What's new
Status
Not open for further replies.
1 tuần khám phá hè miền Bắc

Tình hình là có người bạn rủ ra du lịch miền Bắc từ 30/6->6/7 năm 2016. Mới là sinh viên tài chính không cao. Muốn hỏi anh, em, cô, bác, anh, chị,... Chưa đi bắc lần nào nên cần tham khảo lộ trình đi xe máy trong vòng 1 tuần. Nhà thằng bạn em ở Hà Nội nên điểm đâu là Hà Nội, Ngoài ra còn có thể ở nhờ Hạ Long. Ngoài ra nghe anh em đồn hè Tây Bắc rất đẹp.
Em muốn trong vòng 1 tuần có thể đi hết các địa điểm nổi tiếng của miền bắc, rẻ, các địa điểm có thể cắm trại (qua đêm) để giảm chi phí không phí 1 tuần ra bắc chơi. Vì sinh viên nên các địa điểm đòi hỏi sức khỏe thì em không ngại (trừ đỉnh Phan - đợt này nghe leo Phan không còn thú vị nữa).
P/s: em xin cảm ơn sự đóng góp.

Tư vấn cung Sài Khao - Mường Lát lượn lách qua Son, Bá, Mười (Bá Thước)

Chào cả nhà,
Hiện tại em đang có ý định cho cung sài khao - mường lát. Nhưng em có nghe nói ở Bá Thước có 3 bản Son, Bá, Mười được mệnh danh là Sapa xứ Thanh. Em chưa thấy ai đi như thế thì phải, nên mạn phép hỏi các tiền bối liệu có đi như thế đc ko? Tư vấn giúp em ạ. em cảm ơn nhiều nhiều!

Xin tư vấn đi vườn quốc gia ba vì và tam đảo

Kế hoạch của mình là xuất phát từ Hà Nội lúc sáng, đi vườn quốc gia ba vì. Sau đó đến chiều tối khoảng 4h thì đi tam đảo. Ăn chơi ở tam đảo từ tối đến sáng hôm sau thì đi tây thiên. Đến chiều tối thì quay về HN.
Tổng cộng là 2 ngày 1 đêm.
Nhờ các bạn tư vấn giúp mình xem lịch trình như vậy có ổn ko? Mình thì đang hơi lăn tăn, vì không biết tầm 4h chiều rời ba vì đi tam đảo thì có bị muộn quá ko? Mình muốn có mặt ở tam đảo trước lúc trời tối.

Xin thông tin tàu đi từ đảo Quan Lạn sang đảo Cô Tô

Sắp tới mình đi Quan Lạn và muốn sang Cô Tô chơi trong 1 ngày. Mình có tham khảo ở trên mạng nhưng chưa tìm được thông tin tàu di chuyển qua 2 đảo.
Các bác có kinh nghiệm cho mình hỏi thăm có tàu nào di chuyển trong ngày từ Quan Lạn sang Cô Tô không??
Nếu có thì thời gian như thế nào ạ? (Sáng mấy giờ và chiều mấy giờ).
Xin cảm ơn! :)

Hỏi thông tin nghỉ tại Đại Lải Flamingo resort

Kính chào các bác,

Em đang định đi nghỉ tại Flamingo resort, muốn xin tham khảo ý kiến các bác, đặc biệt là các bác đã từng đi nghỉ tại đây ạ.

1. Về phương tiện: em định sử dụng xe máy thôi, đi từ HN lên, qua cầu Nhật Tân, đường Võ Nguyên Giáp, sau đó cứ thẳng tiến đến QL2A, r đi tiếp đến Flamingo. Cung đường em tra Google là như vậy, không biết có đi được bằng xe máy không ạ? Lần đầu em đi đường này nên cũng muốn tìm hiểu kỹ. Không biết đường có đẹp k ạ? Có dễ đi hay không?

2. Về địa điểm lưu trú: em định đi từ chiều thứ 6, nhưng thứ 7 em mới nhận phòng tại resort. Vậy gần resort, trong bán kính khoảng 4 5km có nhà nghỉ nào tiện tiện để em nghỉ lại 1 đêm trước không ạ? Yêu cầu không có nhiều, chỉ cần sạch sẽ, đủ điện nước là em vui rồi ạ

3. Về địa điểm mua sắm: em định mua thịt tươi vào resort làm BBQ, vậy gần resort có chỗ nào gọi là chợ dân sinh hay trung tâm thương mại, hay cửa hàng tạp hoá kiểu VinMart để mua sắm rồi mang vào resort không ạ?

4. Về phòng nghỉ tại resort: em định thuê phòng tại khu The Forest 338, không biết các cụ các mợ đã vào nghỉ chưa? Cho em xin ý kiến xem khu này có hợp lý với việc đi nghỉ dưỡng gần HN với giá rẻ không? Em thấy lên hình rất đẹp và thoáng đãng. Liệu có khu nào rẻ hơn 1 chút không? (Em thuê với giá 1tr8/đêm).

