What's new

[Tổng hợp] Xuyên Việt bằng xe máy chiều Hà Nội - TP.HCM

Xuyên việt một mình bằng Moto tháng 12/2009 nhờ các bác Tư Vấn!

Kế hoạch XV của e :

file.php

file.php

Trong đó có có sự thay đổi nhưng chưa kịp cập nhật :
- Ngày Xuất phát dời lại giữa tháng 12
- Ngày thứ 3 sẽ ghé Hải đăng Đại Lãnh đón bình minh.
- Ngày 19 và 20/12 dừng chân ở Huế.
- ngày 23 và 24/12 (đón noel) ở hà nội.
- Lên cột mốc Lũng Cú trước khi đến Lào Cai, Sapa.
- Chỗ nghỉ ngơi chọn nhà nghỉ để chi phí thấp hơn và đúng chất du lịch bụi. Bù lại sẽ cố gắng thưởng thức đặc sản các vùng.
- Trên đường khi đến Bình Định, Huế, Hà Hội sẽ có thêm các thành viên bên hội Suzuki motor club đồng hành cùng e mỗi chặn vài ngày.

Các bác đã từng đi cung đường này xin tư vấn giúp e một số điểm :
+ Kinh nghiệm đi đường.
+ E đang tìm GPS, có 2 lựa chọn là tậu Bluetooth GPS(kết nối với smartphone) và Blackberry 8800, theo các bác nên chọn con nào?
+ E có ý định khi đi đến bưu điện các tỉnh thì ghé vào mua 1 con tem dán lên sổ tay và nhờ Bưu Điện đóng dấu lên làm kỷ niệm, không biết Bưu Điện có giúp mình thực hiện được không?
+ Chuyến về e sẽ đi đường Hồ Chí Minh thì cần chú ý những điểm gì?
+ Khi qua các địa phương Huế, Đà Nẵng e định rủ thêm mấy người bạn ở đó cùng nhau cắm trại ngủ bụi trên đèo Hải Vân thì có khả thi không?
+ Các bác tư vấn thêm các địa điểm thú vị nên ghé thăm tại mỗi địa phương e đi qua.

Cảm ơn và mong được sự chia sẻ kinh nghiệm của các bác!

muốn vào bưu điện đóng dấu thì dễ thôi, bạn chỉ cần ghi địa chỉ nhà mình ở, gửi vào bưu điệnt ỉnh, vài ngày sau sẽ có thư do chính mình gửi àh. mình cũng có y định đi xuyên việt vào năm sau...xin xhỉ giáo

Cuối năm nay mình cũng đi, đang nghiên cứu lịch trình của bạn. Nhưng mình đi vào khoảng 24/12 âm lịch xuất phát từ Nha Trang, có gì xin chỉ bảo.

he he, t2 sang năm giáp tết mình cũng đi moto từ sg ra hn.
Sức khỏe ổn định, xe cộ good, đi đúng luật và có kinh nghiệm đi đường trường. Nhớ mang theo tất cả những thứ cần thiết cho chuyến đi.
Mình chỉ tính đi 4 ngày: SG -BĐ; BĐ -ĐN; ĐN -QB; QB -HN.
Thường xuất phát lúc sáng sớm và cố gắng đến nơi nghỉ ngơi để sang mai đi sớm.
Chúc bạn chuyến đi an toàn(c)

alpha1st said:
;142777+ Khi qua các địa phương Huế, Đà Nẵng e định rủ thêm mấy người bạn ở đó cùng nhau cắm trại ngủ bụi trên đèo Hải Vân thì có khả thi không?
+ Các bác tư vấn thêm các địa điểm thú vị nên ghé thăm tại mỗi địa phương e đi qua.

Cảm ơn và mong được sự chia sẻ kinh nghiệm của các bác!

-Em thì khuyên bác thế này: tốt nhất là bác ngủ ở ĐNẵng cho đầy đủ tiện nghi và an ninh sau một ngày đường chứ ngủ ở đèo Hải Vân em thấy rất nguy hiểm vì từ ngày có đường hầm thì đường đèo chủ yếu chỉ có xe chở xăng dầu, gas đi qua nên thưa thớt chưa kể nơi đây lại là địa bàn giáp ranh giữa Huế và Đà Nẵng nên cực kỳ mất an ninh, nếu bác cắm trại ở trong mấy khu rừng xa đường đèo 1 chút thì một là gặp Biên phòng(có 1 đồn biên phòng ở ngay đèo Hải Vân) hoặc là gặp cướp và công an địa phương đi tìm cướp nên vô cùng rắc rối. Tuy nhiên nếu bác muốn ngủ đêm trên đèo thì nếu em nhớ ko nhầm ngay trên đỉnh đèo chỗ mấy cái lô cốt có mấy quán nước và hình như có 1,2 nhà nghĩ dành cho xe khách đường dài đấy.ĐN- Huế nếu đi nhanh chỉ mất 2h (cái lũ bạn em hồi cấp 3 từng có cái trò là chạy từ ĐN lên đỉnh đèo rồi đổ dốc xuống, có thằng đổ xuống mất đúng 20' ) cho nên bác cứ ngủ đêm ở ĐN rồi đi qua đèo ra Huế cho nó lành, từ chân đèo đi lên tầm 1 km bên tay phải có một chỗ gửi xe, bác gửi xe rồi cắt rừng đi xuống cỡ 1h đến làng phong Hòa Vân cũng hay.
- Em thấy đi xuyên việt là một hành trình dài ngày ê mông chai đít thì nếu có điều kiện nên ngủ nghê chỗ nào nó thoải mái 1 tí chứ tội gì ở bụi quá khó ngủ . Nếu bác muốn theo kiểu bụi bặm giá rẻ thì cứ ra Phạm Ngũ lão mua xừ cuốn lonely planet về việt nam 70k/ cuốn trong đó có đầy đủ các loại ăn uống ngủ nghê từ dạng budget cho đến luxury.
- Cảnh đẹp mỗi nơi chắc mỗi người một cảm nhận khác nhau nên tốt nhất là bác cứ vào box miền Nam, bắc trung mà tự tìm hiểu .

