What's new

[Tổng hợp] Xuyên Việt bằng xe máy chiều Hà Nội - TP.HCM

Re: Xuyên Việt bằng xe máy đầu tháng 6 (khởi hành 04 hoặc 06.06)

Mình thấy ý kiến của bác Lactamha rất hợp lý đó, bạn chạy hơn 500km/ ngày chịu không nổi đâu, (cả người lẫn xe) Chạy liên tục như vậy nếu xe thông thường thì khoảng 3 - 400km là phải thay dầu để đảm bảo cho xe, không thay kịp sẽ biết liền ah, xe chạy nóng mà khó chịu lắm, không bứt lên được. Còn cả người nữa, sức đâu mà bạn mài đũng quần cả ngày như thế, :)) (Cái này mình chưa xuyên Việt nhưng đã thử, 500km/ngày - đến ngày thứ 2 là chẳng muốn làm gì nữa, híc)
Vài ý kiến chia sẻ, mong bạn đừng sợ mà nhụt chí nhé.
Chúc bạn thành công. (c)
(BB)

Lỡ chúc bác thành công rồi thì câu thêm bài nữa zậy, hehe :D
Mình xem lịch chưa thấy bạn hạch toán chi phí đó, phải tính 1 ngày hết bao nhiêu (dự trù) :) để mọi người còn biết mà join nữa.
Với lại xuyên việt thì cũng phải để xem xét, ngó nghiêng chứ? Những địa chỉ đẹp bạn đều bỏ qua hết cả, chỉ sao đi cho hết lịch trình thì phí quá. :)
Đến đây chắc là hết ý kiến rùi, keke
Chúc bác thành công lần 2. (c)

Re: Xuyên Việt đầu tháng 6- Hà Nội- Sài Gòn!!!!!

hic he sap den roi ma chua co ke hoach gi ca co bac nao o? thanh hoa ko chung ta to chuc di 1 chuyen. hien em dang lam o? khoa cap cuu ngoai benh vien da khoa tinh thanh hoa. co ai co ke hoach di dau thi alo em di vs số điện thoại 0986506554

Re: Xuyên Việt đầu tháng 6- Hà Nội- Sài Gòn!!!!!

di chua vay cho em di voi. nha e o thanh hoa ne nhung que goc o? huế nên các pác ko lo em biết đường mà có gì alo cho em 0986506554

Ngày 5:

1.Nha Trang – Đà Lạt (QLKhánh Vĩnh – Đơn Dương [QL2&723] – 140 km – 2h)
2.Đà Lạt – Bảo Lộc (QL20 – 115 km – 2h)
4.Bảo Lộc - Dầu Giây (QL20 - 116 km – 2h)
5. Dầu Giây – SG (QL1 – 70 km – 2h)
*Tổng chiều dài là 455 km

Thấy trên diễn đàn cũng nhiều anh em góp ý rồi nên cũng chỉ chia sẻ kinh nghiệm của mình.
Cung đường Đà Lạt - Sài Gòn, bạn khó có thể chạy trong vòng 6h vì những lý do sau :
+ Thời gian nghỉ dọc đường, nhất là sau 5 ngày chạy xe. Ước tính nghỉ 2 chặng khoảng 1 tiếng.
+ Cung đường đèo, không hiểm trở như phía bắc nhưng nó vẫn cứ là đèo, không cẩn thận là toi. Xe ô tô chạy tuyến DL-SG còn mất đến 7 tiếng nữa mà.
+ Đây là cung đường rất nhiều đoạn "bắn tốc độ":LL:LL. Nếu chạy nhanh hoặc không quen "điểm", bạn sẽ gặp rắc rối lớn về tiền bạc và thời gian với các chú Bồ Câu đấy. Đặc biệt chú ý các đoạn vừa xuống dốc hoặc lấy trớn để chạy lên dốc :D

Dù sao vẫn chúc bạn thành công trên cung đường xuyên Việt.

