What's new

Cần Thơ - Sóc Trăng - Cần Giờ (Xì Phố) - Giang Điền (Đồng Nai)

Đầu tháng 5 em làm một chuyến vào Nam để thăm lại "chiến trường xưa" vì em có 4 năm học hành, chơi bời trong Xì Gòn.
Từ sân bay em làm một mạch về Đồng Nai, Vì em dự định sẽ đi thăm thác Giang Điền đầu tiên để thư giản sau những ngày còng lưng làm việc.

Khu du lịch sinh thái Thác Giang Điền cách trung tâm TP.HCM 45 km, thuộc huyện Trảng Bom. Các bác nhớ là có xe bus vào tận cửa nhé. Xe đi từ Chợ Bến Thành hay sao ý, em ko rõ, nhưng đứng ở cửa ngõ phía Bắc Xì Phố thì luôn có xe đi về Đồng Nai.

Đến Giang Điền các bác sẽ được chào đón bằng hoa. Đâu đâu cũng hoa, bạt ngàn hoa... em cứ gọi là mê mệt.

Hình ảnh linh vật nửa người nửa cái con gì ấy nhỉ, không biết chim hay dơi?

Đây là cổng vào chùa, đúng kiểu Khơ me nhé, có chúa rắn nè.
Xin lỗi cả nhà em tìm mãi mà thấy có mỗi cái hình đuôi rắn, em nhớ là em có chụp cái đầu rằn mà. Nó trông giống cái đầu này nhưng màu xanh cơ. Đây là cái đầu em chụp ở chùa Chén Kiểu.

Cây thốt nốt đây ạ.

Nhớ là có chụp cái hàng rào bao quanh chùa nữa nhưng không tìm thấy ảnh (sau lần bị mất ảnh ọt khôi phục lại thì thấy mất nhiều quá). Em rất để ý tới hàng rào vì nó được xây dựng theo kiến trúc tôn giáo trang trí các hoạ tiết các hoa văn hình cánh sen và hoa cà ri cách điệu.

Em kết thúc chuyến thăm chùa Dơi ở đây. Trời sắp mưa mà cũng sắp tối. Theo kế hoạch bọn em sẽ bắt xe về Sài Gòn để kịp ngày mai đi Cần Giờ. Nhưng khi ra đến bến xe Sóc Trăng thì không còn xe về. Vấn đề là em đi đúng đợt người ta nghỉ lễ xong chuẩn bị lên Sài Gòn làm lại nên xe về Sài Gòn ất hiếm. MÀ em xin nói với các bác chứ chưa bao giờ em thấy cái bến xe nào chán đời như cái bến xe Sóc Trăng. lèo tèo vài xe mà nhỏ tin hin. chốt lại một từ là "chán".

Last edited:
Bọn em quyết định ra quốc lộ 1A để bắt xe dù từ Bạc Liêu hay Cà Mau lên Sài Gòn. Thấy bào từ bến xe ra quốc lộ chỉ 1km (sau này mới biết là họ nhầm, nhưng chết là chết mình). Em đi mãi mà chả thấy quốc lộ đâu cả, lôi thôi lếch thếch, em không phải dân phượt chuyện nghiệp có thể ăn sương nằm gió nên em thấy khổ sở vô cùng. Cứ nắng nắng mưa mưa em mệt lắm. Trên con đường 1km(???) ấy em uống hết 2 chai trà xanh, vài cái bánh sắn nướng, thêm 1 bát bún nem... và ngắm được vài cảnh đẹp về đường phố Sóc Trăng trước và sau mưa.

Sau khi ra đến quốc lộ (mệt phờ râu), bọn em đợi xe. Đợi lâu quá mà không bắt được cái xe nào lại quyết định vào quán ngồi. Chị chủ quán bảo khó bắt xe lắm, có người đi từ sáng ngồi đến tận chiều mà không bắt được xe, đợt này xe nào cũng chật cứng khách. Nghe mà nản quá. Bọn em thấy một quàn Karaoke to uỳnh trước mắt. Không hiểu tự dưng cái ý tưởng hét hò ở đâu nổi lên. Quyết định vứt hết mệt mỏi vào quán la hét vài bài xem karaoke Sóc Trăng có khác gì Karaoke thủ đô không. Nhưng hỡi ôi, số trời đã định. cái quán đấy nó trá hình các bác ạ. Nói đến đây các bác hiểu rồi chứ. BÀ chủ nhìn bọn em từ đầu đến chân rồi phán 1 câu: hết phòng rồi. Hic, sau chú xe ôm cho biết là nó không có Karaoke gì đâu, muốn hát bác ấy dẫn sang quán khác. Nhưng bao nhiêu tinh thần đều mất hết, chả thiết hát hò gì nữa. lại thất thểu vào quán ngồi.

