What's new

Xuyên Việt, chuyến đi của 2 hảo hữu

hôm sau bọn em tiếp tục hành trình.bạn của hảo hữu cố gắng giữ lại 1 hôm để đưa đi chơi Vũng tàu,bọn em đành phải từ chối vì vẫn chưa tới đích nên ko thể dừng mặc dù nghe nói Vũng tàu rất rất đẹp,với lại đi ô tô máy lạnh quen thân về với xe máy lại ngại,bọn em lên xe,tiếp tục quãng đường,đầu như vỡ ra vì nốc quá nhiều rượu tối trước,đoạn đường Sài gòn -Cà mau là đoạn tệ nhất,quá nhiều ô tô,người chạy ngược chiều,trên đường rất nhiều những hình người và xe vẽ bằng vôi nằm xuôi ngược,ở đây khi tan nạn xảy ra,họ dùng vôi hay sơn vẽ quanh để lấy dấu rồi khiêng tất ra khỏi đường để thông xe,,,
picture.php

picture.php

đến đc đây,cả 2 thằng gần như kiệt sức,tối hôm trước uống nhiều quá,thật ko phải tý nào...
picture.php

đến thành phố Cà mau bọn em tự­ nhiên khỏe hẳn,có lẽ do gần tới đích
picture.php

hảo hữu tuy hôm trước vừa nôn nhưng do phấn khích vì sắp đến đích nên bàn với em lại rượu tiếp nhé??tất nhiên là phải uống chúc mừng rồi..
picture.php

Kara vẫn theo sát lộ trình của chúng em,đến đây là gần kết thúc rồi,nhưng thành phố Ca mau vẫn cách khá xa mũi Cà mau,,bọn em còn 120 km trên sông để ra đc xóm mũi,nơi có tọa độ 0,
picture.php

sang hôm sau bọn em ra bến tàu Phường 7 (ko biết em nhớ có đúng ko??)gửi xe máy trên bờ và thẳng tiến ra đất mũi,tàu này chạy đến 60 km/h,khi gặp sóng to nó gần như bay lên,Pín em tìm mãi mà ko thấy phao cứu hộ đâu cả,mọi người ngồi khá chật chội,con sóng do tầu em đang ngồi trên có thể làm chìm các vỏ lãi(1 loại xuồng máy nhỏ dài khoảng trên 4 m nhưng bề ngang khoảng 80 phân) nếu chủ vỏ lãi chở nặng mà ko có kinh nghiệm,,
picture.php

trong xuồng cao tốc khá đông,cái loa nằm sát tai em phát ra 1 loạt các bài bài ca vọng cổ nói về độ hung dữ của sông nước Cửu long khiến em hơi ghê,,
picture.php

tầu dừng ở Năm căn để đón thêm người,sau đó chạy 1 lèo.Pín em thoải mái ngắm những chợ nổi trên đường đi,nơi họ cũng hò hét mặc cả ầm ỹ,những cửa hàng tạp hóa trên những con thuyền cũ chạy lừ đừ để tích kiệm dầu,những tàu đánh cá cáu bẩn với những tấm lưới cũ màu vàng phơi la liệt trên boong đang cáu tiết hộc ra những cuội khói đen kịt,em ko hề thấy ai đi giầy ở đây,,,và những ngôi nhà nổi nhiều màu sắc do đc trùm toàn ni lông,tấm quảng cáo cũ,bìa các tông,,và toa let là 1 cái lều nhỏ xa xa nhà 1 tý phần lớn quây bằng lá đước khô hoặc ni lông rách tơi tả,,đương nhiên ở đây xong việc ko ai cần giật nước ,,,

ngày đầu ko có gì đáng kể ngoại trừ việc bị bắn tốc độ ở Hà tĩnh...200k ra đời không biên lai,dĩ nhiên

Hahaha, đọc khúc này em vui thật, vì em cũng bị y chang bác, 2 chúng em cũng bị bắn tốc độ ở Hà Tĩnh, cũng chỉ có 2 đứa con gái, cũng xuyên Việt, và duy nhất bị bắn tốc độ ở Hà Tĩnh:D. Mà sao bác có 200k, bọn em thì 250k, ko lẽ do bọn em chạy nhanh hơnX(. Chú cảnh sát nói đường cho 45 mà em tụi em chạy lên 60, lên nữa là phải 600K-800K, hix.Biết vậy đi đường tránh cho rồi, cái đường tránh ngang thành phố Vinh đẹp tuyệt.

