What's new

Cần Thơ - Sóc Trăng - Cần Giờ (Xì Phố) - Giang Điền (Đồng Nai)

Đầu tháng 5 em làm một chuyến vào Nam để thăm lại "chiến trường xưa" vì em có 4 năm học hành, chơi bời trong Xì Gòn.
Từ sân bay em làm một mạch về Đồng Nai, Vì em dự định sẽ đi thăm thác Giang Điền đầu tiên để thư giản sau những ngày còng lưng làm việc.

Khu du lịch sinh thái Thác Giang Điền cách trung tâm TP.HCM 45 km, thuộc huyện Trảng Bom. Các bác nhớ là có xe bus vào tận cửa nhé. Xe đi từ Chợ Bến Thành hay sao ý, em ko rõ, nhưng đứng ở cửa ngõ phía Bắc Xì Phố thì luôn có xe đi về Đồng Nai.

Đến Giang Điền các bác sẽ được chào đón bằng hoa. Đâu đâu cũng hoa, bạt ngàn hoa... em cứ gọi là mê mệt.

Nhà họ Dương vốn nổi tiếng khắp lục tỉnh với thú chơi đồ cổ. Em để cho các bác tự tìm hiểu nhưng mà nghe đúng là “sướng tai” lắm. Giờ trong ngôi nhà chắc không còn nhiều đồ quý hiếm như xưa nhưng gia chủ vẫn cố gắng bảo quản những gì còn lại tốt nhất có thể.

Các bác đã từng xem bộ phim "Người tình" của đạo diễn Jean-Jacques Annaud chưa ạ? sẽ Phim kể về chuyện tình của 1 cô gái Pháp với 1 doanh nhân gốc Hoa. Chuyện tình của họ bắt đầu từ cuộc gặp gỡ bất ngờ trên chuyến phà Vĩnh Long - Sa Đéc cũng giống như chuyện tình của tác giả và đức ông Huỳnh Thủy Lê - một đại điền chủ lương thiện tại Sa Đéc đương thời. Bộ phim có những phân cảnh được quay ở đây.

Một số hình ảnh về bộ phim được lưu lại.

Em kết thúc buổi "viếng thăm" nhà cổ. Lần này em không đi xe ôm mà đi bộ một mạch ra luôn Đình làng Bình Thủy. Gần thôi các bác ạ.

Đình Bình Thủy, tên cũ là đình Long Tuyền, toạ lạc trên đất phường Bình Thủy, quận Bình Thủy. Đình được dựng vào năm 1844, khi đó bằng tranh tre. Năm 1852 đình được vua Tự Đức phong sắc. Năm 1909 đình được xây lại, mái lợp ngói, gồm hai khu: khu đình chính và khu "lục ấp". Bên ngoài đình có hai miếu lớn thờ thần Nông và thần Hổ, gần cổng có hai miếu thờ thần Rừng và thần Khai kênh dẫn nước.

Các cột trong chính điện được chạm khắc hình rồng, hoa mẫu đơn quấn quanh.

Đình thờ bổn cảnh thành hoàng và thờ các vị có công với nước như Đinh Công Tráng, Nguyễn Trung Trực, Bùi Hữu Nghĩa, Võ Huy Tập,...

Nguyễn Trãi và Lê Lợi

Đình nằm ngay trên đường lớn nhưng vẫn rất yên tĩnh, các ông bà trông coi đình rất thân thiện, em chụp hình tứ tung và “lục lọi” mọi ngóc ngách mà các cụ vẫn vui vẻ giới thiệu với em về kiến trúc đình.Thật sự rất cảm kích. Hic hic. Tuy nhiên anh bạn đi cùng em không thích đình chùa lắm nên em cũng không lượn lờ nhiều nữa. Với lại cũng chiều rồi, có lẽ nên xuôi về bến Ninh Kiều thôi

Mình là dân miền Tây mà đọc xong cái topic này của bạn tự thấy mình "gà" quá, sân nhà của mình mà mình chưa khám phá gì hết...

Mình là dân miền Tây mà đọc xong cái topic này của bạn tự thấy mình "gà" quá, sân nhà của mình mà mình chưa khám phá gì hết...
Bác ơi, "bụt chùa nhà không thiêng". Ngày em còn trong Sài Gòn em cũng có đi đâu đâu. Giờ ra Hà Nội lại nổi hứng đi miền Tây. kakaka.

"Cần Thơ có bến Ninh Kiều
Có dòng sông đẹp với nhiều giai nhân."

Bến Ninh Kiều nằm bên hữu ngạn sông Hậu, ngay ngã ba sông Hậu và sông Cần Thơ, gần ngay trung tâm thành phố Cần Thơ (nhưng với em nó là trung tâm). Trên bến sông luôn tấp nập tàu bè, thuyền xuôi ngược. (em là dân núi nên nhìn thấy thuyền bè là em thích lắm).

Ngược dòng thời gian, Bến Ninh Kiều xưa được khai sinh là một bến sông ở đầu chợ Cần Thơ. Con đường Hai Bà Trưng hiện nay trước đây là đường Lê Lợi, chạy dọc bờ sông Hậu thời Pháp cai trị đặt tên "Le quai de Commerce", còn dân mình gọi là bến Hàng Dương (bến trồng nhiều cây dương) hay là bến Lê Lợi). Đến năm 1958 bến được đặt tên là Ninh Kiều theo tên một trận đánh của nghĩa quân Lam Sơn.

Em bọn chen để chụp cái cầu phía xa xa, cuối cùng người thì chình ình còn cầu thì mờ tịt. Nản, chỉ tại cái máy ảnh lởm.

