What's new

Cần Thơ - Sóc Trăng - Cần Giờ (Xì Phố) - Giang Điền (Đồng Nai)

Đầu tháng 5 em làm một chuyến vào Nam để thăm lại "chiến trường xưa" vì em có 4 năm học hành, chơi bời trong Xì Gòn.
Từ sân bay em làm một mạch về Đồng Nai, Vì em dự định sẽ đi thăm thác Giang Điền đầu tiên để thư giản sau những ngày còng lưng làm việc.

Khu du lịch sinh thái Thác Giang Điền cách trung tâm TP.HCM 45 km, thuộc huyện Trảng Bom. Các bác nhớ là có xe bus vào tận cửa nhé. Xe đi từ Chợ Bến Thành hay sao ý, em ko rõ, nhưng đứng ở cửa ngõ phía Bắc Xì Phố thì luôn có xe đi về Đồng Nai.

Đến Giang Điền các bác sẽ được chào đón bằng hoa. Đâu đâu cũng hoa, bạt ngàn hoa... em cứ gọi là mê mệt.

và "Cần Giờ kình chào quý khách".

Đến đây chúng ta bắt xe bus Bình Khánh, ở đây chỉ có một tuyến duy nhất là Bình Khánh - Cần Thạnh (MST 90). "Nào mình cùng buýt!"
Cảnh đầu tiên gặp là dừa nước, dừa nước hai bên đường.

Rồi đến rừng (thấy rừng là sắp đến nơi nhé các bác).

Dự tính là sẽ đi khu Vàm Sát và đảo Khỉ tuy nhiên có một số trục trặc về "sức khỏe" nên em chỉ đi được khu Vàm Sát thôi ạ.
Vàm Sát thuộc xã Lý Nhơn, huyện Cần Giờ. Rừng ngập mặn Vàm Sát có diện tích 1.862ha là một phần của khu dự trữ Sinh quyển Thế giới. Khu du lịch Vàm Sát bắt đầu hoạt động từ 9/2000. Vàm Sát đã xây dựng các điểm tham quan dựa trên môi trường tự nhiên sẵn có như: Biển Chết, Khu câu cá sấu, Đầm Dơi, Tràm Chim, Tháp Tang Bồng, Vườn sưu tập thực vật, Khu bảo tồn động vật hoang dã.

Xe dừng lại trước cầu Dần Xây, nhìn sang bên phải bạn sẽ đi vào trạm gác Vàm Sát.

Làm vài tấm hình cho có không khi để đi thăm rừng ngập mặn.

Bạn sẽ gặp trạm hướng dẫn và làm những thủ tục cần thiết để thuê phương tiện đi vào khu du lịch.

Nhìn thì tàn thế này nhưng cho thuê thuyền thì đắt thôi rồi. :(

Chúng ta sẽ đi một trong số các loại phương tiện sau:

Lúc em đi thì triều xuống nên thấy được bọn cua cá chạy nhảy thế này, nhìn thích cực.

Hai người bọn em thuê cái tàu hết hơn 700k đấy ạ, càng nhiều người thì cảng rẻ nhưng hôm đấy sao thấy có hai đứa em đi thôi, không ghép được với ai, đành ngậm đáng nuốt cây bước lên tàu.

Nhưng ngay khi hứng được gió và thấy sông nước cây cối ngút ngàn thì em chả thấy tiếc nữa.

Cái tàu này chạy chậm, cano toàn vượt trước và bị sóng cano làm cho nghiêng ngả. Lúc đầu thì cũng thích vì được ngắm cảnh, nhưng sau khi đi qua bao nhiêu khúc sông mà vẫn cảnh như thế thì em bắt đầu chán, chỉ muốn nó là cái cano chạy cho nó nhanh.

Địa điểm đầu tiên là Đầm Dơi.
Chúng ta sẽ được di chuyển trên những chiếc xuồng len lỏi trong những rặng cây xanh tốt. Dơi ở đây cũng là dơi quạ giống như dơi bên chùa Dơi. Dơi ngủ ban ngày, kiếm ăn ban đêm nên ban ngày ở đây quả thật yên tĩnh. Em đi lúc đấy nắng chang chang, không nhìn thấy con dơi nào cả. Em chán lắm, nắng nôi.

Bạn sẽ thấy cây con mọc lên thế này.

không thấy dơi đâu em cũng chán, thử ra câu cua xem được con nào không, nhưng chắc có mơ mới được.

Mồi đây

không được con nào bọn em trở ra luôn. Gặp cái biển cảnh báo này, may mà em ko táy máy gì.

Bạn nhìn cái cột sau lưng tớ nhé, lúc triều cường nó lên gần lút người tớ. hic

Rời khu Đầm Dơi, chúng ta sẽ trở ra dòng kênh lớn dẫn đến sông Vàm Sát để đi tiếp đến khu trung tâm... Ở khu này chúng ta sẽ thăm nhiều thứ, nhưng ấn tượng với em là:
- Thấp Tang Bồng
- Khỉ hoang dã
- vào rừng

Đầu tiên, khi bước vào khu này bạn sẽ thấy có rất nhiều biển đề tên các loài cây mà nếu không ra vùng ngập mặn này chúng ta sẽ không thấy đâu ạ.

Last edited:
Loanh quanh thăm thú một số nơi.

Trứng cá sấu

Nghịch với đám lợn rừng giả

Ruộng muối (có viết quy trình làm muối luôn ạ)

đường đi khá thú vị, cảnh đẹp và yên tĩnh đến mức có thể nghe tiếng nhai "nhóp nhép" của cái con gì dưới bùn :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,617
190,689
Latest member
paydayquid
Back