Em lấy thông tin từ đây: https://www.facebook.com/BietthuFlamingo/

Lần đầu em đi ra khỏi HN bằng xe máy, lại đi cùng ng yêu em nên em cũng lo. Ngoài việc mũ bảo hiểm đúng chuẩn ra thì có bắt buộc phải lắp gương không các bác nhỉ?

Đây là thông tin KM em đc hưởng, em cũng hơi lo lo, k biết có dính trấu gì k? :( Em chuyển 50% tiền đặt cọc rồi, hi vọng là sẽ có 1 chuyến đi chơi vui vẻ :)

Em cám ơn các bác.

Chúc các bác mạnh khoẻ, an toàn trên từng cây số.

Xin lịch trình Thái Nguyên_Thái Bình_Cồn Vành

Em chào các bác, nhà mình có ai đi lang thang ở Thái Bình, Cồn Vành, Cồn Đen cho em xin ít kinh nghiệm và thông tin về ăn, chơi, ngủ với ah:D.
Nhóm em có khoảng 12 người, thuê xe từ Thái Nguyên đi Thái Bình chơi ngày cuối tuấn, vì chưa có ai đi lần nào về Cồn Vành, Cồn Đen nên em mạo muội các bác trên này tư vấn giúp em lịch trình như sau:
- Ngày 17/6, khoảng 17h30 nhóm xuất phát đi Tp Thái Bình. Ở đây em muốn hỏi địa chỉ khách sạn và nơi ăn uống cho buổi đầu tiên.
- Ngày 18/6 em muốn đi Cồn Đèn rồi sau đó sang Đồng Châu và Cồn Vành có được không ah? Em muốn hỏi chơi ở Cồn Vành và nên nghỉ ở thị trấn Tiền Hải hay Cồn Vành?
- Ngày 19/6 từ Tiền Hải về có thể ghé thăm hay chơi ở địa điểm nào rồi rút quân về Thái Nguyên?
Em rất mong sự giúp đỡ, chỉ bảo thêm về lịch trình đi, em chân thành cảm ơn!

Nhà sàn Mộc Châu: 3 khu vực du khách nên biết

Môc Châu là điểm du lịch đang được rất nhiều du khách quan tâm. Đến thăm quan Mộc Châu, trải nghiệm sinh hoạt cộng đồng tại bản là điều không thể bỏ qua.
ngoai canh mo chau moc (3)

Ngủ nhà sàn tại Mộc Châu là điều rất nhiều du khách nghĩ đến khi tới Mộc Châu. Trong dịp Ngày hội hái mận vừa rồi tôi đã chứng kiến điều đó trực tiếp. Trong khi thời điểm lễ hội, hàng vạn người đến Mộc Châu, các homestay ở Mộc Châu và bản Áng đều chật kín khách, vẫn thấy anh Trung và chị Thu Trang loay hoay đi tìm nơi nghỉ. Chia sẻ với anh Trung được biệt, anh chị là khách du lịch đến từ Nha Trang, đang muốn tìm nhà sàn để ở, dù đã tối nhưng chị Trang nhất định không chịu ở nhà nghỉ, chị muốn thử cảm giác ngủ trên nhà sàn ở Mộc Châu, còn nhà nghỉ ở mãi rồi.

Mộc Châu một vùng vùng du lịch trẻ, mới hình thành và đang trên đà phát triển mạnh. Ngoài vẻ đẹp của cảnh quan, khí hậu mát mẻ ôn hoà, thì Mộc Châu còn có 12 dân tộc anh em, tạo nên sự đa dạng trong văn hóa ăn mặc, kiến trúc nhà cửa, lễ hội… Nhà sàn của người Mường, người Thái là một trong những thứ tạo nên sức hấp dẫn và cũng là thế mạnh cho du lịch Mộc Châu.

Đến với cao nguyên Mộc Châu, du khách nên đến một số khu vực nhà sàn:

[h=2]* Nhà sàn tại bản Áng (homestay bản áng).[/h]- Hồ rừng thông bản Áng: Một điểm thăm quan nổi tiếng của Mộc Châu, lợi thế địa hình đẹp, khung cảnh có rừng thông và hồ nước mát mẻ vào mùa hè. Bản Áng không chỉ là địa điểm lý tưởng để du khách tổ chức picnic, đốt lửa, tổ chức hội trại. Nơi đây, với đa số là người dân tộc Thái, xung quanh rừng và các khu vực lân cận là những ngôi nhà sàn xinh xắn đã được cải tạo để đón khách du lịch về lưu trú. Dịch vụ lưu trú tại nhà sàn cộng đồng rất phát triển ở đây.

