What's new
Status
Not open for further replies.
Tư vấn chuyến đi Hà Giang và leo Bạch Mộc Dương Tử

Hi các bác

E chuẩn bị kế hoạch ra Bắc chơi vài ngày, mục tiêu của em là tham quan các điểm cần đi của Hà Giang và leo Bạch Mộc Lương Tử khoản thời gian 5 ngày có được không ạ ??

E có tham khảo qua thì cung Hà Giang là 1 đường vòng nên em nghĩ đi chắc mất 2 ngày ?? e tham quan các điểm cụ thể như Quản Bạ, Cao Nguyên Đá, Cột Cờ và chinh phục Mã Píng Lèo là ok rồi. Sau đó đón xe đi qua Lào Cai và nhờ mua tour Bạch Mộc Lương Tử.

Các bác có ý kiến cho em tham khảo với ạ. Bạch Mộc Lương Tử thì trek mấy ngày mới xong lận ạ? Cho em cái timeline tham khảo được không ạ.
Cảm ơn mọi người.

Xin kinh nghiệm du lịch leo núi

Chào mấy bạn!

Sắp tới mình sẽ ra Bắc! Mình rất thích leo núi mà không có kinh nghiệm gì hết!

Mấy bạn có thể giới thiệu một vài núi có thể leo ko?

Mình có nghiên cứu sơ qua thì để leo núi ít nhất là 2 ngày! Mà mình đi có 1 mình và chi phí có hạn hẹp! Nên mình hỏi là mấy bạn kiếm người dẫn đường ở đâu? Chi phí bao nhiêu?

Nếu leo núi qua đêm thì ngủ ở đâu? Vì ko có sẵn lều trại!

Mình rất mong mấy bạn chia sẻ kinh nghiệm!

Cảm ơn các bạn!

Tổ chức du lịch Cô Tô

Tình hình là em đang có dự định tổ chức cho team đi du lịch Cô Tô hè này, tầm cuối tháng 5.
Các bác có thể cho em xin chút kinh nghiệm đi-ăn-ở cho chuyến đi tầm 20-25 người ạ.
-Từ Hà Nội tới Cô Tô nên đi thế nào?
-Nhà nghỉ ở Cái Rồng và Cô Tô ra sao ạ? Có chỗ nào cho thuê phòng tập thể không ạ, em muốn cả lũ vào 1 phòng tập thể to cho đoàn kết, lại tiết kiệm kinh phí.
-Trên Cô Tô nên đi lại thế nào, và đi đâu? Em tính thuê xe máy hay xe đạp có được không ạ?
Nếu đi 20-25 người, theo kiểu sinh viên thì mức giá tầm bao nhiêu là hợp lý ạ?
Em cảm ơn :):D

[du lịch ba bể] nên ăn và nghỉ ở chỗ nào?

Dear các bạn,
Mình dự định đi 1 nhóm 6 người đi Hồ Ba Bể.
Đây là lần đầu mình đi nên chưa rõ nên ăn và nghỉ tại đâu, mình lên mạng search thì thấy khá nhiều địa điểm homestay như mr Linh hoặc Hải Đăng,...Nhiều quá mà bên nào pr cũng ác, nên mình rất phân vân :))
Bạn nào có kinh nghiệm tư vấn giúp mình nhà nghỉ nào tốt.
Mình cảm ơn trước nhé! :D

Re: [du lịch ba bể] nên ăn và nghỉ ở chỗ nào?

Vào thôn Pắc Ngòi, nhà nào cũng làm homestay, tìm và trả giá tùy ý.

Phượt 30/4 - 1/5 ,Hà Nội - Cô Tô - Hạ Long - Ninh Bình - Hà Nội.