Sau khi dạo một vòng cho biết thế nào là bến Ninh Kiều em quyết định về phòng tắm rửa đã. Vì tối nay có chương trình tìm lẩu cá tràu ăn và đi chợ đêm Tây Đô. Nhưng cứ thấy tiêng tiếc cái bến đẹp này nên tối đó em đã quay lại bến để uống nước mía (5k), ăn nhãn, măng cụt… (rất đắt) và hơn hết là để hóng gió. Đêm trên bến Ninh Kiều rất đẹp. Gió mát lộng, tiếng thuyền bè xô nhau, nước vỗ ộp oạp, ánh đèn lấp lánh… hẹn hò là tuyệt nhất.
Không hiểu sao miệng em lúc nào cũng lẩm nhẩm cái câu “Về bến Ninh Kiều thấy chàng đợi người yêu”. Hài thật.

Nhãn này nhé, nó rời từng quả, người ta lấy chỉ buộc đầu cuống lại thành từng chùm. Cầu kì hết biết nên dù có đắt em cũng thấy cam lòng.

Đêm hôm đấy đúng là em nhục, bọn em lang thang đi tìm lẩu cá tràu để ăn mà ko tìm được. có quản lẩu ngon lại là lẩu… bò. Lẩu bò thì ở đâu mà chả ăn được. Lượn khắp nơi cuối cùng em ghé vào quán bún cá… Sóc Trăng. Haiza đi cẦN Thơ lại ăn bún Sóc Trăng, nhưng nghe nói quán này rất ngon. Em có cái tật không nhớ địa chỉ quán xa, các bác lượng thứ, nhưng em nhớ nó nắm trên con phố ăn uống của Cần Thơ.

Bát bún nó chỉ thế này thôi, nhưng ăn ngon lắm.

Sau đấy em đi ngang chợ Tân An – nghe nói là chợ đầu mối của Cần Thơ. Bán bao nhiêu là thứ la liệt thế này.

Sáng hôm sau em có ghé lại chợ này để mua mấy cái khăn rằn.
Từ một tám vải lớn người ta cứ cắt, cắt là ra cái khăn. Em mua nhiều lắm, chưa tặng hết cơ. :D

Em ấn tượng với cái buồng chuối này lắm, không biết chuối gì mà quả to quá. :d

Có ai biết đây là bông gì chỉ em với, chắc ăn được nên người ta mới bán. Hôm sau em đi Sóc Trăng em thấy cả cái cây của nó cơ.

Còn đi chợ đêm thì chả có gì hay ho đâu ạ.(NO) Nó có khác gì cái chợ đêm sinh viên ngoài Hà Nội đâu. Cũng quần quần áo áo cùng một vài thứ khác, nhìn chung là rất lèo tèo, toàn hàng Tàu. Em chả mua gì. Sau đó em ghé vào chợ Tây Đô.

Em đoán chợ này chỉ bán hàng cho khách du lịch là chủ yếu vì nó nằm ngay bến Ninh Kiều, với lại mặt hàng bày bán đa phần là hàng lưu niệm (Y như khu phố cổ gần Hồ Gươm). Nhưng mà đi cho biết các bác ạ, chỉ có điều đừng thất vọng thôi.:shrug:

Tối hôm đấy em lượn đến tầm 10h, sau đó về lăn lóc. Một ngày mà đi được thế với em cũng là nhiều rồi. À, lúc chiều ở bến Ninh Kiều đã hợp đồng xong cái vụ sáng mai đi chợ nổi. Chính là chợ nổi Cái Răng – cái chợ mình mơ ước thấy từ lâu.

Sáng sáng, hàng trăm chếc thuyền lớn nhỏ đậu kín cả một khúc sông. Trên mỗi thuyền, người ta bán sản vật gì thì treo sản vật đó lên một cái cây, người ta gọi là cây bẹo, và cái việc treo đó gọi là “treo bẹo”. đấy là thay cho tiếng rao nhé vì thật ra cũng không thể rao khi tiếng sóng, tiếng máy nổ liên tục, và khó có thể áp mạn với xuồng khác để xem bán hàng gì.

Em thấy chợ nổi thì vẫn là chợ. Vì vậy ở đây không thiều dịch vụ gì nhé. Café, hủ tiếu, phở… vé số… tất cả đều có để phục vụ cho các bác đi chợ.

Chợ Cái Răng thường họp khá sớm, thường từ lúc mờ sáng và đến khoảng 8, 9 giờ thì vãn. Ở đây có nhiều ghe bầu lớn thường chuyên thu mua trái cây để chở đi các nơi, kể cả sang Cam-pu-chia và Trung Quốc (trong khi mình toàn ăn hoa quả Trung Quốc huhuhu). Nhưng cũng có những ghe bầu chở các mặt hàng khác cung cấp cho bà con miệt vườn: xăng dầu, muối mắm, bánh kẹo, nhu yếu phẩm ngay cả thuốc tây nữa nhé. Đúng là gi gỉ gì gi cái gì cũng có.

Trên miền sông nước của 12 tỉnh miền Tây Nam Bộ, cái xuồng là phương tiện đi lại chủ yếu của mỗi gia đình, giống như chiếc xe đạp, xe máy của người dân ở các thành phố. Phần lớn các xuồng đều gắn máy "đuôi tôm", thỉnh thoảng mới gặp những xuồng chèo tay và thậm chí cả những xuồng trèo bằng... chân một cách điệu nghệ.

Ăn sáng vội

Hình ảnh người đàn ông húp vội tô phở (em đoán thế) cứ theo em suốt. Cuộc sống đúng thật không dễ dàng gì…

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,617
190,688
Latest member
doamn
Back