What's new

[Tổng hợp] Xuyên Việt bằng xe máy chiều Hà Nội - TP.HCM

Xuyên Việt bằng xe máy

Tình hình là em có việc cần phải ra HN trước ngày 15/6 các bác ạ, ban đầu tính đi bằng tàu nhưng giờ tự dưng lại muốn sẵn tiện làm 1 cú xuyên Việt bằng xe máy xem sao. Em dự tính nếu khởi hành ngày 9, mỗi ngày đi đều đều 300-400km thì chắc ra ngoài ấy kịp được. Trên đường đi thì ghé vài điểm đẹp như Nha Trang, Đà Lạt, Quảng Ngãi... thôi (không cần vào Huế).

Kính mong các bác tư vấn giúp em nên đi cung đường nào thì có lợi cho mình nhất ạ? Em cảm ơn các bác :)

Re: Xuyên Việt từ HCM ra HN trong 5 ngày?

Pác đi vậy chỉ có QL1 hoặc đường HCM thôi. Đường HCM thì đẹp hơn nhưng vắng lở hư xe thì tèo còn QL1 thì đông người. Mà pác muốn lợi nhất là lợi về gì vậy: xăng, tiền, thời gian. chúc pác có chuyếh đi vui vẽ

Góp ý tí:

1. Việc của bạn cần có mặt trước ngày 15/6. Ra để có việc chứ không đơn thuần đi ...chơi cho biết. Không nên lãng phí công sức và thời gian như vậy.
2. Với người không quen chạy xe đường dài. 1 ngày mà chạy 300 - 400. Chạy liên tục 3, 4 ngày thì không nên. Đặc biệt lại không quen đường.
3. Đọc lại các cảnh báo về chạy xe trên đường trước khi quyết định.

Re: Xuyên Việt bằng xe máy đầu tháng 6 (khởi hành 04 hoặc 06.06)

Nếu bạn đi đúng tốc độ quy định và không chụp hình dừng nghỉ lung tung thì một giờ sẽ đi được 40km, đó là mìn h chưa nói tới đường xấu đâu nhé, bạn nên điều chỉnh lại lịch trình chứ mình thấy hơn cả chạy sô rồi đó! Thân!

Re: 27/7 hn quảng trị ( nghĩa trang liệt sĩ Trường Sơn ) sau đó lang thang

Chuyến đi của bạn Long thế nào rồi?

:pmod ah , em đề rõ 27/7 mà mod , chắc sẽ đi trên tinh thần solo thôi , khó kiếm bạn đồng hành quá , lang thang các box dulich của mấy forum mãi mà chẳng kiếm đc , xác định tinh thần " vạn lí độc hành" rồi mod làm ơn xóa hộ em đi cho khỏi tốn tài nguyên forum nhé (c) e thử cố xóa mãi mà không được :D

Bạn cứ việc lên đường nếu thấy thích và đã có sự chuẩn bị đầy đủ, lợi lộc hay lãng phí tùy trải nghiệm và điều kiện của mỗi người. Tớ vẫn chạy HCM-HN chỉ trong 4 ngày và vẫn thích thú. Cuối tuần này tớ sẽ lại khởi hành và kg chừng lại đến HN cùng lúc với bạn đấy !

Kế hoạch xuyên Việt tầm 20 ngày giữa tháng 7

Vừa tốt nghiệp đại học xong, mình muốn thực hiện kế hoạch trước 25 tuổi của mình là xuyên Việt bằng xe máy, muốn đặt chân tới mọi miền của Tổ Quốc. Mình dự kiến sẽ lên đường vào tầm giữa tháng 7. Mình có khoảng hơn 20 ngày cho chuyến đi. Mình dự kiến chiều ra sẽ đi tàu. Mình dự kiến đi 2 người. Chi phí mỗi người có tầm 10triệu hơn chút xíu.
Mình rất thích tắm biển lên có thể trong chuyến đi có thể sẽ dừng ở rất nhiều các bãi biển =))

Kế hoạch của mình sẽ như sau :
+ Ngày 1 : chạy xe từ Hà Nội - Vinh (Nghệ An) [Sẽ nghỉ ăn trưa và tham quan thành phố Thanh Hóa chút xíu] : ăn tối, thăm quan, nghỉ đêm tại Vinh.
+ Ngày 2 : chạy xe từ Vinh - Đồng Hới (Quảng Bình) : ăn trưa trên đường, thăm quan, ăn tối, nghỉ đêm tại Đồng Hới.
+ Ngày 3 : thăm quan Phong Nha - Kẻ Bàng và hang 8 Cô gần biên giới Lào. Tối quay lại Đồng Hới ăn tối, nghỉ đêm.
+ Ngày 4 : chạy xe từ Đồng Hới - Huế [Sẽ nghỉ ăn trưa và thăm quan Đài tưởng niệm liệt sĩ tại Đông Hà (Quảng Trị)] : nghỉ ăn tối và chơi tối ở Huế
//Mình mới đi Huế năm ngoái, nên sẽ ko dành nhiều thời gian ở Huế để tiết kiệm thời gian.
+ Ngày 5 : Sáng chơi ở Huế, sau đó sẽ chạy tới bãi tắm Lăng Cô. Tối sẽ có mặt ở Đà Nẵng. Ăn tối, nghỉ đêm ở Đà Nẵng (sẽ thức đêm xem cầu sông Hàn quay :p).
+ Ngày 6 : đi thăm bán đảo Sơn Trà (chùa Ứng Linh,...) + Ngũ Hành Sơn (Hỏa Sơn, Non Nước (tháp Xá Lợi, Cổng Trời,...), Thủy Sơn (Vọng Hải Đài) ). Thăm quan thành phố Đà Nẵng.
+ Ngày 7 : tắm biển ở bãi Non Nước, sau đó đi Hội An. Ăn tối + nghỉ đêm tại Hội An.
+ Ngày 8 : chạy xe từ Đà Nẵng qua Quảng Nam, Quảng Ngãi, Bình Định tới Tuy Hòa (Phú Yên). Ăn tối, nghỉ ngơi ở bãi biển Đại Lãnh.
+ Ngày 9 : chạy xe đi Nha Trang. Ăn trưa, nghỉ trưa. Chiều đi VinPearl.
+ Ngày 10 : Đi Dốc Lết. Chơi ở Nha Trang và gặp mặt bạn bè.