Chào các bác, dịp 30/4 này em đang lên plan chạy xe máy các điểm Hà Nội – Cô Tô – Hạ Long- Ninh Bình – Hà Nội, 2 người. Em sẽ chạy từ tối thứ 6 đến tối thứ 3 về ( 4 ngày 4 đêm). Em có dựng plan như sau, các bác xem góp ý cho em thế này có phù hợp ko, với cả em có vài câu hỏi đang thắc mắc, bác nào có kinh nghiệm bồi và sửa giúp em với ạ. Em cảm ơn nhiều! :D
- Tối thứ 6 – 29/4 :
8h bắt đầu xuất phát đi Vân Đồn - Cảng Cái Rồng. Bắt đầu chạy về Vân Đồn ( 210 km, chạy vòng 4,5 tiếng) . Dự kiến 1 h tới cảng Cái rồng, kiếm nn để ngủ. 6h dậy ra bến cảng để ra đảo Cô Tô.
- Sáng thứ 7- 30/4 :
6 rưỡi ra tới cảng, đợi tàu lên tàu, kèm cả xe. Dự kiến tàu chạy 3 tiếng, 3 tiếng rưỡi. 10h đến đảo. Bắt đầu chơi trên đảo nguyên ngày, thăm đảo, các điểm du lịch trên đảo. Trưa ăn linh tinh, tối qua bãi Hồng Vàn ( Coto Eco) ăn theo set dinner , dựng lều ngủ.
- Sáng Chủ Nhật- 1/5 :
Dậy sớm ngắm bình minh, ăn sáng, ra bến để về lại Vân Đồn. 6 rưỡi dậy lên tàu. 10h về Vân Đồn. Rồi chạy về Hạ Long (60 km, 2 tiếng). Tới Hạ long lúc 12h. Đi ăn trưa ở Chợ Hạ Long. 1h chạy về Hạ Long để đi thăm quan vịnh Hạ Long. Tới tầm 6h về lại thành phố, đi ăn tối, dạo biển tối. Kiếm nn ở Bãi cháy để ngủ.
- Sáng Thứ 2 – 2/5 :
7h dậy. Đi ăn sáng rồi chuẩn bị đi Ninh Bình. Chạy về Ninh Bình khoảng 170 km, khoảng 3,4 tiếng. Khoảng 11 h về tới Ninh Bình. Đi ăn cơm cháy- thịt dê. Nghỉ ngơi, 1,2h chạy xe đi Tam Cốc Bích Động,đầm Vân Long. Tới 6,7h đi kiếm nn,ks
- Sáng thứ 3 – 3/5:
Dậy , ăn sáng rồi đi chơi vườn chim Thung Nham ( thơi gian chim kiếm ăn là vào chiều muộn nên có thể đi vào chiều muộn hoặc 2,3h), đi tắm suối khoáng nóng ở làng kênh Gà. Ăn trưa và nghỉ ngơi chuẩn bị về Hà Nội . Khoảng 3h bắt đầu về lại HN. Đi chơi HN , ăn tối về lại nhà. End!
-----
Em có vài câu hỏi:
- Từ Hà Nội chạy về Vân Đồn chạy trong bao lâu và bao nhiêu cây ạ? Nếu đi thì nên đi tuyến nào cho phù hợp và không có bắn nhiều???
- Chạy từ Hạ Long về Ninh bình trong bao lâu và bao nhiêu cây? Đi tuyến như nào thì phù hợp. Em đang tính sơ sơ thôi :D.

Last edited:
Hỏi đường đi Thanh Hoá

Cho mình hỏi đi từ Hải Dương vào Thanh Hoá bằng xe máy. Đi đường nào gần mà nhanh nhất! Thông cảm trước giờ mình toàn đi cao tốc mà cao tốc k cho đi xe máy nên không biết đường khác!

Hà Nội - Ba Khan 2016

Hà Nội - Ba Khan (Vịnh Hạ Long trên cạn) 2016

a) Chúng ta có 2 cách tiếp cận Hoà Bình từ Hà Nội, điểm gặp nhau là Thị Trấn Xuân Mai.
  • Hướng 1: Từ ngã tư sở, cứ thẳng hướng Nguyễn Trãi mà đâm, qua quốc lộ 6... => Xuân Mai. Đường thì dễ thuộc nhưng bụi và khó đi.
  • Hướng 2: Chúng ta sẽ đi thẳng Đại Lộ Thăng Long đến lúc không được đi nữa (gặp quốc lộ 21) thì rẽ trái vào đường Hồ Chí Minh

b) Tới đây các bạn hoàn toàn có thể dùng Google Map để tiếp tục hành trình. Đường bắt đầu rộng ra, thoáng mát và đẹp đẽ hơn hẳn nội đô. Bắt gặp hai bên đường là dải sân gôn, công viên nghĩa trang, thác Thăng Thiên,...
Chú ý một chút ở đoạn vào thành phố có biển hướng đi Sơn La chính là đường tránh Thành Phố (cũng là tránh luôn ong vàng). Tuy nhiên nếu vào thành phố, chúng ta có thể thăm thêm thuỷ điện Hoà Bình, hoặc đơn giản là dừng lại nghỉ ngơi trên đường ven sông Đà :))

Một vài hình ảnh đường ven sông và nhìn từ đền thờ Bác:
https://goo.gl/photos/N8PeiDZZxkU5jvoA6

c) Đoạn chân đèo Thung Khe sẽ phải rẽ phải để tiếp cận Ba Khan - Phú Cường.

