What's new

[Chia sẻ] Cẩm nang du lịch Đà Lạt cho dân phượt

Status
Not open for further replies.
Cuối tuần này mình đi Đà Lạt chơi. Mình muốn hỏi đường đi từ chợ đến làng Cù Lần đi như thế nào ạ? Vì chưa đi lần nào mà bạn mình lại không phải dân phượt nên mình muốn chuẩn bị thật kĩ trước. Cám ơn!

Bạn hỏi đường đi vào thung lũng Vàng, sau đó cứ đi theo đường ra hồ Suối Vàng, chạy theo đường đó miết, khoảng tầm 7km là tới, trên đường sẽ có những cái biển hướng dẫn đường vào làng Cù Lần, vé vào cửa là 30k/ người nhé bạn.

Từ chợ bạn vòng theo khu Hòa Bình (rạp hát) theo đường 3/2 chạy tới KS Sài Gòn - Đà Lạt có cái bùng binh, bạn rẽ phải theo hương thác Cam Ly, hết thác gặp cái ngã 3 có bùng binh bạn rẽ phải. Cứ đường đó bạn chạy vài km có cái ngã 3, 1 đường đi tà Nung, Nam Ban, Thác Voi là đường bên trái, bạn rẽ đường bên phải chạy tiếp vài km thì gặp 1 ngã 3 (đường nhựa lớn) bạn rẽ trái và cứ chạy khoảng 10km thì tới khu du lịch Hồ suối vàng, không ghé KDL mà bạn cứ theo đường lớn chạy tiếp khoảng mấy km nữa là tới. Từ điểm này bạn chú ý hai bên đường có treo các tấm bảng về Làng Cù Lần. Hoặc có thể hỏi người dân bán quán bên đường. Một đường bạn đi theo đường lên Langbian, khi đến ngã 3 chỗ Viện Sinh học tây nguyên thì rẽ trái và cứ chạy miết sẽ tới.

Làng Cù Lần rất dễ tìm thấy, bạn cứ đi vào Suối vàng, Đi đường Xô Viết Nghệ Tĩnh, Từ ngã 5 đại học đi hết đường Xô Viết Nghệ Tĩnh xong rẽ phải. Rồi bạn cứ chạy đến khi thấy có một con đường nhỏ thì rẽ trái, rồi chạy vào đó sẽ thấy Làng Cù Lần, đường đẹp dễ đi, đi thêm chút nữa là có cái suối cũng đẹp lắm, mình với bạn bè hay ra đó lắm ^^.

Có bạn nào vui lòng cho mình tí thông tin về hiện trạng thác ở Đà Lạt đc ko? Tháng 11 này đi mà ko biết thác nào còn đẹp. Nghe đâu Cam Ly đã bị ô nhiễm nặng rồi phải ko ?

Có bạn nào vui lòng cho mình tí thông tin về hiện trạng thác ở Đà Lạt đc ko? Tháng 11 này đi mà ko biết thác nào còn đẹp. Nghe đâu Cam Ly đã bị ô nhiễm nặng rồi phải ko ?
Thác Cam Ly hiện nay bạn đi thì sẽ thấy được màu nước vàng đất, Nếu mà bạn đi vào tháng 11 thì nên đi Thác Datanla, có máng trượt Datanla cũng rất vui. Còn một thác nữa mà cách Đà Lạt khoảng 15km về phía đông bắc (qua Trại Mát) thuộc địa bàn thôn Túy Sơn, xã Xuân Thọ đó là thác Hang Cọp, thác này rất đẹp mà đường hơi khó đi.

Cảm ơn bạn nhiều. Cho mình hỏi thêm là ở Suối Vàng có gì thú vị ko? Chưa ra đó lần nào. Làng Cù Lần thì xem hình thấy đẹp nhưng đắt đỏ quá. Du lịch hoá quá mức :(

Ở suối vàng k có gì thú vị, có cái hồ, thật ra mình thấy chỗ đó thích hợp cho các nhóm bạn đi picnic hơn là phượt. Có thác Bảo Đại ở Tà In, cách Đà Lạt tầm 2 tiếng chạy xe. Thác Voi ở Nam Ban, cách Đà Lạt khoảng 45p. Thác Hang Cọp thì bây giờ xuống cấp nhiều lắm rồi. Datnla thì cũng bị du lịch hoá. Mình thấy thác Bảo Đại và thác Voi là ok đó bạn.

Thác Bảo Đại thật ra cũng không có gì thú vị đâu ạ, thác mùa này đục lắm, và cũng k có gì để chơi cả. Nói thật là tất cả các thác ở DL chỉ để đến ngắm chụp hình và đi về thôi chứ chẳng có gì thú vị, nếu bác nào thích thì bây giờ cũng có team vượt thác datnla (k hiểu sao k viết đc chữ này ra đàng hoàng :( ), team dã chiến thôi, đi trên 5 người mới được, khoảng 500k/người, cũng toàn ng trẻ thích mạo hiểm tổ chức cái này nên k bị dịch vụ đâu, họ chỉ canh chừng mình xem có gì nguy hiểm k, còn lại thì tùy mình tự xử.

Thác Bảo Đại mùa nào cũng đục hết bạn ạ, mình thích cảm giác đứng dưới chân thác nghe nó đổ ầm ầm thôi. Thác đục bởi vì phía trên thượng nguồn người ta đào đãi vàng mà.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,960
191,791
Latest member
olivawedding
Back