What's new

[Chia sẻ] Cẩm nang du lịch Đà Lạt cho dân phượt

Status
Not open for further replies.
Bạn nào cho mình xin lại sdt của khách sạn Uyên Vy. Mới đổi số điện thoại hay sao liên lạc số cũ không được, còn bị chửi nữa chứ.

Mới đi về hôm 30-4.có 1 tin vui cho ACE đi phượt bằng xe máy,đó là đoạn đèo Pren đã có đèn đường,ko còn tối thui như lúc trước nữa :) Hôm em đi 4 ngày thì chìu nào cũng mưa,nhưng mưa nhỏ,có thể đi dạo khá lãng mạng :D

Đèo P'ren xưa giờ vẫn có đèn đường mà bạn, chỉ có đèo Mimosa mới không có đèn đường thôi. Dạo này Đà Lạt hầu như ngày nào cũng mưa vào buổi chiều, buổi tối thì khả quan hơn được một chút.

Tên gọi Lâm Đồng

Chào cả nhà!
Chom mình hỏi vì sao có tên gọi Lâm Đồng vậy?
Mình đã tìm hiểu rất nhiều nhưng không có nguồn tài liệu nào giải thích cả! Có ai biết chỉ mình với!
Thanks!!!

Re: Tên gọi Lâm Đồng

Tên Lâm Đồng là kết hợp từ hai địa danh: Cao nguyên Lâm Viên và sông Đồng Nai.

Chính quyền Pháp lập tỉnh Lâm Viên, sau đó cắt một phần về Đà Lạt, phần còn lại lập tỉnh Đồng Nai Thượng (vì ở phía "trên" của sông Đồng Nai - phía cao, tả ngạn; phía dưới, hữu ngạn là đồng bằng).
Sau đó chính quyền VNCH lập tỉnh Lâm Đồng, là lấy từ hai tên cũ: Lâm Viên và Đồng Nai Thượng.

Có thể tham khảo link wiki ở đây.

Re: Tên gọi Lâm Đồng

Hổng lẽ cách đơn giản nhất là gõ từ " Lâm Đồng " trong Google mà bạn cũng không biết !(NO)

Cuối tuần này nhóm mình dự định du lịch Đà Lạt trong 2 ngày 19 - 20/5, định book k/s Uyên Vy mà có mem nói giờ đổi chủ rồi, Uyên Vy không còn như xưa?hoang mang quá! mem nào vừa đi Đà Lạt cho mình lời khuyên với!
Thanks nhiều nhé!

Cho em hỏi đi thác Voi thì nghe nói không có người giữ xe, không biết để xe thế có sao không hả mấy bạn hic.

Last edited by a moderator:
Tại Thác Voi hiện vẫn có người bán và thu vé với giá vé 5000VNĐ và chính những nhân viên này trông xe luôn. Hôm nào không có thì bạn có thể chạy thẳng lên chùa, gởi xe trên chùa rồi thăm cảnh chùa sau đó đi bộ xuống thác hoặc gửi tại mấy quán nước hay quán ăn ở cổng.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,967
191,805
Latest member
phylislowi
Back