Với đặc thù văn hoá của bà con dân tộc người Thái, khi nghỉ tại đây, du khách sẽ được hoà mình cùng cuộc sống sinh hoạt hằng ngày của bà con, khám phá nét văn hoá truyền thống, thưởng thức các đặc sản dân tộc. Với lối thiết kế nhà sàn cao ráo thoáng mát, vệ sinh sạch sẽ, tạo cho bạn cảm giác bình yên, hiện đại nhưng ko mất đi nét truyền thống trong quá trình trải nghiệm.
[h=3]Một số homestay trong bản Áng:[/h] + Nhà sàn Mộc Châu Mộc, cách hồ rừng thông bản Áng 300m. Với nhân viên là người dân bản địa, được đào tạo chuyên nghiệp về du lịch cộng đồng. Thiết kế nhà sàn đẹp, khoa học, không gian rộng thoáng mát. Cung cấp các dịch vụ như cho thuê xe máy, tổ chức đốt lựa trại giao lưu văn nghệ... Tư vấn du lịch và phát bản đồ du lịch Mộc Châu miễn phí. Ngoài ra nhà sàn thường xuyên tổ chức các chương trình du lịch đặc sắc như du lịch nông nghiệp (hái quả, hái chè, thăm quan trang trại bò sữa...) city tour vòng quanh Mộc Châu...

+ Nhà sàn hoa cảnh cao nguyên: nằm trong khuôn viên Công ty Cổ phần hoa cảnh cao nguyên, nhà sàn nằm trên ngọn đồi cao, nhìn xuống vườn lan, dâu tây và cây ăn quả khác. Không gian thoáng, bao quanh bởi cây cối, nhiều thứ cây quả ngon, đẹp là điểm hấp dẫn của nhà sàn này.

[h=2]* Nhà sàn tại bản Bó Bun TTNT Mộc Châu:[/h]Bản đa số là bà con dân tộc Mường, đến với bản Bó Bun du khách sẽ đc khám phá và trải nghiệm lối sống, sinh hoạt của bà con nơi đây. Cũng giống như nhà sàn ở Bản Áng, các nhà sàn ở bản Bó Bun có không gian đẹp, nhà cửa sạch sẽ, vệ sinh, có kèm theo các dịch vụ như đốt lửa trại, giao lưu văn nghệ...
Điển hình có nhà nghỉ Mộc Châu Xanh, Mộc Phong Vân, Mường Mộc, nhà sàn Bảo Quân 689, nhà sàn Thành Công..

[h=2]* Nhà sàn ở bản Dọi, bản Hoa:[/h]Thuộc xã Tân Lập huyện Mộc Châu. Cách thị trấn Nông trường Mộc Châu 20km. Là vùng đất nông nghiệp chính của Mộc Châu, đường vào khu vực xã Tân Lập, du khách sẽ chiêm ngưỡng những đồi chè bạt ngàn, những cánh đồng dâu tằm, những nương mật xanh mướt. Đến với homestay bản dọi và bản Hoa, bạn sẽ tách khỏi hoàn toàn với cuộc sống bọn bề tấp nập của thành thị, hoà mình cùng với thiên nhiên, những nét đẹp còn hoang sơ, với bà con dân tộc hiền lành chất phác...

-Homestay Mộc Sương: Đang được Doanh nghiệp chè Mộc Sương đầu tư xây dựng, gồm các nhà sàn, các nhà trệt trên đồi chè. Tại đây, ngoài nghỉ cộng đồng, du khách còn được trải nghiệm: hái chè, hái quả, câu cá, nướng cá tại ao....

Du lịch cộng đồng không chỉ giúp bảo vệ tài nguyên môi trường sinh thái, mà còn là dịp để bảo tồn và phát huy những nét văn hoá độc đáo của Mộc Châu nói riêng chũng như toàn tỉnh Sơn La nói chung. Đến Mộc Châu cùng trải nghiệm khám phá những nét văn hoá mới lạ, nghỉ dưỡng cùng gia đình và người thân trong nhà sàn cộng đồng chắc hẳn sẽ để lại ấn tượng khó phai trong du khách. Mộc Châu chào đón bạn!

Xin địa điểm rừng phía Bắc

Em ở Hà Nội. Em đang lên kế hoạch tầm tháng 8 làm chuyến xuyên rừng Tây Bắc .Trước giờ chỉ mới đi phượt bán kính 2-300km quanh Hà Nội . Có cao nhân nào cho em vài hướng dẫn lời khuyên .Hoặc ai chỉ e địa điểm nào nên đi . Em muốn được trải nghiệm cảm giác đi bộ xuyên rừng . Khu vực có sông suối có dân tộc vùng sâu vùng xa ít người

Xin tư vấn đi Hà Nội - Tam Đảo 1 ngày

Tụi em đang có kế hoạch đi Hà Nội lên Tam Đảo 1 ngày ạ! Các anh có thể cho em một vài địa điểm ở trên Tam Đảo và các địa chỉ ăn trưa được không ạ?
Tụi em là sinh viên, không cần ăn quá cầu kì đâu ạ!
Em cảm ơn!!

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,929
191,779
Latest member
huuquy2x
Back