Mình thấy ngày 1 và 5 của bạn trên dưới 500km là hơi phiêu đấy. Một ngày bạn chỉ nên đi khoảng 300km đổ lại là ổn, còn để thời gian thăm thú những nơi mình đến nữa chứ.

mình cũng nghiên cứu nhiều rùi. ngày thứ nhất mới đi nên vẫn "húng", mà đi theo đường 1A+HCM đến Vinh chỉ mất nhiều nhất là 6 tiếng, nhanh thì 4 tiếng=> vẫn kịp đi Đồng Hới. (Vì thật ra từ HN vào Đồng Hới chả có j tham quan cả). Ngày thứ 5 có thể hơi phiêu vì lúc đấy ai cũng mệt rùi nhưng hơn 400 là về đích nên mình hi vọng mọi người sẽ "cố" về đích :)

Mình thấy bạn đi 1 ngày gần 500km là không ổn tí nào cả. Bạn đủ sức khỏe nhưng bạn phải tính là đi liên tục như vậy thì xe của bạn có chịu nổi không vì đa số xe máy ở VN đều giải nhiệt bằng gió (ngoại trừ bạn đi xe phân khối lớn hay exciter có giải nhiệt bằng két nước). Thường thì 1500km xe cần thay nhớt 1 lần để đảm bảo cho máy. Cái quan trọng không kém là lốp xe và ruột xe của bạn thế nào. Con ngựa sắt đồng hành với mình là vô cùng quan trọng đó bạn. Rất nhiều bạn ở diễn đàn khuyên bạn nên đi 1 ngày khoảng 300km là hết sức hợp lý đó bạn.
Nếu bạn chỉ có 15 ngày, bạn có thể đi từ Bắc vào Nam khoảng 12 ngày sau đó quay lại Sài Gòn, nghỉ ngơi rồi ship người và xe về lại Hà Nội thì sẽ có nhiều thời gian hơn cho chuyến đi của bạn. Chứ đi như lịch trình trên chủ yếu là ngồi trên xe, chẳng thăm thú được gì thì cũng phí quá.
Vài lời chân thành, có phật ý thì đừng buồn nha chủ thớt.
Goodluck and have a good trip

cảm ơn và rất vui vì được nghe sự đóng góp của bạn:)
1. con Xích Thố của mình mang tên Exciter( mới mau tháng 04) nên mình thấy cũng yên tâm bận ạ :D
2. mình dự định đi từ HN vào QN () sẽ thay dầu lần đầu vì đường đoạn này cũng không khó đi cho lắm. đến SG mình sẽ thay lần 2 vì đoạn sau chủ yếu là đèo và đường núi. chơi miền Nam xong, trước khi ra thay dầu lần 1, đến Đồng Hới tahy dầu lần 2.
3.mình có hỏi qua cách ship xe nhưng minh thấy không được đảm bảo cho lắm, mà thwoif gian vận chuyển cũng lâu lắm (1 tuần ra đến nơi) bạn ạ.

Mình thấy ý kiến của bác Lactamha rất hợp lý đó, bạn chạy hơn 500km/ ngày chịu không nổi đâu, (cả người lẫn xe) Chạy liên tục như vậy nếu xe thông thường thì khoảng 3 - 400km là phải thay dầu để đảm bảo cho xe, không thay kịp sẽ biết liền ah, xe chạy nóng mà khó chịu lắm, không bứt lên được. Còn cả người nữa, sức đâu mà bạn mài đũng quần cả ngày như thế, :)) (Cái này mình chưa xuyên Việt nhưng đã thử, 500km/ngày - đến ngày thứ 2 là chẳng muốn làm gì nữa, híc)
Vài ý kiến chia sẻ, mong bạn đừng sợ mà nhụt chí nhé.

