What's new
Status
Not open for further replies.
Tình hình đào mận tại Mộc Châu

Các bạn cho mình hỏi là tình hình hoa đào mận ở MC dạo này thế nào rồi, bao giờ hoa nở đẹp.
Mình định đạp xe lên Mộc Châu vào cuối tuần sau nên hỏi trước.
Cảm ơn moị người rất nhiều.

Hỏi địa chỉ thuê xe máy tại Cẩm Phả/ Hạ Long?

Có bác nào có địa chỉ và sđt thuê xe máy tại Hạ Long hoặc Cẩm Phả (càng tốt) cho em xin với.

Hỏi về thủ tục sang TQ ở cửa khẩu Bắc Hà

Chào cả nhà,mình muốn sang TQ chơi qua cửa khẩu Bắc Hà,bạn nào đi rồi tư vấn jupr mình,thủ tục,lệ phí,sang bên đó tìm đến chỗ bán pháo chơi tết ở chỗ nào nhi

Xin thông tin và kinh nghiệm đi Phượt gần HN trong 1 ngày

Nhóm em khoảng 10ng đang có ý định đi chơi. Bọn em muốn dựng lều, ăn đồ nướng ( bằng bếp than củi ), vui chơi tự do. Em có ngắm qua 2 địa điểm là Đồng Mô và Hàm Lợn. Tuy nhiên bọn em chưa có kinh nghiệm du lịch nên mong được mọi người chỉ bảo cho em kinh nghiệm. Cụ thể như:
- cung đường đi nào là gần nhất, tiện nhất, dễ tìm nhất
- giá cả các dịch vụ ra sao
Hoặc có nơi nào hợp lí hơn không ạ ?
Em cảm ơn nhiềi nhiều ạ.

Leo Fansipan thường xuyên

Tình hình là mình rất muốn leo Fan thường xuyên, nhưng theo cái quy định của VQG là phải thông qua cty du lịch thì không lẽ mỗi lần leo lại bỏ ra cả triệu đồng?! Bây giờ chỉ muốn mua vé vào cổng + phụ phí này nọ+ ngoại giao thì họ có cho leo không, còn phương án trốn vé thì lại dễ bị phạt gấp đôi. Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ với ạ!

Xin ý kiến các bác về chuyến đi Tây Bắc tháng 10 năm nay

Tháng 10 năm nay em có dự định đi một chuyến phượt Tây Bắc. Vì chưa có kinh nghiệm đi Tây Bắc lần nào( cũng chưa từng chạy đường đèo lần nào luôn :) ) nên đem cái plan em viết lên nhờ các cao thủ góp ý giúp em ạh.

Mục tiêu: Sapa - Leo núi fangxipan - Ngắm ruộng bậc thang ở Mù Cang Chải

Cung đường đi: Hà Nội - Sơn Tây - QL32 - Lai Châu - Sapa ( ghé Lai Châu vì em ham hố đi cái động Pu Sam Cáp ạh :D )

Cách đi:

I. Phương án 1: đi xe máy từ HN – Lai Châu – Sapa
CÁCH A:
Ngày 1: HN – Lai Châu : 421 km ( nghỉ dọc đường ở Tú Lệ - ngủ 1 đêm ở Lai Châu )
04h00: xuất phát từ HN – đi QL32 hướng về phía Lai Châu - Nghĩa Lộ - đèo K​
hau Phạ 30km – Mù Cang Chải – QL4D – Lai Châu ( chỉ dừng lại dọc đường chụp hình, ngắm cảnh ở những địa điểm trên )
15h00: đến Lai Châu ( Tới Lai Châu lúc 15h khả thi không ??? )
15h30: tham quan động Pu Sam Cáp ( 2tiếng – 2 tiếng rưỡi ).
17h00: nghỉ tại Lai Châu​
Ngày 2: Lai Châu – Sapa ( 73km )
05h00: xuất phát từ Lai Châu chạy về hướng Sapa. Ngắm bình minh tại Thác Tạc Tình
06h00: Thẳng hướng QL4D về Sapa. Đi qua: đèo Ô Quy Hồ 50km ( dừng lại ngắm cảnh chụp hình)
Tham quan Thác Bạc – Thác Tình Yêu – Cổng trời
09h00: Về đến Sapa . Tham quan Bản Cát Cát, thung lũng hoa hồng
09h30: Từ thung lũng hoa hồng đi về phía Lao Chảy.
10h00: Tham quan bản Lao Chảy – Cầu Mây – Bãi đá cổ - Bản Tả Van. Chạy về Sapa
11h30: về đến Sapa. nghỉ trưa
12h30: Đi Tả Phìn tham quan Tu viện cổ - Bản Tả Phìn ( làng thổ cẩm ) – Hang Tả Phìn
15h00: Về đến Sapa leo Núi Hàm Rồng
17h00: check in nhà nghỉ
18h00: đi chợ cũ Sapa.​
Ngày 3: tour leo núi 2 ngày 1 đêm
Ngày 4: trở về HN = xe đò của tour
. gửi xe máy theo xe đò về.

