What's new

Buôn Ma Thuột- khám phá những thác nước hùng vĩ của Tây Nguyên

Vừa rồi e có chuyến đi Buôn Mê Thuột, tìm trên diễn đàn thấy ít thông tin về BMT vì thế e lập topic này chia sẻ với mọi người về BMT nơi mà e đã đến, văn e kém nên e xin tường thuật bằng hình ảnh

Trên đường ra sb Nội Bài

Sân bay NB

Last edited by a moderator:
Re: Buôn Ma Thuột- HT khám phá những thác nước hùng vĩ của Tây Nguyên

Thanks bạn! Hội mình đang tuyển thêm người đi cùng ở topic này: https://www.phuot.vn/threads/37268-Một-vòng-Tây-Nguyên-24-04-đến-01-05?p=561824#post561824
Ai quan tâm thì lượn qua nhé! ^_^

Chuyến đi của hội bác dài ngày quá, em không đủ quỹ thời gian để đu theo.
Chúc các bác có chuyến đi thu nhận được nhiều cảm xúc đẹp và nhớ đừng quên chia sẻ cho anh em ;)

Re: Buôn Mê Thuột- HT khám phá những thác nước hùng vĩ của Tây Nguyên

thế là tôi gọi điện cho 1 người bạn mới quen ở BMT hỏi về nhà sàn, và tôi được chỉ đến 1 địa chỉ mà tôi không thể biết, bằng GPS trên đt tôi cũng tìm được đến chỗ được chỉ dẫn nhưng tôi chẳng thấy nhà sàn đâu, sau khi sử dụng GPS mồm không hiệu quả chúng tôi tự khám phá và trời không phụ công chúng tôi khi tìm ra được khu nhà sàn, nhưng ảnh thì ko thể sáng tác được vì có rất nhiều nhà bê tông ở sau căn nhà gỗ làm phá vỡ đi tính truyền thống của nhà sàn

Bạn đi "lọ mọ" mà cũng vào được khu nhà sàn ấy là giỏi lắm đó.

Nơi bạn vào là Buôn Akô Dhông - tiếng Ê Đê (đọc là Buôn Cô Thôn), già làng là Ama Rin. Buôn này được ông Ngô Đình Diệm quy hoạch từ năm 1959. Theo quy định, tất cả những gia đình (theo chế độ mẫu hệ) không được bán đất cho người ngoài buôn; không được cất nhà không theo kiểu truyền thống... Nên bạn thấy rằng các nếp nhà sàn trong buôn rất ngăn nắp, ngay hàng thẳng lối, được ngăn cách với đường đi bằng một hàng rào là các cây trồng ngang ngực.
Tuy nhiên sự quy hoạch tốt đẹp đó đã bị phá vỡ trong khoảng 10 năm trở lại đây. Điển hình rõ nhất là bạn thấy những nếp nhà bê tông phía sau những ngôi nhà sàn truyền thống, và còn nhiều điều mất mát khác nữa xảy ra nơi đây. Buồn.

Nhà của Già làng Ama Rin

Không biết bạn có đến thăm nơi này?

Tòa Giám mục giáo phận Buôn Ma Thuột.

Last edited:

Pác chủ top có thể chia sẻ với anh em : đi lên BMT ở đâu, thuê xe máy thế nào, ăn uống, giá cả ... được không
Mình muốn nhân dịp 30/4 đi BMT, mà chưa biết bắt đầu như thế nào.
Mình định đi từ đà nẵng, nếu đi từ đà nẵng, đi xe đò hay đi máy bay thj tiện hơn.

Pác chủ top có thể chia sẻ với anh em : đi lên BMT ở đâu, thuê xe máy thế nào, ăn uống, giá cả ... được không
Mình muốn nhân dịp 30/4 đi BMT, mà chưa biết bắt đầu như thế nào.
Mình định đi từ đà nẵng, nếu đi từ đà nẵng, đi xe đò hay đi máy bay thj tiện hơn.

Cái này mình biết à nha, bạn muốn nói những nơi bạn muốn đi trong khu vực Kontum hay Gia Lai hay BMT mình chỉ cho, mình vừa lượn một vòng ở đó về mà, có ghé qua ĐN trước khi đi.

Mình đã ở với buổi SN của CD club BMT tại Bản Đôn...

Last edited:

Cái này mình biết à nha, bạn muốn nói những nơi bạn muốn đi trong khu vực Kontum hay Gia Lai hay BMT mình chỉ cho, mình vừa lượn một vòng ở đó về mà, có ghé qua ĐN trước khi đi.

Mình ở Đà nẵng, định cuối năm đi phượt bằng xe máy lên BMT nhưng chưa có kinh nghiệm.
Bạn có thể phác họa sơ qua một cung đường đi và những địa điểm tham quan không
Thời gian của mình khá thoải mái nên có thể đi dài ngày.
cảm ơn bản nhiều

Bạn cho mình gởi nhờ tấm ảnh nha
attachment.php
[/IMG]
Đây là thác Phú Cường ở Chư Sê-Gia Lai. Là một trong ngững thác nước cao nhất tây nguyên vói độ cao trên 20m. tại đây do đầu tư du lịch đang khởi động nên nó còn giữ được vẻ nguyên sơ. Do mình chọn góc ảnh không tốt với lại chụp bằng điện thoại nên không thể hiện hết cái hồn của nó. thực tế nhìn hoành tráng hơn nhiều.

Mình muốn đi Tây Nguyên từ lâu rồi mà chưa thực hiện được. Mình muốn đi Pleiku, BMT trong khoảng 5 ngày, nhưng muốn đi bằng xe máy mà không biết làm thế nào thuê xe. Mình định đi MB vào ĐN và thuê xe máy đi Pleiku, BMT rồi bay từ BMT đi HN...nhưng có vẻ khó vì xe máy thì không thuê được kiểu thế...mà đi ô tô thì không khoái. Hoặc có thể đi máy bay đến Pleiku và khi về thì về ở BMT???
Bạn có lời khuyên nào không, chỉ giáo mình với.
Mình định đi lịch cơ bản thế này...
Lộ trình đi như sau :
- Đà Nẵng – QL14B – Quảng Nam - TP Kom Tum ( Nghỉ tối tại Kom Tum )
- Kom Tum – 14B – Gia Lai ( thăm cửa khẩu quốc tế Bờ Y , ngã 3 Campuchia-Lào-Việt Nam ) - Đường Trường Sơn – Nhà máy thuỷ điện … ( nghỉ tối tại Gia Lai )
- Gia Lai – 14B – DalLak ( nghỉ tối tại Buôn Ma Thuột )
- Khám phá BMT (như những điểm chủ thớt đã đi...hehe)

Các bác cho em xin ý kiến với nhé....em định đi tầm tháng 12 hoặc tháng 1, không biết lúc đó đi có ổn không (vì thấy bảo hoa dã quỳ nở vàng rực tầm đó ạ)

Bạn cho mình gởi nhờ tấm ảnh nha
attachment.php
[/IMG]
Đây là thác Phú Cường ở Chư Sê-Gia Lai. Là một trong ngững thác nước cao nhất tây nguyên vói độ cao trên 20m. tại đây do đầu tư du lịch đang khởi động nên nó còn giữ được vẻ nguyên sơ. Do mình chọn góc ảnh không tốt với lại chụp bằng điện thoại nên không thể hiện hết cái hồn của nó. thực tế nhìn hoành tráng hơn nhiều.
Có vào gần thác đc không bạn? Thấy um tùm thế kia, chắc không xuống dưới chân thác đc nhỉ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,575
191,425
Latest member
shopdancing123
Back