Chúc bạn thành công. (c)
(BB)

cảm ơn bạn. ngày đầu mình chạy 500km nhưng mình chỉ chạy đến Vinh đã nghỉ rùi (370km) sau đó mới chạy tiếp 200 km nữa.
1.tính về quãng đường thì mình thấy ổn vì đoạn đầu mỗi người sẽ lái 150 km rùi đổi xế. mình và bạn mình vẫn đi thường xuyên chạy thẳng về Vinh mà không có vấn đề j. đoạn sau mỗi người chay thêm 1oo km.
2. về xe thì sau khi chạy 150 km, xe sẽ được nghỉ 30min. chạy được 300 km sẽ được nghỉ 3 tiếng => mình thấy sẽ như vậy là ổn.
3. về người.cái này mình thấy khó nhất. vói lịch trình của mình thì ngày 1 và 5 là nhưng ngầy khó nhất và cần những người bền bỉ nhất. vấn đề này mình và e mình đã đảm bảo xong. nếu mọi người tham gia. chúng ta sẽ xem xét lại lịch trình cho ngày thứ 1 và 5

cảm ơn các đóng góp của các bạn.

Lỡ chúc bác thành công rồi thì câu thêm bài nữa zậy, hehe :D
Mình xem lịch chưa thấy bạn hạch toán chi phí đó, phải tính 1 ngày hết bao nhiêu (dự trù) :) để mọi người còn biết mà join nữa.
Với lại xuyên việt thì cũng phải để xem xét, ngó nghiêng chứ? Những địa chỉ đẹp bạn đều bỏ qua hết cả, chỉ sao đi cho hết lịch trình thì phí quá. :)
Đến đây chắc là hết ý kiến rùi, keke
Chúc bác thành công lần 2. (c)

lại cảm ơn bạn :D mình đã lên hoach toán rùi nhưng chưa post. qua đây xin trình bày lun.
1. vấn đề xăng xe, bơm vá. ai có xe tự lo. Như xe mình
Tổng chi phí Xăng : 2.000.000 (cả ra lẫn vào, không tính đi chơi trong SG)
Tổng chi phí dầu : 360.000 (cả ra lẫn vào)
2. Ăn: sáng (20-30) trưa (20) chiều (30)/1 người => tổng 800.000( chỉ tính tiền ăn dọc đường, cả ra lẫn vào)
3.nghỉ: 150-200/phòng 2 người/đêm => nghỉ 3 đếm hết 600/2 người hoặc 1 người

Tổng hoach toán mỗi người hết 4.300.000\xe\1 người (nếu hai người thì xăng dầu sẽ được chia đôi)

Thấy trên diễn đàn cũng nhiều anh em góp ý rồi nên cũng chỉ chia sẻ kinh nghiệm của mình.
Cung đường Đà Lạt - Sài Gòn, bạn khó có thể chạy trong vòng 6h vì những lý do sau :
+ Thời gian nghỉ dọc đường, nhất là sau 5 ngày chạy xe. Ước tính nghỉ 2 chặng khoảng 1 tiếng.
+ Cung đường đèo, không hiểm trở như phía bắc nhưng nó vẫn cứ là đèo, không cẩn thận là toi. Xe ô tô chạy tuyến DL-SG còn mất đến 7 tiếng nữa mà.
+ Đây là cung đường rất nhiều đoạn "bắn tốc độ":LL:LL. Nếu chạy nhanh hoặc không quen "điểm", bạn sẽ gặp rắc rối lớn về tiền bạc và thời gian với các chú Bồ Câu đấy. Đặc biệt chú ý các đoạn vừa xuống dốc hoặc lấy trớn để chạy lên dốc :D

Dù sao vẫn chúc bạn thành công trên cung đường xuyên Việt.

cảm ơn bạn. đoạn này là đoạn mình băn khoăn nhất vid chưa bao giờ đi đoạn này.coi trên google earth thi thấy toàn núi và rừng, rất ít nhà dân= đầy khó kahwn và hiểm nguy(mấy chú Bồ Câu). tất cả thời gian của chuyến đi mình đều lấy trong điều kiện hoàn hảo và vân tốc trung bình là 60km/s nhưng trên thực tế sẽ khó làm đc nên nếu đi thì tất cả các chặng mình sẽ cộng thêm 2-3 tiếng. đoạn này mình mún chia nhỏ ra lắm nhưng chau bít chia như thế nào cho ổn bạn ạ.mong bạn đóng góp thêm ý kiến

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,934
191,781
Latest member
ngaaaa
Back