What's new

[Tổng hợp] Xuyên Việt bằng xe máy chiều Hà Nội - TP.HCM

Re: Xuyên Việt bằng xe máy đầu tháng 6 (khởi hành 04 hoặc 06.06)

lại cảm ơn bạn :D mình đã lên hoach toán rùi nhưng chưa post. qua đây xin trình bày lun.
1. vấn đề xăng xe, bơm vá. ai có xe tự lo. Như xe mình
Tổng chi phí Xăng : 2.000.000 (cả ra lẫn vào, không tính đi chơi trong SG)
Tổng chi phí dầu : 360.000 (cả ra lẫn vào)
2. Ăn: sáng (20-30) trưa (20) chiều (30)/1 người => tổng 800.000( chỉ tính tiền ăn dọc đường, cả ra lẫn vào)
3.nghỉ: 150-200/phòng 2 người/đêm => nghỉ 3 đếm hết 600/2 người hoặc 1 người

Tổng hoach toán mỗi người hết 4.300.000\xe\1 người (nếu hai người thì xăng dầu sẽ được chia đôi)

Cái này mình xin nêu một số ý kiến cá nhân nha :
1. Xăng thì cứ 50km/l, chạy xe lâu nên nóng và hao xăng lắm, còn mất bao nhiêu km thì nó còn phụ thuộc vào bạn đi những đâu, đến Huế, Đà Nẵng, Hội An, Nha Trang ...mà không đi đâu chơi nữa ah? hi hi
2. Về dầu xe thì mình nghĩ chỉ 1 đến 2 bình là đủ, mình 1 ngày chạy 400km, từ Bắc vào Nam thay 1 bình ở Quảng Bình thôi
3.4. Hi hi cái này khó xác định trước lắm, Phượt là đi chơi mà, ăn uống ngủ nghỉ phải thoải mái, dưng mà cũng không tốn quá đâu.
Kết lại là nếu mà đi 2 người/xe thì mỗi người nên mang ít nhất 5tr/ng (đi Nha Trang ko nên đi Vinpealand vì mất thêm 1tr/2ng nữa ), Ý kiến cá nhân thôi nha.

lại cảm ơn bạn :D mình đã lên hoach toán rùi nhưng chưa post. qua đây xin trình bày lun.
1. vấn đề xăng xe, bơm vá. ai có xe tự lo. Như xe mình
Tổng chi phí Xăng : 2.000.000 (cả ra lẫn vào, không tính đi chơi trong SG)
Tổng chi phí dầu : 360.000 (cả ra lẫn vào)
2. Ăn: sáng (20-30) trưa (20) chiều (30)/1 người => tổng 800.000( chỉ tính tiền ăn dọc đường, cả ra lẫn vào)
3.nghỉ: 150-200/phòng 2 người/đêm => nghỉ 3 đếm hết 600/2 người hoặc 1 người

Tổng hoach toán mỗi người hết 4.300.000\xe\1 người (nếu hai người thì xăng dầu sẽ được chia đôi)

bác ạh,e nói thật,mấy khoản này,tính tương đối thôi,trên đường còn nhiều vấn đề,cứ cầm dư dật khoảng 7tr cho thoải mái,nhét $ vào ATM của agribank là nhẹ nhất,hầu như đi đâu quanh VN cũng có thể rút :D mà cuối tháng 6 nếu bác đi thì em nhập đoàn với,đi 1 mình buồn chán lắm :))

Re: Thử sức xuyên Việt đầu tháng 6/2011

Đêm qua không ngủ mình sơ khảo ra lịch trình như sau:
mời các bạn kham khảo.

Ngày 1: Tp.HCM - Bình thuận : 200Km
Ngày 2,3: Bình thuận - Ninh thuận - Nha trang : 245km
Ngày 4,5: Nha trang - Phú yên - Bình định : 260km
Ngày 6,7 Bình định - Quảng nam - Quảng ngãi: 250km
Ngày 8: Quảng ngãi - Đà nẵng: 120km
Ngày 9: Đà nẵng - Huế: 85km
Ngày 10: Huế - Quảng trị - Quảng bình: 100km
Ngày 11: Quảng bình - Hà tĩnh - Quảng nam: 200km
Ngày 12: Quảng nam - Thanh hóa: 190km
Ngày 13: Thanh hóa - Hòa bình: 80km
Ngày 14, 15: Hòa bình - Mộc châu - Sơn la: 328km
Ngày 16,17: Sơn la - Hà nội: 300km
Ngày 18: Hạ long: 155km
Ngày 19: khởi hành về lại Tp.HCM bằng tàu hỏa:D

Thời gian mình chạy xe máy 1 ngày là dưới 200km để còn có time tham quan.