CHI PHÍ DI CHUYỂN DỰ TRÙ ( 2 người):
1. Thuê xe máy ở HN : 150.000 đ
2. Xăng xe : 300.000 đ
3. Xe đò về HN: 250.000 đ
4. Gửi xe về HN: 350.000 đ
5. Nhà nghỉ tại Lai Châu: 300k/phòng
6. Nhà nghỉ Sapa: 300k/phòng

II. Phương án 2: HN – Lào Cai – Sapa – Lai Châu – Mù Căng Chải – Sapa – Hà Nội (đi tàu)
Ngày 0: Hà Nội – Lào Cai
22h00: Tối từ Hà Nội đi tàu lên Lào Cai đi chuyến 10h đêm​
Ngày 1: Lào Cai – Sapa – Lai Châu
07h00: Tới ga Lào Cai . Đi xe bus xuống Sapa
08h00: Tới Sapa. Thuê xe máy
08h30: Đi xe máy từ Sapa – Lai Châu
Đi qua đèo Ô Quy Hồ . Tham quan Thác Bạc – Thác Tình Yêu – Công Trời
10h30: Tới Lai Châu. Tham quan động Pu Sam Cáp
13h00: Chạy xe từ Lai Châu xuống Mù Căng Chải ( 154 km )
17h00: Đến Mù Căng Chải . Ngủ đêm tại Mù Căng Chải​
Ngày 2: Mù Căng Chải – Sapa
Đường 1: QL32 – Đèo Ô Quy Hồ - Sapa ( 159km – đi trong khoảng 4 – 5 tiếng )
Đường 2: QL279 – TL151 – Lào Cai – Sapa ( 230km – đi trong khoảng 5 – 6 tiếng )​
05h00: khởi hành từ Mù Căng Chải chạy về Sapa
10 - 11h00: về đến Sapa
11h00 đến tối: đi tham quan thị trấn Sapa.
Tối: trả xe tại Sapa. Chuẩn bị cho chuyến leo núi 2 ngày 1 đêm​
Ngày 3: tour leo núi Fangxipan
Ngày 4: theo đoàn về HN

CHI PHÍ DI CHUYỂN DỰ TRÙ (2 NGƯỜI ) :
1. Vé tàu HN – Lcai: 190.000 x 2 vé = 380.000
2. Thuê xe máy ở SP : 120.000 x 2 ngày = 240.000
3. Xăng xe : 300.000 = 300.000
4. Xe đò về HN: 250.000 x 2 người = 500.000
5. Nghỉ tại Mù Cang Chải : 300k/phòng
6. Nghỉ tại Sapa: 300k/phòng

Em thì em thiên hướng phương án chạy xe máy hơn :D Theo các bác lịch trình chạy xe máy của em như vậy có tới được nơi như thời gian đã dự trù không ạh ? Có quá gấp gáp hay cần chỉnh sửa gì không các bác.

Xin lịch trình.

Hiện tại mình đang có dự định đi qua tất cả các tỉnh thành của Bắc Bộ. Trong lịch trình dự định của mình sẽ chinh phục Cực Tây, đỉnh Fanxipan và Ngã Ba A Pa Chải sau đó về lại.
Mong ace chỉ giáo lịch trình nào tiện nhất để chinh phục tất cả. Mình xuất phát từ Thanh Hóa.
Chân thành cảm ơn sự giúp đở của mọi người.

Re: Xin lịch trình.

Ninh Bình , Nam Định, Thái Bình, Hải Phòng, Hạ Long , Lạng Sơn, Cao Bằng, Mèo Vạc, Đồng Văn, Lũng Cú, Đồng Văn, Hà Giang, Lào Cai, Sapa, đỉnh Fan, Sapa, Lai Châu, Mường Lay, Mường Tè, Apachai, Mường Nhé, Mường Chà, Điện Biên, Sơn La, Mộc Châu, Mai Châu, Hòa Bình, Hà Nội, Phú Thọ, Yến Bái, Tuyên Quang.
Tới đây e bị đứng hình.
Mong mn giúp đỡ viết tiếp hay fix lại giùm mình

Xin thông tin và hướng dẫn Cung Hà nội - Bình liêu !

Anh chị em nào đã đi bình liêu rồi cho mình xin hướng dẫn các địa điểm đẹp đến và các lưu ý cũng như lịch trình của cung đường này với ạ ! :D:D:D:D

Du lịch bụi Ninh Bình. Help !!!

Chào các bác.
Đội của em đang lên kế hoạch để du lịch bụi Ninh Bình bằng xe máy, 2 ngày 1 đêm.
Ngày đầu tiên bọn em định đi Tràng An - Ninh Bình, chiều tối về Cúc Phương và nghỉ đêm tại đó đến sáng hôm sau rồi về.
Nhưng thông tin về đường xá, chỗ ăn nghỉ còn rất mập mờ vì tìm trên mạng rất ít thông tin bổ ích :(
Bọn em còn ít kinh nghiệm xê dịch.
Mong các bác có ai biết hay đã đi rồi thì sẽ giúp em ít thông tin hay kế hoạch với ạ !
Cảm ơn mọi người.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,929
191,778
Latest member
hahahwing
Back