What's new

Cần Thơ - Sóc Trăng - Cần Giờ (Xì Phố) - Giang Điền (Đồng Nai)

Đầu tháng 5 em làm một chuyến vào Nam để thăm lại "chiến trường xưa" vì em có 4 năm học hành, chơi bời trong Xì Gòn.
Từ sân bay em làm một mạch về Đồng Nai, Vì em dự định sẽ đi thăm thác Giang Điền đầu tiên để thư giản sau những ngày còng lưng làm việc.

Khu du lịch sinh thái Thác Giang Điền cách trung tâm TP.HCM 45 km, thuộc huyện Trảng Bom. Các bác nhớ là có xe bus vào tận cửa nhé. Xe đi từ Chợ Bến Thành hay sao ý, em ko rõ, nhưng đứng ở cửa ngõ phía Bắc Xì Phố thì luôn có xe đi về Đồng Nai.

Đến Giang Điền các bác sẽ được chào đón bằng hoa. Đâu đâu cũng hoa, bạt ngàn hoa... em cứ gọi là mê mệt.

Sau đó em đi vàolàng xem người ta làm bánh tráng và hủ tíu (được giới thiệu thế nhưng ko thấy hủ tíu đâu cả). Em rất ấn tượng với quang cảnh trên đường đi.

Nhà ven sông

Café nhé

Đánh cá

Cây xăng trên sông

Vào làng nào.

Nhìn hơi bẩn các bác ạ. Cái này các bác tự tìm hiểu quy trình thôi chứ nói thật là em cũng “amato” lắm.

Nhưng các bác chú ý nhé, vào đây dù có thèm “chảy nước miếng” cũng không được hái trái đâu ạ. Phạt đấy.

Ra ngoài nhà cảu chủ vườn nghỉ ngơi, ăn uống thì than ôi đúng là “cắt cổ”. Tiền mua 1 quả xoài ở đây bằng tiền mua 2kg xoài ngoài chợ (chơ Biên Hòa). Em khuyên chân tình, ăn thì không ngon mà giá thì đắt, đừng ăn, kinh nghiệm xương máu đấy. Em cùng ngồi ăn với Bố con nhà du khách này ạ.

Em chộp được bông sen ở cái ao góc vườn. Tạo dáng tí.

Vậy là em về, kết thúc chuyến đi Cần Thơ. Trả phòng lúc 13h30 thì phải. hình như hết 400/2 phòng, rẻ quá là rẻ. Bọn em bắt xe bus ra bến xe Cần Thơ, định về Xì Phố nhưng hết xe Mai Linh chỉ con xe chợ. Chân chừ mãi cuối cùng em quyết định… đi Sóc Trăng. Bạn đồng hành của em chỉ còn biết lắc đầu chán nản và bó tay với em. Tính em nó thế, thích là nhích ngay, khỏi nghĩ. Hihihi. Giờ nghĩ lại thấy tội nghiệp ghê.

Sóc Trăng thì em dự định đi những nơi sau:
1. Chùa Chùa Sà Lôn (chùa Chén Kiểu)
2. Chùa Dơi
3. Chùa Đất sét (nỗi đau lớn nhất của chuyến đi)

Từ Cần Thơ đi Sóc Trăng thì cứ dọc quốc lộ 1 A là tới nơi thôi ạ. ;) Rất nhanh. Xe của em dừng ngay trước chùa Chùa Sà Lôn (chùa Chén Kiểu, cách thành phố Sóc Trăng 11km, hướng từ thành phố Sóc Trăng đi Bạc Liêu). Em vào chùa ngắm nghía ngay lập tức.

Last edited:
Nét đặc sắc ở ngôi chùa là sử dụng những mảnh bát (chén), đĩa sứ ốp lên tường trang trí cho ngôi chùa, bởi vậy chùa còn được gọi là chùa Chén Kiểu.

Chùa được xây dựng từ đầu thế kỷ XIX,. Lúc đầu chùa được dựng bằng cây và lá rừng, trong thời kỳ chiến tranh, ngôi chánh điện bị sập do bom đạn tàn phá. Đến năm 1969, vị sư cả Tăng Đuch cho xây dựng lại ngôi chùa và đến năm 1980 hoàn thành.

Chùa gồm: Chánh điện, nhà hội (nhà sala) và tháp bảo, nơi để sách kinh và dạy học. Do khan hiếm gạch men để trang trí nên vị sư cả vận động bà con trong sóc đóng góp chén, dĩa kiểu ốp lên tường chùa kết thành những hoa văn độc đáo( từ đó ngôi chùa còn được biết với cái tên là chùa Chén Kiểu.). Kỹ thuật ốp sứ độc đáo đã tạo nên vẻ đẹp riêng rất ấn tượng của ngôi chùa thu hút hàng nghìn lượt khách đến viếng mỗi năm.

Phía ngoài chùa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,617
190,688
Latest member
doamn
Back