Đêm qua không ngủ mình sơ khảo ra lịch trình như sau:
mời các bạn kham khảo.

Ngày 1: Tp.HCM - Bình thuận : 200Km
Ngày 2,3: Bình thuận - Ninh thuận - Nha trang : 245km
Ngày 4,5: Nha trang - Phú yên - Bình định : 260km
Ngày 6,7 Bình định - Quảng nam - Quảng ngãi: 250km
Ngày 8: Quảng ngãi - Đà nẵng: 120km
Ngày 9: Đà nẵng - Huế: 85km
Ngày 10: Huế - Quảng trị - Quảng bình: 100km
Ngày 11: Quảng bình - Hà tĩnh - Quảng nam: 200km
Ngày 12: Quảng nam - Thanh hóa: 190km
Ngày 13: Thanh hóa - Hòa bình: 80km
Ngày 14, 15: Hòa bình - Mộc châu - Sơn la: 328km
Ngày 16,17: Sơn la - Hà nội: 300km
Ngày 18: Hạ long: 155km
Ngày 19: khởi hành về lại Tp.HCM bằng tàu hỏa:D

Thời gian mình chạy xe máy 1 ngày là dưới 200km để còn có time tham quan.
Edit lại ngày 11 đi bạn ơi, hay là định chạy ra rồi lại chạy vào thế? =))
Chúc chuyến đi thành công.

Kế hoạch B :
- Ninh Bình - Thanh Hóa : đi qua Tam Điệp,Bỉm Sơn, trên quốc lộ 1.
- Thanh Hóa : đi quốc lộ 45,rồi quốc lộ 15,rồi sau đấy thì em chưa biết đi đường nào để đến Huế.
- Từ Huế đi quốc lộ 49 ,sau đó chuyển sang quốc lộ 14 lên thành phố Kon Tum,qua Pleiku,qua Buôn Ma Thuật,rồi chuyển sang quốc lộ 27,xuống Đà Lạt,nghỉ chơi ở Đà Lạt.
- Đà Lạt đi quốc lộ 20 qua Bảo Lộc,xuống Long Khánh,,qua Biên Hòa,Sài Gòn.nghỉ chơi ở Sài Gòn.
- Sài Gòn theo quốc lộ 1A xuống Mỹ Tho,chuyển sang quốc lộ 60,qua thành phố Bến Tre,thành phố Sóc Trăng,rồi xuống thành phố Bạc Liêu ( có phải đi quốc lộ 1 không ? em chưa rõ đường ở đây ),từ Bạc Liêu đi theo quốc lộ 1A xuống thành phố Cà Mau,theo 1A xuống đất Mũi,rồi quay lại thành phố Cà Mau.
- Cà Mau đi quốc lộ 63,đi một đoạn quốc lộ 61 đến Rạch Giá,theo quốc lộ 80 đến Hà Tiên.từ Hà Tiên đi ngược lại quốc lộ 80,sang đường N2 đến Long Xuyên ( từ Long Xuyên đi đường nào đến thành phố Cao Lãnh vậy các bác ? ) nếu không thì bỏ thành phố Cao Lãnh,đi quốc lộ 54 đến Cần Thơ.nghỉ chơi ở Cần Thơ.
- Cần Thơ theo quốc lộ 1A về thành phố Vĩnh Long,Mỹ Tho,Tân An,Sài Gòn,theo quốc lộ 51 xuống Vũng Tàu,nghỉ chơi ở Vũng Tàu.
- Vũng Tàu theo quốc lộ 51 trở về Bà Rịa,đi quốc lộ 55 ra La Gi,rồi đi men theo đường ven biển ra Phan Thiết ( đường này em có đi từ Phan Thiết đến La Gi rồi,nhưng bây giờ không nhớ là đường gì? Bác nào biết rõ xin chỉ giúp em ).Nghỉ chơi ở Phan Thiết.
- Từ Phan Thiết dọc theo quốc lộ 1 ra Nha Trang,nghỉ chơi ở Nha Trang.
- Nha Trang đi tiếp theo quốc lộ 1 đi qua Tuy Hòa,Quy Nhơn,Quảng Ngãi,Quảng Nam,đến Hội An,chơi 1 lúc ở Hội An rồi về Đà Nẵng,nghỉ chơi ở Đà Nẵng.
- từ Đà Nẵng theo quốc lộ 1 đi về qua các điểm Huế,Đồng Hới,Hà Tĩnh,Hồng Lĩnh,Vinh,Thanh Hóa,rồi đến Ninh Bình.kết thúc chuyến đi...