Hình ảnh thực địa:
RQXZRZhjQ7Hyek1s7lsvmhJzKH7jIIbY6rlUkKWgeniujUND4ybOOgKCpYSJVprRpFAYlvx_gK6jKZ9X0hKbOwes2uMIj7tciYsvsgenHJKsWjDxygXsZKTsx5ven9nGWNNNWs9CkE5V7aWVHnmKxzqdPEqt-C_3hQt8wAKnbtOCwRJl8c7y39mAC5oPiOEx4YBxFogQs3iB3MTxAVAGNZJc24KXOWqv5EzJeG1hJQOs1AndBKKyWC0CPR7cO0_4p--rfsSNfl6PqzbuSF6Frv7hCqAvDot55jYf-zOlwcH-8gGqLVXOZdFbS4kzV5S4GlDli_orYkk0mwoQo_-qqayCOsyt4ZPFF6ONif-0TQWYpS_BqsXVTQHoNVyll1-tRdZOe50VGVmhCJPS4IufdChTKa_Vd4MFHaHsSozgWxpaSCtf1DEj0JUiCJP8MJYlVNZm3evSLW9qcLrCBKiz8XjJwNuU9aeGfqa2WJCsPWHrR_aJGbWcCm46MEQ0CzJGh4WUwVMYv6ONvjHFkqK14pidn-QnsHw0yglDSvi9R0oZEj3cCG8XD44gcS3IZj_p1o9q=w1108-h623-no

d) Xuống Ba Khan là đường đèo, không đẹp nhưng chẳng quá xấu. Hãy bỏ khẩu trang ra và hít thở không khí trong lành thực sự. Hai bên đường tràn ngập màu xanh của cỏ cây, điểm thêm vào đó là những đàn bò ung dung gặm cỏ, lác đác những ngôi nhà sàn bên đường hay treo leo trên vách núi, thi thoảng còn thấy những mạch nước gầm rì rào chảy. Lên cao một chút, ngôi làng nhỏ được ôm trọn bởi những nấc ruộng bậc thang xanh mướt thanh bình và yên ả lắm.
Đoạn đường đó sẽ kéo dài suốt cả hành trình hơn 10km của chúng ta, khi mà Ba Khan chạm mốc 0km thì đích vẫn chưa đến, đi thêm khoảng 1-2km, vịnh Hạ Long trên cạnh mới thực sự hiện ra trước mắt chúng ta.

Đắm mình vào những cung đường uốn lượn, vượt qua khe núi 2 bên vách treo dựng đứng. Bỏ lại phía sau những cú ôm cua, nhưng căn nhà sàn ven đường, đàn gà tre tung tăng chạy nhảy, con đường đến với sông nước thực sự mở ra thì bạn thấy quang cảnh sau:

Bẻ lái, vượt qua đoạn đường tre đầy lãng mạn với lá khô rải rác khắp lề đường, tre hai bên thẳng đứng, trang nghiêm đón mời:

Đây là căn nhà của một anh dân tộc vùng này, chuyên chở thuyền cho khác thăm quan. Giá 1 chuyến là 250k. Nghỉ trưa 5k, trông xe 5k.
Để tránh lãng phí số tiền vô lý trên thì hãy đi thăm quan hết thảy ngôi nhà sàn, rửa ráy thoả mái.