Còn cái vụ Nam Bắc thì ôi thôi, em bị chém liên miên khi ra Bắc, nhưng đau nhất là khi em bị chém đẹp ly trà đá 20k. Trong khi em lết thết ở bến xe Giáp Bát, với cái balo cùi, ngồi lề đường, chứ có phải cao sang, chảnh chẹ gì đâu, vậy mà vẫn bị chém, mà em chắc chắn 100% là do giọng nói của emX(.

Vậy mà một năm ra Bắc 4 lần,hehe.

nhưng đau nhất là khi em bị chém đẹp ly trà đá 20k
@ROCKGARDEN: Đó là tai nạn thôi Rock,tên chủ quán lưu manh ko cần nghe giọng đâu,giọng Thái bình,Huế,Quảng ngãi.Sài gòn nó ko để ý đâu,nó chỉ thấy người hiền lành là nó thịt thôi,chỉ do bạn ko may sa chân vào quán nó,thôi cũng là bài học rẻ!!!
các bác công an bắt phạt chúng ta mà ko xé biên lai có khác gì nó đâu????????????

Hahaha, đọc khúc này em vui thật, vì em cũng bị y chang bác, 2 chúng em cũng bị bắn tốc độ ở Hà Tĩnh, cũng chỉ có 2 đứa con gái, cũng xuyên Việt, và duy nhất bị bắn tốc độ ở Hà Tĩnh:D. Mà sao bác có 200k, bọn em thì 250k, ko lẽ do bọn em chạy nhanh hơnX(. Chú cảnh sát nói đường cho 45 mà em tụi em chạy lên 60, lên nữa là phải 600K-800K, hix.Biết vậy đi đường tránh cho rồi, cái đường tránh ngang thành phố Vinh đẹp tuyệt.

Còn cái vụ Nam Bắc thì ôi thôi, em bị chém liên miên khi ra Bắc, nhưng đau nhất là khi em bị chém đẹp ly trà đá 20k. Trong khi em lết thết ở bến xe Giáp Bát, với cái balo cùi, ngồi lề đường, chứ có phải cao sang, chảnh chẹ gì đâu, vậy mà vẫn bị chém, mà em chắc chắn 100% là do giọng nói của emX(.

Vậy mà một năm ra Bắc 4 lần,hehe.

Bạn chắc nhầm một chút về đoạn này, chắc bạn đi từ Nam ra Bắc. Đoạn tránh qua Thành phố Vinh là thuộc địa phận tỉnh Nghệ An, đoạn này đến cầu Bến Thủy là hết. Sang bên kia cầu bắt đầu địa phận huyện Nghi Xuân tỉnh Hà Tĩnh, quê hương của Đại thi hào Nguyễn Du và có bãi biển Xuân Thành nổi tiếng.

Bác chưa có ảnh ở trên đèo Hải Vân chụp xuống, em tặng 2 bác mấy ảnh em chụp ở Lăng Cô. Em cũng đi trên đèo Hải Vân một lần rồi, cảm giác rất tuyệt các bác à

http://picasaweb.google.com/Lamdn37/HueDaNang2008#5420612245327635490

http://picasaweb.google.com/Lamdn37/DropBox?authkey=Gv1sRgCJbv2qvC2q2GyAE&pli=1#5420615109220825570

http://picasaweb.google.com/Lamdn37/HueDaNang2008#5420612415785607154

http://picasaweb.google.com/Lamdn37/DropBox?authkey=Gv1sRgCJbv2qvC2q2GyAE&pli=1#5420615096338331298

Có gì mạo phạm mong các bác lượng thứ.