Theo mình để đến huế thì bạn nên từ ninh bình đi sang đường HCM. bạn sẽ đi 1 mạch đến vinh rùi từ vinh đi đường 1 đến huế. mình cũng đang có kế hoạch đi xuyên việt. khởii hành từ mùng 4 tháng 6 nhưng có thể sẽ tahy đổi lịch đi là từ 30.05. xuất phát tại HN

đầu tháng 6 mình xin nghỉ phép để đi xuyên Việt-thực hiện ước muốn lâu nay. ngày khởi hành sẽ là ngày 04 hoặc 06 tháng 6.Dự kiến chuyến đi cả ra lẫn vào sẽ là 15 ngày. Lịch trình cụ thể của mình sau:

Ngày 5:

1.Nha Trang – Đà Lạt (QLKhánh Vĩnh – Đơn Dương [QL2&723] – 140 km – 2h)

Mình chỉ góp ý đoạn này, từ NT-ĐL là đường đèo dốc, không phải đường bằng, nên không thể đi trong 2h được, kể cả người quen thuộc đường này. (từ Diên Khánh mất 4,5h mới tới ĐL, chạy bằng con Sirius R)
Nếu đi NT-ĐL bạn nên đi tuyến đường mới mở từ đi theo QL 1A qua Thị trấn Diên Khánh -Cầu Lùng, rẻ phải -Khánh Vĩnh (đường tốt, ít xe, tha hồ kéo), sau mùa lụt năm nay, chắc đoạn đường này không còn.
Chúc bạn có chuyến đi thú vị!

Mình chỉ góp ý đoạn này, từ NT-ĐL là đường đèo dốc, không phải đường bằng, nên không thể đi trong 2h được, kể cả người quen thuộc đường này. (từ Diên Khánh mất 4,5h mới tới ĐL, chạy bằng con Sirius R)
Nếu đi NT-ĐL bạn nên đi tuyến đường mới mở từ đi theo QL 1A qua Thị trấn Diên Khánh -Cầu Lùng, rẻ phải -Khánh Vĩnh (đường tốt, ít xe, tha hồ kéo), sau mùa lụt năm nay, chắc đoạn đường này không còn.
Chúc bạn có chuyến đi thú vị!

cảm ơn bạn đã đóng góp ý kiến. bạn có thể chỉ dẫn rõ cho mình đoạn này không? nếu được thì bạn chụp hình google map rùi vẽ đường hộ mình. mình thấy trên google map có 1 đoạn được chạy thẳng từ NT đến ĐL nhưng zoom lên thì thấy chưa làm xong. nó có đúng đường bạn nói không? cảm ơn bạn lần nữa.

cảm ơn bạn đã đóng góp ý kiến. bạn có thể chỉ dẫn rõ cho mình đoạn này không? nếu được thì bạn chụp hình google map rùi vẽ đường hộ mình. mình thấy trên google map có 1 đoạn được chạy thẳng từ NT đến ĐL nhưng zoom lên thì thấy chưa làm xong. nó có đúng đường bạn nói không? cảm ơn bạn lần nữa.

mình coi trên google map rồi, thấy vẫn chưa cập nhật, đành chụp ảnh ở vietbando.com rồi vẽ thêm:

Từ DK đi ĐL có 2 tuyến,
1.Tuyến cũ :đi theo đường Lý Tự Trọng chạy thẳng lên Khánh Vĩnh->Đà Lạt
2.Tuyến mới : đi theo QL 1A, qua Trung tâm Thị trấn, đến gần Cầu Lùng, đi theo tuyến mới đến xã Khánh Lê, huyện Khánh Vĩnh -> Đà Lạt (tháng 03 , đoạn đường mới này còn khoảng 50m đường đất đang đấu nối vẫn đang đấu nối vào QL 1A)

Lịch trình ngày 5 xem ra nặng à ông bạn !!! Muốn hoàn thành đoạn đấy trong 8 giờ xem ra khó lắm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,935
191,782
Latest member
innobrand8386
Back