//Nghỉ ngơi dưỡng sức sau 10 ngày đầu tiên.

+ Ngày 11 : chạy xe từ Nha Trang - Đà Lạt (Lâm Đồng) : ăn uống, nghỉ ngơi, thăm quan Đà Lạt.
+ Ngày 12 : chạy xe từ Đà Lạt qua Bình Thuận tới Phan Thiết. Ăn tối, nghỉ ngơi ở Phan Thiết.
+ Ngày 13 : tắm biển, chơi ở Mũi Né.
+ Ngày 14 : chạy xe từ Phan Thiết về Sài Gòn, ăn trưa trên đường, ăn tối, nghỉ ngơi tại Sài Gòn.
+ Ngày 15 : đi Vũng Tàu chơi rồi về Sài Gòn trong ngày. Gặp mặt bạn bè.
+ Ngày 16 : chạy xe Sài Gòn - Cần Thơ : nghỉ ngơi, ăn tối, thăm quan Cần Thơ
+ Ngày 17 : đi chợ nổi Cái Răng buổi sáng. Chạy xe Cần Thơ - Cà Mau. Ăn tối, qua đêm ở Cà Mau
+ Ngày 18 : ra thăm quan mũi Cà Mau + thăm quan tỉnh Cà Mau.
+ Ngày 19 + 20 : chạy xe Cà Mau - Bạc Liêu - Sóc Trăng - Trà Vinh - Bến Tre - Tiền Giang - Mỹ Tho - Long An - Sài Gòn.
+ Ngày 21 : chơi tại Sài Gòn. Tối hoặc sáng hôm sau lên tàu về Hà Nội.

*** Mọi người xem và góp ý cho kế hoạch của mình với. Có địa danh nào hấp dẫn mà mình bỏ xót trên đường đi ko? (Mình ko rành về các danh lam thắng cảnh ở miền trong lắm :() Và có thể rút gọn 1 số chỗ nào để mình tiết kiệm được thời gian bởi mình còn đang phân vân tính tới vùng Tây Nguyên và Phú Quốc. Và với số vốn trên, liệu mình có thể thực hiện được toàn bộ quãng đường này ko?

Last edited by a moderator:
Re: Kế hoạch xuyên Việt tầm 20 ngày giữa tháng 7

Lịch trình của bác khá chặt chẽ rồi. Em chỉ xin ý kiến với bác thế này.!
Với thời gian 20 ngày mà bác nghỉ khách sạn thì 10tr chi phí cho mỗi người e rằng bác hơi vất vả, vì với lịch chạy xe của bác thì mỗi ngày mất chắc cũng tầm 150k tiền xăng (tùy loại xe) rồi, vì ngoài lộ trình đi từ nơi này đến nơi khác bác còn chạy xe lòng vòng thăm quan, cái sự thăm quan đó sẽ ngốn xăng nhiều. Cộng với chi phí chơi bời ăn uống thì em nghi nếu không thắt lưng buộc bụng bác có thể phải về sớm hơn dự kiến.
Vì vậy việc tìm khách sạn bác phải kỹ lưỡng, em ví dụ như ở Nha Trang (nhà em ở NT :D), bác không nên thuê phòng ở khu vực gần đường Trần Phú vì giá phòng ở đó tầm 300k là rẻ nhất, bác có thể chạy hết đường Trần Phú, qua cổng không quân, qoẹo phải vào đường Hoàng Diệu, đó là khu Bình Tân, ở đó có nhiều k/s mới mở, giá rẻ, lại cũng gần bãi biển, là khu của Hải quân, an ninh. Bác có thể nghỉ tại đó. Gợi ý cho bác là ngay đầu đường Hoàng Diệu, khúc Trần Phú cua vào bác sẽ thấy 1 khu khá rộng lớn là khu "Đoàn an dưỡng không quân 20". Bác cứ vào hỏi phòng thuê, ở đó có phòng trống là cho khách du lịch thuê luôn, giá rất rẻ (gần như mặt tiền Trần Phú, sát biển) mà chất lượng rất tốt.

Kinh nghiệm của em là nếu chủ động phương tiện đi lại rồi thì không bao giờ thuê phòng ở khu trung tâm, sẽ tiết kiệm được kha khá đấy.! :)

Re: Xuyên Việt đầu tháng 6- Hà Nội- Sài Gòn!!!!!

Cực Bắc mình đi từ đợt tháng 9 năm ngoái thì không cần phải thủ tục gì nhiều. Cứ đến là đi thôi =). Với chặng xuyên Việt dài ngày như thế này thì đi Quản Bạ, về cũng đường Quản Bạ chứ đi Du Già - Mậu Duệ thì phá thể lực lắm. Mình recommend bạn đi cực Tây trước, xong qua Sapa, đi Hoàn Su Phì lên Hà Giang.
(

cháu thấy cụ recommend thế là chuẩn đấy ạ
đi từ cực Tây sang cực Bắc thuận lợi về đường xá hơn
lúc đi chịu khó vất vả tí
lúc về từ Hà Giang đến Hà Nội thì toàn đường đẹp thôi, đi đỡ nản

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,935
191,782
Latest member
innobrand8386