What's new

[Hỏi đáp] XE MÁY, Nam - Bắc

Re: Chuyến đi xa và tự tìm câu trả lời cho bản thân.

à, mà quên, chưa chia sẻ 1 cái quan trọng nữa, nếu tiếc tiền không vào nhà nghỉ ngủ (khoảng tầm 100-->150 nghìn thôi) thì có 1 cách rất hay đó là gặp bác xe ôm trung tuổi nào đó (nhớ là trung tuổi đến cao tuổi) lân la hỏi xem bác có cho ngủ nhờ qua đêm không, trả bác khoảng 30 --> 50 nghìn thôi và chỉ cần 1 chỗ ngủ an toàn qua đêm là được, các bác sẽ đồng ý ngay thôi mà vì các bác ấy là người từng trải, nhìn người là biết ngay người tốt, người xấu nên các bác ấy sẽ giúp. vậy thôi, goodluck

Sáng ra đã thấy bạn 987 cho ý kiến. Rất cảm ơn bạn. Về những điều bạn nói mình thấy hiểu thêm mấy việc.
Còn chuyện mang theo dao, chắc sẽ là một con dao thái lan nhỏ (dùng để gọt thức ăn là chính).
Hiện tại có thêm 2 điều đang tìm hiểu nữa là:
1/ Áo đi thì có dài có ngắn rồi, nhưng quần bên ngoài thì là loại quần lững
2/ Việc mang balo trên vai khoảng 12 14h 1 ngày thì ra mồ hôi lưng là điều không tránh khỏi, có cách nào hạn chế được không, vì mình sợ ma sát và mồ hôi sẽ gây ra viêm hay lỡ vùng lưng.

đây là quảng đường mình tìm được

TP.Hồ Chí Minh đi TP.Huế

Huế (km 824, tỉnh Thừa Thiên-Huế)
Đà Nẵng (km 929)
Tam Kỳ (km 991, tỉnh Quảng Nam)
Quảng Ngãi (km 1054)
Quy Nhơn (km 1232, tỉnh Bình Định)
Tuy Hòa (km 1329, tỉnh Phú Yên)
Nha Trang (km 1450, tỉnh Khánh Hoà)
Phan Rang - Tháp Chàm (km 1528, tỉnh Ninh Thuận)
Phan Thiết (km 1701, tỉnh Bình Thuận)
Xuân Lộc (km 1867, tỉnh Đồng Nai)
Long Khánh (km 1867, tỉnh Đồng Nai)
Thống Nhất (km 1867, tỉnh Đồng Nai)
Trảng Bom (km 1867, tỉnh Đồng Nai)
Biên Hòa (km 1867, tỉnh Đồng Nai)

Bình Dương (km 1879)
TP Hồ Chí Minh (km 1889)

Hành lý:
o 5 bộ quần áo dài tay, 1 mũ rộng vành.
o 1 kéo loại vừa, 2 chai nước suối loại trung.
o 1 áo mưa cánh dơi, 1 gói salonpat, bông băng.
o 2 đôi giày dùng cho đi bộ (đang tìm hiểu).
đang tìm thêm góp ý trước chỉnh lại
o 2 thẻ ATM agribank và BIDV.
o 0,5 kg lương khô.
o 1 túi đựng giấy tờ tùy thân gi rõ về cá nhân.
o 1 quyển tập và 4 bút bi.

ĐÂY SẼ LÀ NƠI MÌNH HOÀN THIỆN VIỆC CHUẨN BỊ CHO CHUYẾN ĐI VỚI SỰ GIÚP SỨC CỦA MỌI NGƯỜI.

Xin cảm ơn rất nhiều.:D

Last edited:

Sao k kiem một xe kéo tay, bỏ hết đồ vô rùi kéo cho nhẹ. thấy đi xe đạp khỏe hơn...

Hì. Biết rằng đi xe đạp cũng có cái hay của nó. Nhưng chuyến đi này đối với mình như là một cuộc khảo nghiệm:
1/ Liệu tình cảm của mình thật sự là gì.
2/ Nếu nó thật sự là yêu thì mình có đủ quyết tâm để dành giật không. Còn nếu mình không thể hoàn thành chuyến đi này thì chỉ trách mình đã thiếu đi quyết tâm, mà đó là điều cần cho một mối quan hệ được xây dựng mới mà.

RẤT MONG CÁC ACE THAM GIA ĐÓNG GÓP Ý KIẾN ĐỂ MÌNH CÓ MỘT CHUYẾN ĐI AN TOÀN NHẤT CÓ THỂ.

0933 893 537 hoặc [email protected] gặp NHẬT.

CHÂN THÀNH CẢM ƠN MỌI NGƯỜI ĐÃ GHÉ THĂM.