Chào các bác,

Lịch trình của mình sơ bộ thế này:

Ngày 24 âm lịch (07/02/2010) sẽ khởi hành từ Hà Nội đi 1 vòng cung các tỉnh Đông Bắc- Tây Bắc.

Dự kiến Hà Nội-Lạng Sơn- Thái Nguyên- Bắc Kạn- Cao Bằng- Hà Giang- Tuyên Quang- Yên Bái- Lào Cai- Lai Châu- Điện Biên- Sơn La- Phú Thọ- Hà Nội.

Mỗi tỉnh (Đông Bắc) khoảng 1-2 ngày.

Đón giao thừa tại Hà Giang.

Không biết có bác nào muốn tham gia cùng hoặc từng chặng không?

Chi phí kiết nhất cho một chuyến đi xuyên việt 2 người!

Xin lỗi bác admin cùng các mem khác, thiệt tình là em đã kiếm nát diễn đàn vẫn không thể kiếm được một bảng tổng kết chi phí đi xuyên việt tiết kiệm nhất. Nói các bác đừng giận, mấy bác giàu quá, nên toàn thấy kể chuyến đi hông thấy ai kể về giá tiền hết. nhiều tiền xây nhà đẹp dễ òm, ít tiền mà xây được mới tài. Vậy xin các bác xách dao chém giùm em chủ đề này/
số là em vs thằng bạn tết này tính chạy xe từ đồng nai ra tới hà nội ăn tết, nhưng do sinh viên mới tốt nghiệp nghèo nên chi phí hạn hẹp.
phương tiện: air blade f1 của thằng bạn
2 thằng chung một xe
cắm đầu cắm cổ chạy một mạch tới hà nội rồi mới dám ngoảnh lại ăn chơi tí
các bác giúp dùm
sẵn trên đường đi có quán ăn hay gì ngon bổ rẻ, không melamin, không hàn the, 3mcpd các bác cứ tư vấn cho.
CẮN RĂNG CẮN CỎ LẠY CÁC BÁC GIÚP (VÃ QUÁ MÀ VẪN CỨ HAM CHƠI)

Xin lỗi bác admin cùng các mem khác, thiệt tình là em đã kiếm nát diễn đàn vẫn không thể kiếm được một bảng tổng kết chi phí đi xuyên việt tiết kiệm nhất. Nói các bác đừng giận, mấy bác giàu quá, nên toàn thấy kể chuyến đi hông thấy ai kể về giá tiền hết. nhiều tiền xây nhà đẹp dễ òm, ít tiền mà xây được mới tài. Vậy xin các bác xách dao chém giùm em chủ đề này/
số là em vs thằng bạn tết này tính chạy xe từ đồng nai ra tới hà nội ăn tết, nhưng do sinh viên mới tốt nghiệp nghèo nên chi phí hạn hẹp.
phương tiện: air blade f1 của thằng bạn
2 thằng chung một xe
cắm đầu cắm cổ chạy một mạch tới hà nội rồi mới dám ngoảnh lại ăn chơi tí
các bác giúp dùm
sẵn trên đường đi có quán ăn hay gì ngon bổ rẻ, không melamin, không hàn the, 3mcpd các bác cứ tư vấn cho.
CẮN RĂNG CẮN CỎ LẠY CÁC BÁC GIÚP (VÃ QUÁ MÀ VẪN CỨ HAM CHƠI)

Để em tìm lại file excel chuyến đi của bọn tớ tháng 4-5 năm 2007
Sai gòn - Hà nội Đường TRường Sơn 8 ngày
5 người
4 xe máy (Toàn loại "hốc" độ 3l/100km)

Đi không quá tiết kiệm cũng chén thịt thú rừng chim to cá lớn
CHi tiết sẽ gửi sau nhưng chính xác mỗi tên 1 960 000 VND (ăn, ở, xăng xe, vé vài nơi du lịch, massage)

Hai lần sau (2008-2009)tớ đi Hà nội Đà nẵng 2 ngươi 2 xe chi phí cũng lên cỡ 1 750 000 người nhung ko co file excel chi tiết

Tìm được file excel rồi nhưng không attach được vao diễn đàn

CHuyến đi Xuyên Viêt tây Trường sơn hết 1tr960K được khoe ở đây

http://saigoncdclub.com/forum/showthread.php?t=2529

Năm 2006 Mình Xuyên Việt đường 1 hết 2tr400k năm này chưa kinh nghiệm lại ham ăn chơi nên tốn hơn mình khoe ở đây

http://saigoncdclub.com/forum/showthread.php?t=1503

Nói chung là đúng với kinh nghiệm của anhw em đi chơi:
Đi núi thì đói đi biển thì no

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,926
191,776
Latest member
8xbet8info
Back