What's new

[Tổng hợp] Xuyên Việt bằng xe máy chiều Hà Nội - TP.HCM

Re: Kế hoạch xuyên Việt tầm 20 ngày giữa tháng 7

em cũng đi xuyên Việt nhưng bằng phương tiện công cộng
cụ nào đã đi rồi cho em xin ít tips nhé !

lịch của em so với lịch của chủ thớt thì có thể nói là giống nahu đến ngày thứ 7
sau khi em ở Hội An sẽ đi Pleiku và Buôn Mê Thuột rồi mới xuống Nha Trang để đi cực Đông
từ Nha Trang sẽ qua Ninh Thuận thăm Tháp Chàm rồi đi Đà Lạt
rồi từ Đà Lạt vào Sài Gòn

các cụ giúp em với nhé !

Lịch trình của bác khá chặt chẽ rồi. Em chỉ xin ý kiến với bác thế này.!
Với thời gian 20 ngày mà bác nghỉ khách sạn thì 10tr chi phí cho mỗi người e rằng bác hơi vất vả, ...

Kinh nghiệm của em là nếu chủ động phương tiện đi lại rồi thì không bao giờ thuê phòng ở khu trung tâm, sẽ tiết kiệm được kha khá đấy.! :)

Thank bạn :)
Quả thật là do giá cả leo thang nên mình cũng khá băn khoăn về khoản tiền nong...
Mọi người xem trong lịch trình của mình có thứ gì ko cần thiết phải qua ko @@
Mình chưa đi 1 chuyến xa kiểu tự túc thế này bao h nên có vài điều cần hỏi :
+ với 1 chuyến đi xa + di chuyển liên tục thế này, thì việc giặt quần áo sẽ thế nào?
+ các dụng cụ cần thiết để thực hiện chuyến đi?

em cũng đi xuyên Việt nhưng bằng phương tiện công cộng
cụ nào đã đi rồi cho em xin ít tips nhé !...

các cụ giúp em với nhé !

Mình cũng chưa chắc chắn về lịch trình, chỉ là đưa ra để tham khảo. Mình cũng muốn qua các tỉnh Tây Nguyên do vậy đang cố gắng sắp xếp lại lịch trình :D

Last edited by a moderator:

em định tính đi phương tiện công cộng ( 1 số chuyến là đi đêm ), sẽ tiết kiệm đc thời gian buổi đêm và tiền khách san

Mình có vài ý kiến như sau:
- Có lẽ bác nghiên cứu rất kỹ lịch trình và kinh nghiệm của anh chị em trong diễn đàn
- lịch trình của bác rất... rất chặt chẽ.
- Nhưng.... số tiền như vậy theo mình nghĩ nhiều lắm đạt được 2/3 lộ trình của bạn
Mạn phép góp ý. Có gì các bác bỏ qua cho! Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ. Nếu bác ơ SG thì mình xin tháp tùng đi cùng.
Thân

Là...la...lá...la...là...lá...là...là...là...la...
TABTT

em định tính đi phương tiện công cộng ( 1 số chuyến là đi đêm ), sẽ tiết kiệm đc thời gian buổi đêm và tiền khách san

Đi lại = phương tiện công cộng (oto, tàu,...) dẫn đến việc khi đến 1 địa điểm cần tham quan lại phải thuê xe máy,... --> khá phức tạp + chí phí ko rẻ.

Mình có vài ý kiến như sau:
- Có lẽ bác nghiên cứu rất kỹ lịch trình và kinh nghiệm của anh chị em trong diễn đàn
- lịch trình của bác rất... rất chặt chẽ.
- Nhưng.... số tiền như vậy theo mình nghĩ nhiều lắm đạt được 2/3 lộ trình của bạn
Mạn phép góp ý. Có gì các bác bỏ qua cho! Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ. Nếu bác ơ SG thì mình xin tháp tùng đi cùng.
Thân
Là...la...lá...la...là...lá...là...là...là...la...
TABTT