A2_OlNfzTiAXl-cbAoyZ1shj02ZCVYJyenRQ2M3n_muu9pAvZPpsSDb7qcmXBbU_CQMjefVlNa9Mz7_lmcd7o2qOIbsCcAEw5uKx5PoD4cc2Gxh5Az1x2gtMqDi6ilrfs0uRDxJMHp6fo-el-c35QBtl-EP1GiDlYa-2W7Cqc7Sb2dbZADH2XF6A6kBaQ0KZQq3_zOW3zVZXhD7RT6hSSdPJuUcP24HYAzci2NGtLNGATsYCpoz8fwwJKTt9Wlv_tHMHp2hbw648LcXd1UXQaPGF2y24L0QbhGF-xtKgrn3cDuUMN3gkhZ2KEpDDOPReVZqQOO8HbGCFMM9bX_8prPi95lyX9JiVJ4ZfYp9cv9ruS613Ma90BTkaew1LsupN0Bt5-r16jvrfk62TH-iR9IlzIsQhWRAJUCPODIcfqBaa9GL2n10ug0MjIJr5leqOTNn1-gRtt6w0wkuYP4EnaLeHtRw2eZueat2MFxJmN28yJJeQd7gnflk0JthcqH0BbQldgjw92H1siy94WkdYKCbnQB02Ho7aNNZTCH6Zm8oabP_Thfku2_LtAYhcMpV1Tfoj=w831-h623-no

Thuyền chở được khoảng 10 người. Ngồi phía trên nóc lênh đênh giữa sóng nước vô cùng thoả mái. Ra đến giữa hồ, nếu chuẩn bị sẵn đồ bơi, quần áo thì vùng vẫy thôi.

rcMNT_CvxI7Oa2N5plfRAfmr5lWBqIYtfyhsYEhnvw0bX_491KkmAaC9KLPG8u46QUhKFRhVSEaZSCXHb9n8XMcncJSkTEEB1e_73jvGCg5UquSlO8ni5_0vFb2g8_aEpWeFaV8abUMMdzMfuViIjVvqQsjuXhjagrpOlAJxgcyOa7UMfNIR9xdSqT43_V3B4lKqrOKzpBqOjVU_m3pv0vL5-k56sHkxeIKuKgAlvPm6KgPPjqZrndWBN4_JlKCem6UTo7G7Wspe4TfdfVF7SufXoFGaoN06bgouk2d5qzXcC99GSofmraskj1smPdXSxw5lVgYsALT-967AGSm0kxKQ5Oe_kUauS3i9aVsuuMuO8-hwxdXRHuofOp7DG1KH1VBFFH3H9R25utoTSQbMi7hl29v_ApHOoNQO4C6epkanFf1e22i5lehaPTa73zrE1SH1aYSPNaiAGQIW3-NLWcYmNVVuHqSBo2iNFmfcVsbIdahEgM0oPmNHoUkUptYcWw0qmnVNnq8PXAWbHil4pE4lTu6-dISuEoQl8SKuuTdMUn8wR4vf0UkqOUxuCCKnz5yf=w831-h623-no

Chia tay nơi bình yên, mát mẻ và thơ mộng, đi ngược lên đường đèo, rẽ phải, thêm một đoạn nữa sẽ tìm thấy thác nước tuyệt đẹp.

Một ngày ngẫu hứng, đôi phút điên cuồng. 300km trong một ngày chuyển sang lượt về. Hãy dừng lại ven đường để ngâm nhi một cốc sữa tươi, một ly nước mía, hoặc mua về làm quà đôi quả cam. Chi phí cho chuyến đi ngoài xăng xe và mấy lát bánh mì, cây xúc xích + tiền thuyền ra thì chẳng còn gì.
Nghỉ lại uống nước mía đối diện khu du lịch thác Thăng Thiên.

Bản đồ chuẩn cho xe máy: http://maps.vietbando.com/

https://www.facebook.com/t2hieublog/

[HỎI] Kinh nghiệm du lịch tại Hà Nội.

Hi mọi người.

Mình đang có dự định đi du lịch Hà Nội vào khoảng tháng 11 năm nay nên mình lập topic này với mong muốn có thể nhận được sự chia sẻ của những ai đã từng đi du lịch tại Hà Nội.

Hiện tại thì mình cần tìm một khách sạn ở khu vực phố cổ, phòng đơn 1 người nhưng đang băn khoăn không biết chọn khách sạn nào, các bạn có thể giới thiệu mình khách sạn nào thấy ok, giá ổn (tầm 400k trở xuống) được không ạ? Với lại mình cũng tính là mua tour đi trong ngày (Hạ Long, Ninh Bình, Sa Pa) thì cty nào tổ chức tour tốt ạ?

Thanks mọi người nhiều :D

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,929
191,778
Latest member
hahahwing
Back