Giúp tiếp: bạn đừng lên mặc quần dài tập thể dục bởi vì hai cái ống quần nó cứ cọ sát khó chịu (đối với đàn ông thôi), và điều quan trọng là càng thoáng khí càng tốt,do vậy nên mặc quần ngố (chắc trong nam gọi là quần lửng) dài đến quá đầu gối ấy, loại này nó dày bảo vệ đùi tốt. nếu không mặc quần bò cũng được nhưng không được mặc quần âu mà tốt nhất đi thì mặc quần ngố đi là hợp nhất, gần đến nơi thì mặc quần dài.
không nên mang màn đi vì bạn có đi rừng đâu mà phải cần thiết mang theo nó, nếu có ngủ ria đường thì mang theo lọ thuốc xịt muỗi là được rồi, màn nó chiếm dụng khá nhiều thể tích chiếc ba lô đấy và lại khi bạn mắc màn ria đường ngủ thì bạn sẽ trở lên đặc biệt đó, nghiện đi đêm sẽ vào hỏi thăm. nếu muốn ngủ ở ngoài thì cứ tìm 1 căn nhà nào đó có vỉa hè rộng mà nằm ra thôi, chẳng ai để ý làm gì đâu hoặc tìm chỗ nào có mấy bác bảo vệ ấy, xin tá túc qua đêm. Rất nhiều cách, không nên mang màn đi, nên mang 1 miếng vỏ chăn mỏng làm đệm hoặc đắp đề phòng lạnh. Mang 1 chai nước thôi, 2 chai sẽ lại thêm nặng và không cần thiết, uống xong thì mua chai mới hoặc vào nhà dân xin chai nước rồi đi tiếp. Không biết trong bạn gọi áo mưa cánh dơi là gì chứ ngoài này bọn mình gọi là áo mưa tấm, hình chữ nhật mà màu xanh đó, giá 6 nghìn đồng dùng rất bền và rất tiện lợi khi đi dã ngoại, giống với loại du kích của ta hồi trước đó, tiện lợi lắm, mang áo mưa đi làm gì, 1 miếng xà bông laipoi, 1 đôi giày thôi bạn à, 2 đôi làm gì ( hoặc mang thêm một đôi giày da), tuyệt đối không được đi hành trình bằng giày da vì giày da không thiết kế để đi xa, bàn chân bạn sẽ phản tự nhiên dẫn đến đau khớp, nên đầu tư mua một đôi giày của quân đội, loại giày vải dã chiến mà các bà lao động hay ưa chuộng đó, giá ngoài này là 80 nghìn, đi rất êm và thoải mái, nhẹ, bền. bạn đi từ đây ra bắc cũng ok luôn. Riêng tiền và thẻ nên chia ra làm nhiều phần nhỏ cất mỗi chỗ một ít, tức là bỏ trứng vào nhiều giỏ, đề phòng thôi mà, cho ít tiền dưới giày để đề phòng bất trắc, phòng thân. 1 tờ giấy ghi rõ họ tên, quê quán, số điện thoại liên lạc với người thân để đề phòng có chuyện gì người khác còn biết giúp. Mang đèn pin cũng được nhưng quốc lộ 1a thì cũng không cần, nói chung không cần nhiều thứ đâu vì dọc đường quốc lộ 1a nhà nhà san sát, bách hóa mọc như nấm ấy mà. còn về cái chuyện mồ hôi thấm vào ba lô và không thoát được dễ có khả năng sinh nấm thì đúng là có thể, nhưng một ngày bạn tắm 1 lần thì chẳng việc sao cả, nếu ngại nó ngấm vào ba lô thì lấy cái tấm vải mưa mà chắn nó vào, mà tốt nhất tìm cái áo mềm mại nào đó mặc ở trong cho cái ba lô nó có cọ sát cho đỡ bị đỏ da, khẩu trang, kính chống bụi( có cũng được), nhớ là phải mang smartphone đi nhé, không cần mang laptop đi đâu vì laptop rất nặng( ở đây là cộng thêm vào sẽ nặng) tốt nhất là 2 tay phải được tự do, đồ đạc chỉ gói gọn vào ba lô thôi, tối ngủ thì trải cái tấm vải mưa ra làm giường, xịt ít thuốc muỗi, và ngủ nhưng phải nhớ cất kỹ điện thoại và máy ảnh nhé, điện thoại tốt nhất là cho vào trong quần trong, còn máy ảnh thì buộc vào cổ nhé( không phải đeo) vì khi bạn đi bộ sẽ rất tốn sức, chân chắc chắn sẽ đau và ngủ sẽ thiếp đi. Đây là ý kiến của riêng mình thôi, cũng có thể chỉ áp dụng được cho riêng mình thôi, các bạn khác vào góp thêm ý tưởng nhé cho bạn ấy hoàn thiện chuyến đi tốt đẹp, bạn cứ chọn ra mấy cái ý tưởng của mình, cái nào cảm thấy phù hợp thì lấy. đây toàn là những cái mà mình đã từng trải qua rồi mà

