What's new

[Tổng hợp] Xuyên Việt bằng xe máy chiều Hà Nội - TP.HCM

Re: Thử sức xuyên Việt đầu tháng 6/2011

Chuyến xuyên việt này, mục tiêu là đến những địa danh nổi tiếng của đất nước
mình đang tìm nó trên mạng cũng như sách du lịch.

nên không có lịch trình đường đi mà chỉ có những điểm đến thôi

cám ơn bạn đã quan tâm :)

đầu tháng 6 mình xin nghỉ phép để đi xuyên Việt-thực hiện ước muốn lâu nay. ngày khởi hành sẽ là ngày 04 hoặc 06 tháng 6.Dự kiến chuyến đi cả ra lẫn vào sẽ là 15 ngày. Lịch trình cụ thể của mình sau:

Ngày 1:

1.Hà nội - Xuân mai (QL 06 – 35.1 km – 40’)
2.Xuân Mai - thị xã Thái hòa (QL HCM – 252 km – 3h30’)
3.Thị xã Thái hòa – Ngã 3 Yên Lý (rẽ trái QL 48 – 30 km – 30’)
4.Yên Lý – Vinh (QL 1A – 52 km – 50’)
5.1.Vinh – Đồng Hới (QL 1A – 194 km – 3h10’)
*Tổng chiều dài là 563 km.

Ngày 2:

1.Đồng Hới – Quảng Trị ( QL1A – 113 km – 2h) hoặc (đường HCM – 127 km – 2h10’)
2.Quảng Trị - Huế ( QL1A – 60km – 1h)
3.Huế - Đà Nẵng (QL1A – 100 km – 2h)
*Tổng chiều dài là 290 km

Ngày 3:

1.Đà Nẵng – Non nước (QLLê Văn Hiến – 13 km – 20’)
2.Non nước – Hội An (QL607 – 23 km - 30’)
3.Hội An – Quảng Ngãi (QL1A – 136 km – 2h30’)
*Tổng chiều dài là 170 km

Ngày 4:

1.Quảng Ngãi – Ga Diêu Trì (QL1A – 107 km – 2h)
2.Ga Diêu Trì – Tuy Hòa (QL1A – 129 km – 2h)
3.Tuy Hòa – Nha Trang (QL 1A – 120 km – 2h)
*Tổng chiều dài là 356 km

Ngày 5:

1.Nha Trang – Đà Lạt (QLKhánh Vĩnh – Đơn Dương [QL2&723] – 140 km – 2h)
2.Đà Lạt – Bảo Lộc (QL20 – 115 km – 2h)
4.Bảo Lộc - Dầu Giây (QL20 - 116 km – 2h)
5. Dầu Giây – SG (QL1 – 70 km – 2h)
*Tổng chiều dài là 455 km

Chi tiết lịch trình các bạn xem tại http://www.mediafire.com/file/v20z21495ip2sc4/Plan1.doc

mình và thằng em có kế hoạch dự định đi như trên. mong anh em đóng góp ý kiến để mình có kế hoạch hoàn chỉnh nhất trước khi đi. Nếu ai đã đi như trên cho mình xin số điện thoại để mình hỏi thêm.cảm ơn.

Last edited:
Re: Xuyên Việt bằng xe máy đầu tháng 6 (khởi hành 04 hoặc 06.06)

em nghĩ ngày đầu bác đi cập rập quá :gun em khuyên chỉ nên đi khoảng 300 - 350 km/1 ngày thôi, tầm 8 tiếng đi trên đường cũng đủ đỏ mông rồi :T:T...rồi dừng chân ở vinh mà thăm thú ;)

em nghĩ ngày đầu bác đi cập rập quá :gun em khuyên chỉ nên đi khoảng 300 - 350 km/1 ngày thôi, tầm 8 tiếng đi trên đường cũng đủ đỏ mông rồi :T:T...rồi dừng chân ở vinh mà thăm thú ;)

em nghĩ là không cập rập bác ạ vì e hỏi mấy bạn ở Vinh rùi. nếu đi đúng cung đường 1A kết hợp với HCM HW thì chỉ mất có 5 tiếng ô tô, đường này không bắn tốc độ nên xe máy mình cũng chạy được vân tốc tương đương ô tô nên cũng sẽ chỉ mất 5-6 tiếng. Lý do tiếp theo là ngày đầu mình chạy, sẽ rất "húng" thế nên cần lợi dụng triệt để cái "húng" này. Đi sớm cho mát, đường đỡ đông (5-6h sáng) đến Vinh mới có 10-11h trưa, ăn trua xong thì cố đến Đồng Hới lun bác ạ.

Chào bạn, mình cũng muốn tìm bạn đồng hành đi xuyên Việt cùng cho vui[Mình cũng đã lập một topic trên diễn đàn rồi đấy]. Nhưng vì mình hiện đang không có mặt ở Việt Nam mà đến 30/5 mình về Việt Nam nên là mình muốn hỏi bạn có thể dời lịch sang đầu tháng 6 để anh em đi cho vui không? :D

Mình thấy ngày 1 và 5 của bạn trên dưới 500km là hơi phiêu đấy. Một ngày bạn chỉ nên đi khoảng 300km đổ lại là ổn, còn để thời gian thăm thú những nơi mình đến nữa chứ.

Chào bạn

Mình rất vui khi bạn quan tâm đến topic này
Hiện tại mình vẫn chưa nghỉ việc, phải làm tới cuối tháng 5 do yêu cầu công việc
Nên có thể dời lại những ngày đầu tháng 6.

Cảm ơn bạn nhé. Vì mình đang thi final nên hiện chưa bàn chi tiết lịch trình với bạn được, thế bạn có thể gửi mình lịch trình vào mail của mình để mình xem qua được không:D [email protected]
Và nữa là bạn đã có dự định đi bằng phương tiện gì chưa. Bằng xe máy hay là đi bus (tàu). :D

Mình thấy lịch trình này phù hợp với những người có sức khỏe nhưng lại có ít thời gian để đi. Nếu bạn có nhiều time thì mình nghĩ bạn nên đi lâu hơn và chia nhỏ số km/ ngày để có thời gian thăm thú nhiều nơi, :)

Mình thấy bạn đi 1 ngày gần 500km là không ổn tí nào cả. Bạn đủ sức khỏe nhưng bạn phải tính là đi liên tục như vậy thì xe của bạn có chịu nổi không vì đa số xe máy ở VN đều giải nhiệt bằng gió (ngoại trừ bạn đi xe phân khối lớn hay exciter có giải nhiệt bằng két nước). Thường thì 1500km xe cần thay nhớt 1 lần để đảm bảo cho máy. Cái quan trọng không kém là lốp xe và ruột xe của bạn thế nào. Con ngựa sắt đồng hành với mình là vô cùng quan trọng đó bạn. Rất nhiều bạn ở diễn đàn khuyên bạn nên đi 1 ngày khoảng 300km là hết sức hợp lý đó bạn.
Nếu bạn chỉ có 15 ngày, bạn có thể đi từ Bắc vào Nam khoảng 12 ngày sau đó quay lại Sài Gòn, nghỉ ngơi rồi ship người và xe về lại Hà Nội thì sẽ có nhiều thời gian hơn cho chuyến đi của bạn. Chứ đi như lịch trình trên chủ yếu là ngồi trên xe, chẳng thăm thú được gì thì cũng phí quá.
Vài lời chân thành, có phật ý thì đừng buồn nha chủ thớt.
Goodluck and have a good trip

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,934
191,781
Latest member
ngaaaa
Back