Mình cũng ko có kinh nghiệm gì trong chuyến đi này, do vậy chi phí bỏ ra có lẽ sẽ ko ít :(. Việc ước lượng tiền nong chắc cũng ko thật hợp lý :p. Với chi phí trên mình tính toán là 500k / 1 người / 1 ngày. Cái này thì trên đường đi sẽ phải suy dịch nhiều

Ai có hiểu biết về các địa điểm du lịch thì góp ý cho mình xem có chỗ nào ko thật sự hay và hấp dẫn ko? hoặc có điểm nào mà mình bỏ xót :K

+ Ngày 1 : chạy xe từ Hà Nội - Vinh (Nghệ An) [Sẽ nghỉ ăn trưa và tham quan thành phố Thanh Hóa chút xíu] : ăn tối, thăm quan, nghỉ đêm tại Vinh.
- Cho mình tham gia chút lịch nhé . Mình ở TP - Thanh Hóa vì thế nếu các bạn có thể ở lại buổi chiều ở thanh hóa để tắm biển Sầm Sơn và ghé qua nhà mình ăn " Cháo Vịt " thì hay quá ^^! vì ngày mai 23/06/11 là mình khai trương quán " Cháo Vịt " . Buổi chiều ở Thanh Hóa có nhiều quán ăn vặt vỉa hè rất ngon . Nếu các bạn đồng ý mình có thể làm hướng dẫn viên cho các bạn tại Thanh Hóa .

Các bạn có thể liên lạc với mình qua số điện thoại : 0974256555 ( gặp Bình ) hay Y!M : ngo_binh1102

Mình ko đi đc muộn thế. Tầm 10 là mình phải đi rồi. Dự kiến thời gian đi 1 tháng mà tầm 10-8 là mình phải đi học khóa học mới, ko nghỉ đc.

Xuyên Việt bằng xe máy

Chả là đầu tháng 7 tớ sẽ đi xe máy 1 mình từ Hà Nội vào Kiên Giang dọc theo 1A, nên có vài vấn đề nhờ các anh em ở các tỉnh ven biển chỉ giáo cụ thể là các tỉnh từ Quảng Bình, Quảng Trị, Huế, Đà Nẵng, Tuy Hòa, Nha Trang, Cam Ranh, Phan Thiết, Vũng Tàu, Biên Hòa...Tại vì chuyến đi của tớ là đi vì lí do cá nhân là chính. Nên từ đây vào Biên Hòa chỉ đi trong 5-6 ngày thôi rồi vào đến Biên Hòa mới đi Kiên Giang ăn chơi nhảy múa tầm 2 tuần nữa mà bác nào đi cùng thì cũng chơi tuốt nhé ;) Lịch trình của tớ: ( tớ chạy nhiều chặng 350-400km rồi nên ko lo về sức khỏe lắm )
Ngày 1: Hà Nội – Ninh Bình - Thanh Hóa - Nghệ An: 320km: thăm bạn bè.

Ngày 2: Nghệ An - Quảng Bình: 380km
3h-5h30: 80km: Quỳnh Lưu – Cửa Lò. ( chơi 1h + ăn sáng ).
7h-9h30: 90km: Cửa Lò – Thiên Cầm. ( chơi 30’ ).
10h-12h: 80km: Thiên Cầm – Hòn Cò ( chơi 30’ + ăn).
13h-14h30: 70km: Hòn Cò – Phong Nha. ( chơi 3h ).
17h30-19h: 60km Phong Nha – Đồng Hới ( ăn + nghỉ ) + 20h đi chơi 22h về ngủ ( đi Nhật Lệ ).

Ngày 3: Đồng Hới-Hội An: 330km
4h-7h30: 130km: Đồng Hới-Thành cổ Quảng Trị ( chơi 1h ).
8h30-10h: 80km: Thành cổ - Chùa Thiên Mụ - Huế - Kinh thành ( ăn + chơi 4h ).
13h-17h: 110km: Huế - Đèo Hải Vân- Lăng Cô -Đà Nẵng – Cầu sông Hàn ( ăn + nghỉ ).