(Picasa không cho lấy ảnh ra ngoài website. Chitto)

Last edited by a moderator:
Bạn chắc nhầm một chút về đoạn này, chắc bạn đi từ Nam ra Bắc. Đoạn tránh qua Thành phố Vinh là thuộc địa phận tỉnh Nghệ An, đoạn này đến cầu Bến Thủy là hết. Sang bên kia cầu bắt đầu địa phận huyện Nghi Xuân tỉnh Hà Tĩnh, quê hương của Đại thi hào Nguyễn Du và có bãi biển Xuân Thành nổi tiếng.

Mình không nhầm bạn ạ, mình là dân miền trong, nhưng lại đi xuyên Việt ngược, đi từ HÀ Nội vào, qua Vinh trước rồi mới tới Hà Tĩnh bạn ạ;).Mà mình nghĩ chỉ có hai bọn mình ngược đời thế thôi. Vì bọn mình gửi xe ra Hà Nội để đi loanh quanh các tỉnh phía Bắc, rồi mới xuyên Việt về nhà:D. Mình dự tính khi nào có thời gian và có cảm xúc, mình sẽ viết lại chuyến đi đầy kỷ niệm đó, dài 20 ngày, hai đứa con gái, và lần đầu tiên ra Bắc.

@MEM: kinh nghiệm mấy lần ra Bắc cũng chỉ dẫn mình như thế, nhưng mình nghĩ là ngồi lề đường rồi thì chắc giá cả không đến nỗi, lại chỉ là ly trà đà, nên mình không hỏi giá:(.

@Vongngaupin: Sorry chủ thớt vì hơi lạc đề:) chút xíu nha. Em thích cách viết của bác, nên mong sẽ còn đọc được nhiều bài của bác nữa.

Mình không nhầm bạn ạ, mình là dân miền trong, nhưng lại đi xuyên Việt ngược, đi từ HÀ Nội vào, qua Vinh trước rồi mới tới Hà Tĩnh bạn ạ;).
Chắc là bạn bị bắn tốc độ ở đoạn qua Nghi Xuân (Hà Tĩnh)?

Nếu bạn chạy đường tránh qua Vinh thì cũng không thoát được đoạn Nghi Xuân này vì kiểu gì bạn cũng phải qua cầu Bến Thủy để vào đất Hà Tĩnh. Bạn chỉ có thể tránh đựoc Nghi Xuân khi đi theo đường Hồ Chí Minh, khi đó bạn vào Hà Tĩnh qua cửa ngõ Đức Thọ.

Chắc là bạn bị bắn tốc độ ở đoạn qua Nghi Xuân (Hà Tĩnh)?

Nếu bạn chạy đường tránh qua Vinh thì cũng không thoát được đoạn Nghi Xuân này vì kiểu gì bạn cũng phải qua cầu Bến Thủy để vào đất Hà Tĩnh. Bạn chỉ có thể tránh đựoc Nghi Xuân khi đi theo đường Hồ Chí Minh, khi đó bạn vào Hà Tĩnh qua cửa ngõ Đức Thọ.

Rút kinh nghiệm từ mấy tiền bối, mai mốt qua đoạn này em đi đường HCM cho nó lành. Thanks mọi người đã chia sẻ.

@sori bác Pín, mời bác viết tiếp ạh. Em đang hồi hộp theo dõi...:)

Rút kinh nghiệm từ mấy tiền bối, mai mốt qua đoạn này em đi đường HCM cho nó lành. Thanks mọi người đã chia sẻ.

Xin thêm tý đất của bác chủ topic.

Nếu bác đi đường HCM thì sẽ không ghé thăm được quảng trường HCM, đền thờ vua Quang Trung ở Vinh. Không vào thăm nhà thờ và mộ cụ Nguyễn Du; khó quay xe thăm mộ bác Trần Phú, ngã 3 Đồng Lộc hoặc hồ Kẻ Gỗ,... ở Hà Tĩnh.

Đi theo QL1 vẫn là 1 sự lựa chọn lý thú bác ạ!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,928
191,777
Latest member
giothuong2k
Back