Cảm ơn 987 đã hướng dẫn nhiệt tình. Có điều mình muốn hỏi.
Trong lần đi trước khoảng 200km, mình có dùng giày và gặp kết quả là vùng cổ bàn chân bị ma sát nhiều gây đau. Vì vậy không biết có thể khắc phục được không, có nên mang theo một đôi dép lào hoặc giày quai hậu để thay không. Và nếu mua giày đi từ HCM-->TP.Huế thì khoảng mấy đôi và giá cả thế nào, mình chỉ có khoang 600k cho giầy dép.Còn quần thì mình thấy bạn nói cũng đúng, nên có lẽ mình sẽ thay đổi mục này.

Last edited:
Re: Đồng Nai - Hà Giang Những cung đường núi biển đẹp nhất Việt Nam

mình ở dalat.cũng vừa phượt tháng trước.nếu bạn đi theo cung đường HCM thì mình có thể giúp bạn,từ dalat lên sa pa,sang hà giang,cao bằng...

Kinh nghiệm là chống hằm thì mặc 1 cái quần thôi ^^. mang theo một hộp phấn em be Gohnson để chống hăm. Mà phải có đèn pin nhé quốc lộ đấy nhưng nhiều khúc chẳng có đèn đâu (Bình Thuận / Ninh Thuận/ gần Huế).

Nếu lỡ mang dao thì mang dao xếp khỏi đâm lủng đồ đạc. Mang theo sợi dây dù nữa tối nghỉ nhà trọ giặt quần áo phơi lên máy lạnh sáng thì khô -> nên mang xà bông giặt đồ + xà bông gội đầu kiêm tắm toàn thân mấy cai gói nhỏ nhỏ cho khỏi đổ.

Bạn nói mang lương khô mình không rõ là loại gì nhưng nếu là loại thanh nhỏ nhỏ cứng cứng thì không nên vì nó ..cứng và ăn vào khát nước. Hồi đó mình hay mang theo bánh gạo + các loại bánh linh tinh quan trọng là coi thành phần calo của nó càng nhiều càng tốt vì đi tốn sức mà. Nếu bụng yếu thì nên mang chai berberin nữa tính vào phần thuốc.

Nên đi sáng sớm (3h+ ) và chiều nghỉ sớm đi đừng đi tối quá nguy hiểm.Tầm khoảng 4h-5h kiếm chỗ nghỉ được rồi.

Dọc đường uống nước có thể uống Redbull thấy cũng có nhiều năng lượng chống mệt. hồi đó đi ngày nào cũng làm 2 3 lon. Lựa loại chính hãng của Thái nhé đừng xài hàng VN chất lượng không bằng đâu. Giá từ 7-10k/lon tùy chỗ.

Ăn cơm thi đừng ăn ở mấy quán cơm Bắc Nam đa phần là mắc, nhưng mấy chỗ đó thì đi tolet sướng, tolet cũng có thể tìm thấy ở mấy trạm xăng hoặc lộ thiên (tùy khúc nha vô tp mà làm lộ thiên thì cũng không ổn lắm) -> mang giấy vệ sinh vì 99% tolet ngoài đường không có nước rửa đâu (cái này nhiều bác sẽ nhăn mặt nhưng phải nói :))

Tạm thời nhớ ra nhiu đó khí nào nhớ nữa thì post tip ^^

Tuyển thêm 1 xế vượt trường sơn - chinh phục "tứ đại đỉnh đèo" tháng 12.2012

Chào ae phượt,

cham cần tuyển thêm 1 xế tay lái lụa và ngựa chiến tí.

Hiện cham già đã lên cung đi từ sg - theo đường trường sơn - chinh phục "tứ đại đỉnh đèo"

1 - pHa đin
2 - ô quy hồ
3- khâu phạ
4 - mã phí lèng

ngoài ra sẽ ghé "phình hồ - trạm tấu"

- đèo lũng lô....

Thời gian xuất phát đầu t12-2012. Dự kiến hết tháng 12.

Chi tiết pm cham nha

hoặc

y!m: Chamgia

face www.facebook.com/chamgia

thân.

Re: Cào cào xuyên Việt từ HCM - Mùng 4 đến 11 Tết

lót dép lào hóng cụ phát

dọc đường có phải vứt đôi lốp chọc cái săm nào không cụ ? có gì thì pốt lên cho anh em với nhé hehe

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,268
191,737
Latest member
win79rocks
Back