Ngày 4: Hội An-Tp Tuy Hòa: 420km.
4h-6h: 90km: Đà Nẵng – Cửa Đại - Hội An – Bt Quảng Nam ( ăn + chơi 2h ).
8h-9h30: 70km: Bảo tàng Quảng Nam – Bảo tang Quảng Ngãi ( chơi 1h ).
10h30-18h: 260km: Quảng Ngãi – Tp Tuy Hòa – Biển Đại Lãnh ( ăn + nghỉ ).

Ngày 5: Tp Tuy Hòa – Phan Thiết 390km.
3h-6h: 120km: Tp Tuy Hòa – Nha Trang ( ăn chơi 2h ).
8h-9h30: 60km: Nha Trang – Cam Ranh ( chơi 30’ ).
10h-12h: 60km: Cam Ranh – Phan Rang – Tháp Chàm ( ăn chơi 2h ).
14h-18h: 150km: Phan Rang-Phan Thiết ( ăn + nghỉ ).

Ngày 6: Phan Thiết – Vũng Tàu – Biên Hòa: 240km.
Dự kiến chi phí 1 ngày: 200k xăng + 150k nghỉ + 150k ăn + 100k phát sinh ( vé tham quan, gửi xe...) = 600k/ngày
Ngày 7-20: Biên Hòa – Bến Tre – Tp HCM – Kiên Giang -Cà Mau.

Có vài vấn đề tớ thắc mắc mong các bạn chỉ giúp.

1. Quan trọng nhất là vấn đề phân biệt vùng miền, tớ giọng nói chuẩn, biển Hà Nội liệu có gặp trở ngại gì ko?
2. Kinh nghiệm thuê nhà nghỉ ở các tp du lịch như Nha Trang, Hội An (giá cả, địa điểm vì tớ chỉ dành max 200k để nghỉ đêm), để đồ có giá trị ở nhà nghỉ có ổn ko để còn đi tắm biển?
3. Các bãi biển như Lăng Cô, Thiên Cầm, Đại Lãnh...tớ có thể gửi xe máy rồi đi biển free ko ( hỏi hơi noob nhưng kệ(BB) )?
4. Cầu sông Hàn Đà Nẵng ban đêm có bật đèn ko?
5. Thời tiết hiện nay thế nào, có hay mưa thất thường ko ?
6. Khoảng thời gian mặt trời mọc và lặn là mấy giờ để tớ căn chụp ảnh :D
Cảm ơn ace nhiều ;)

Re: Xuyên 2/3 Việt 1 mình tháng 7, nhờ các bạn giúp đỡ

Hi bạn,

Từ câu số 1 đến số 4: Bạn cứ vô tư mà đi thôi, các vấn đề đó không phải lo lắng gì cả:
-Về ngôn ngữ: mỗi nơi bạn chỉ dừng chân một thời gian rất ngắn nên tớ nghĩ nó cũng không ảnh hưởng gì lắm đến toàn bộ chuyến đi của bạn; thậm trí, mọi người rất hiều khách và đôn hậu.
-Với giá 200k/đêm: bạn có thể thuê được phòng đẹp, sạch sẽ tại các khách sạn hoặc nhà nghỉ tư nhân. Việc an toàn cho đồ đạc cá nhân cũng không phải lo lắng lắm: tớ cũng đi và chưa gặp phải trở ngại gì cả;
-Gửi xe máy đi biển: okie:)
-Cầu sông Hàn: cả con đường dọc sông Hàn bật điện cả đêm rất lung linh; bạn có thể cầu quay lúc 1ham hay sao ý;

5. Thời tiết: khu vực miền Nam đang là mùa mưa, thường mưa và buổi chiều, mưa to và rất nhanh-->bạn nên chuẩn bị bộ quần áo mưa tốt cho bản thân, baloo cũng cần có áo mưa bảo vệ;

6. Thời gian mặt trời mọc: khoảng 5 giờ sáng; mặt trời lặn: không rõ:)

Chúc bạn có chuyến đi an toàn và vui vẻ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,935
191,782
Latest member
innobrand8386
Back