Cuối cùng bác xe ôm bảo nếu muốn về Sài Gòn thì dẫn đến một nhà xe "chất lượng cao" (đúng là chất lượng chưa cao nhưng rất tốt, em công nhận). Vậy là cuối cùng cũng tìm được xe nhưng tận 11h tối xe mới chạy mà giờ mới có 7h. hic. Thế là bọn em có 4h chơi bời đập phá thành phố Sóc Trăng. hehehe

và tuyệt nhất là bọn em thuê được cái xe của chú xe ôm nhé, cái cup thôi nhưng cứ là xe máy là ngon rồi, tha hồ tự do lượn lờ và hơn hết em được đi chùa Đất Sét (từ chiều em đã rất chán nản vì không còn thời gian đi thăm được nó). Nhưng kết quả là khi bọn em đến thì chùa đã ... đóng cửa, em năn nỉ ỉ ôi thế nào người ta cũng không cho vào. Em buồn đến phát khóc nhưng biết làm gì hơn được. Số em không được thấy tượng đất sét rồi. Ông6 bạn bảo đứng yên chụp cho cái ảnh trước cổng chùa cho bớt bực. hic hic.

Sau đó thì đi buôn sầu riêng. Nói chuyện với hai anh chị bán sầu riêng làm em quên hết sầu đau.

Sau khi no nê với sầu riêng thì em đi ăn chè và hóng gió bên bờ sông. Sóc Trăng về đêm đẹp thiệt.

Chè đây, chè đây

đây là hình ảnh con cup giúp bọn em đi chơi đây

Bọn em hú hồn khi làm rơi cái chìa khóa xe xuống sông, may mắn cho cả hai đứa là lúc đó đang là lúc thủy triều rút, nước sông cạn, nếu không cạn thì đêm đấy chắc bọn em không lên xe về Sài Gòn được.

10h, vẫn chưa đến giờ lên xe, bọn em lại làm một vòng thành phố Sóc Trăng, vừa đi vừa hát như hai đứa điên, nhưng công nhận thích thật. Rồi cũng đến lúc được về Sài Gòn. Sóc Trăng, nhiều kỷ niệm, tạm biệt nhé...

Last edited:
Bạn ơi ! Trái bạn hỏi đó chính là trái chuối già và hoa bạn hỏi đó chính là bông sua đủa ( loại này nấu canh chua ăn ngon nhưng không tốt cho phụ nữ ( nghe người lớn nói thôi, he...he ). Quả màu xanh là quả mảng cầu rừng, loại trắng trắng để trong thau xanh là dưa bồn bồn. Bạn bắt ông sư chụp hình chung là có tội đấy nhe ( điều cấm của các sư đó -phong tục của người dân tộc khmer ).

Last edited:
Bạn là dân Kiến trúc ah! Tôi thấy bạn tả khá kỹ các chi tiết kiến trúc cổ chủa chùa và các kiến trúc khác.

Bạn ơi ! Trái bạn hỏi đó chính là trái chuối già và hoa bạn hỏi đó chính là bông sua đủa ( loại này nấu canh chua ăn ngon nhưng không tốt cho phụ nữ ( nghe người lớn nói thôi, he...he ). Quả màu xanh là quả mảng cầu rừng, loại trắng trắng để trong thau xanh là dưa bồn bồn. Bạn bắt ông sư chụp hình chung là có tội đấy nhe ( điều cấm của các sư đó -phong tục của người dân tộc khmer ).

Cảm ơn bạn nhiều về mấy thông tin hoa lá nhé. Tớ cũng có hỏi nhưng do sở hữu trí nhớ của con cá vàng nên không thể nhớ được.
Ối giời ơi, chết tớ, thành thật xin lỗi vị sư đấy. Nếu có thời gian quay lại tớ sẽ xin lỗi. :(

Bạn là dân Kiến trúc ah! Tôi thấy bạn tả khá kỹ các chi tiết kiến trúc cổ chủa chùa và các kiến trúc khác.
Dạ không, không phải, em biết gì về kiến trúc đâu, em dân văn chương, nhưng đi đâu cũng hỏi và lại được trả lời nhiệt tình mà. :D

Quay trở lại chuyến đi, đích đến cuối cùng của em là rừng Cần Giờ. Xanh, xanh mướt, xanh ngút ngàn và gió và nắng...

Lên xe về Sài Gòn lúc 11h tối, em làm một giấc ngon lành vì như các bác biết ngày hôm đấy em đi như điên (theo lời ông bạn đi cùng). Khoảng 4h sáng em về đến Sài Gòn thì phải. Ngủ lại tại phòng bán vé đến khoảng hơn 5h thì bọn em bắt xe ôm đi Bến Thành.

Đến Bến Thành các bác chỉ cần bắt xe 20 (Bến Thành - Nhà Bè). Xe nhiều lắm, em đến là lên xe luôn, tình như sáo. Mang tiếng ở Sài Gòn 4 năm nhưng ngày đó ngoan hiền lắm, cứ cuối tuần là xuống nội ở Bình Dương thôi, không biết chơi đâu cả, thế nên đây là lần đầu tiên em qua sông, qua phà sang đến đất Cần Giờ.

Đến Phà thì gặp mưa, em quyết ghé quán giải quyết khâu ăn uống. Ăn xong thì trời cũng tạnh, nắng đẹp. vé qua phà chỉ 2k. Nào, lên phà thôi! Phà này là phà Bình Khánh nhé các bác. Lần đầu tiên đi phà thích quá cơ.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,617
190,688
Latest member
doamn
Back