What's new

[Tổng hợp] Xuyên Việt bằng xe máy chiều Hà Nội - TP.HCM

Di dream ok rồi bác! Em có con wave 110 mà đi QL14, đường HCM, QL 27, QL 20 tròn trèm 1000 km vẫn chạy tốt. Bác đi Dr có khi còn chắc cú hơn AB nữa, đặc biệt về khoản leo đèo! Bác nên bảo trì máy móc, nhông, sên, bánh xe mới, nhớt, đèn còi đầy đủ! Đề phòng đồ nghề vá xe. Đi quốc lộ 1A khuyên bác nên gắn hai cái chiếu hậu bự "gin" của Dream hoặc lấy cái của Wave lắm vào cũng được ạ!

bác cho em hỏi về việc vá xe khi lủng lốp dọc đường thì thế nào, chạy đường vắng mà bị cái nì thì chẳng biết xử trí thế nào, có nên đi học một lớp vá xe cấp tốc không, hehe....
3-2 là lên đường mất rồi.....

nhờ tư vấn Xuyên Việt-Tây Bắc-Đông Bắc

Tết Âm Lịch này em đã có được quota để thực hiện cung đường mơ ước.
E khởi hành từ Sài Gòn mùng 7 Tết, vượt Trường Sơn-đường Hồ Chí Minh đến Hà Nội trong 3 ngày. Những ngày tiếp theo e dự định đi vòng cung Tây Bắc(Hà Nội-Hòa Bình-Mai Châu-Mộc Châu-Sơn La-Tuần Giáo-Đện Biên-Lai Châu-Tam Đường-Sapa...) sau đó chinh phục cung Đông Bắc-Hà Giang, dự định trởi về Hải Phòng, gửi xe và bay về... Nhưng chưa biết lịch trình cụ thể nên như thế nào , thời gian có thể thay đổi chút xíu. E chấp nhận chạy xe rát tí không sao.
Mong được AE trên đây giúp em với...

nghe nói có những nơi em nên tạc qua: cột mốc Đông Dương, hoặc những địa danh lớn, mong AE tư vấn để e hoàn chỉnh lịch trình... và chuẩn bị mọi thứ, bọn em khởi hành với 3 xe Cào cào

Chào bạn, cung đường của bạn cũng hơi giống cung đường của mình vào tháng 03 này. Bạn có thể vào đây đọc và làm lại cung đường theo ý bạn. Tiếc là bạn đi vào Tết âm lịch, nếu đợi qua được sau Tết thì bọn mình đi chung.

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=5266

Tuy nhiên, nếu đi từ HCM ra HN trong vòng có 3 ngày thì hơi bị đuối.

Chúc bạn Xuyên Việt thành công.

Về xe mình nghĩ chuẩn bị hteo phuong châm này ưu tiên thứ tự cao trước thấp sau:
1/Đảm bảo xe có thể dắt được:
Xăm lốp
Nan hoa vành bánh
ổ bi 2 trục
Xích nhông
Giảm xóc
Khung sườn
2/Đảm bảo xe chạy đựoc
Bugi
Chế hòa khí
Máy
3/Xe đi an toàn
Phanh
Đèn
Còi
Gương
4/Đi xe thoải mái
Giảm xóc
yên

Về vụ lốp
TRước khi đi nếu điều kiện cho phép bạn thay 1 bộ xăm lốp mới và tốt cho an toàn
Nếu đi dream thì mang cái săm đi dự phòngg là ổn hỏng thì thay vá làm gì cho mất công mà lại ko tốt với tay nghề nghiệp dư của mình. Chỉ cần nhớ trước khi thay kiểm tra kỹ dị vật trong lốp là ổn. Xăm lốp mơi thi đến 99% ko phải lo đâu
Nếu lóp ko xăm thì mua bộ vá . Nên nhớ mua 1 cái bơm nhỏi kèm thro. Xác xuất hỏng lốp trên đường là ko cao đâu
Nếu tiết kiệm sau khi đi về thay ra cuốn lại chờ chuiyeens sau mới tháo ra dùng. Đùng nghĩ là bần tiện. Dân đi xe chuyên nghiệp dùng cào cào bao giờ cũng có đến 2 3 bộ xăm lốp, 2-3 bộ xích nhông Bộ đi núi, bộ đi đường trường, bộ lội bun

@B&W : Mình cũng đi như bác, nhưng đi trước bác 7 ngày, chắc mình không đi hết được 1 vòng Đông Tây Bắc, chỉ đi được 1 phần vì mùng 9 phải về đi mần.

Vào đây nghe ngóng vậy :)

P/s : Cào cào xuyên Việt 3 ngày thì chạy khỏe, không đuối đâu bác 2 lúa ;)

Bác lên lịch cụ tỷ cố gắng chạy thì vẫn được 600 hoặc hơn 600km ngày nhưng tùy thuộc thể trạng cào cào của bác (NT) nhưng mà cố thế làm gì. Trường Sơn em cũng đi rồi toạch bộ nhông xích. Tây Bắc em vừa làm 1 vòng về toạch bộ bi trục trước :D Bác Khome chạy Trường Sơn về đi bộ lốp cào cào mà không thấy tư vấn bác B&W nhỉ :LL.

Cào cào chạy thì không cần tư vấn đường đi được hay không em chỉ có thông tin cho bác là đất Lai Châu nó đang là cái đại công trường bụi đất đỏ mịt mù xem chả xem được gì nhìn chả nhìn được gì né được thì tốt.Đất Mộc Châu các bạn Công An làm nhiệm vụ nhiệt tình đuổi cùng giết tận nên chuẩn bị kỹ mọi phương án :gun

Bác lên lịch cụ tỷ cố gắng chạy thì vẫn được 600 hoặc hơn 600km ngày nhưng tùy thuộc thể trạng cào cào của bác (NT) nhưng mà cố thế làm gì. Trường Sơn em cũng đi rồi toạch bộ nhông xích. Tây Bắc em vừa làm 1 vòng về toạch bộ bi trục trước :D Bác Khome chạy Trường Sơn về đi bộ lốp cào cào mà không thấy tư vấn bác B&W nhỉ :LL.

Cào cào chạy thì không cần tư vấn đường đi được hay không em chỉ có thông tin cho bác là đất Lai Châu nó đang là cái đại công trường bụi đất đỏ mịt mù xem chả xem được gì nhìn chả nhìn được gì né được thì tốt.Đất Mộc Châu các bạn Công An làm nhiệm vụ nhiệt tình đuổi cùng giết tận nên chuẩn bị kỹ mọi phương án :gun

Sao căng vậy ta... hichichic. Mình ngán mấy bạn công an lắm..
Ví mùng 7 mới rảnh, mà mùng 10 lại muốn gặp mặt AE trong nhóm (www.hoangtuden.com) ngoài đó. biết sao giờ. Ae nào tư vấn giúp em với... hichichic

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,928
191,777
Latest member
giothuong2k
Back