra những nhận xét khác, chỉ đưa ra cho bạn ít thông tin bổ ích mà thôi. Bạn đã đi bộ thì phần đau nhất chính là đôi chân của bạn, cứ tính từ mặt bàn chân trở lên tới đầu, cơn đau theo tỷ lệ thuận. sơ qua
chọn giày: ít tiền thì bạn nên chọn giày bata hoặc giày thượng đình <100 ngàn hoặc mua giày của quân đội mà đi là hợp lý, nhiều tiền thì mua giày tốt mà đi (quan trọng nhất)
Nên chọn thẻ Việt In Bank cầm đi vì ở ngoại ô thì Bank này là nhiều nhất, còn Nông Nghiệp Bank thì hơi ít
không nên cầm chăn màn chiếu làm gì cả vì đây là đi bộ, 1 chiếc ba lô và vài bộ quần áo, 1 chiếc điện thoại và máy ảnh, không nên cầm theo laptop làm gì cả, vì nó sẽ thêm 2 cân vào vai rất nặng và cồng kềnh, smartphone là đủ rồi, 1 gói slapat dán chống cơn đau, 1 gói bông, 1 băng gạt, 1 miếng vải mưa vuông, 1 chiếc mũ cối và điều đặc biệt là không được mang theo dao hoặc vũ khí ( dao dọc giấy thì được) vì nếu gặp cướp thì vũ khí đấy vô tác dụng thôi mà nhỡ gặp cơ động kiểm tra hành chính thì sẽ gặp rất nhiều rắc rối đấy ( nếu định mang vũ khí thì nên cầm theo shortgun), chai lavi nửa lít thôi, kem và bàn chải đánh răng, giấy tờ tùy thân đầy đủ và mấy thứ linh tinh
lưu ý là đi bộ thì tất cả đồ đạc phải gói gọn vào trong 1 chiếc ba lô đeo đằng sau lưng thôi, hai tay nên để tự do là tốt nhất
Nếu không quen sống bôn ba ở ngoài mà mang theo nhiều vật dụng quý giá như smartphone, luxury camera thì tốt nhất là nên vào nhà người quen ngủ nhờ hoặc thuê nhà nghỉ ngủ qua đêm hoặc nhờ ace trên internet giúp, không nên xin vào nhà dân làm gì vì thực tế họ sống ở ngoài mặt đường họ bị lừa nhiều rồi nên họ luôn luôn cảnh giác, họ không cho ngủ nhờ đâu, đừng mất công, nếu là dân văn phòng không quen nặng nhọc thì chỉ giới hạn 7 kg trở xuống thôi, đừng tham vì khi vừa mới đeo vào lưng thì nhẹ nhưng đi bộ nhiều, sức khỏe yếu xuống thì 7 kg nó sẽ nặng lắm đó.
tạm thời chia sẻ thế đã, mỗi người góp một ý kiến đi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,268
191,737
Latest member
win79rocks
Back