What's new

[Tổng hợp] Chuyên mục: Kỹ Năng Sinh Tồn.

em hỏi thêm câu nữa, dùng độc của rắn hoặc cây độc để tẩm vào mũi tên để đi săn thì ăn vào có bị sao không ạ?

theo tôi thì bạn không nên "thử" mặc dầu biết chất độc không nhiễm vào thịt của con bị bắn. Nhưng thuở bây giờ các mũi tên để săn rất bén và nhiều hình dạng rất mạnh, mình không nên dùng chất độc tẩm vào đầu tên như trong các phim nói về các bộ lạc dân tộc đi săn! À mà đúng ra thì họ chỉ dùng tên độc trong khi đánh giết nhau ở chiến tranh thôi! còn khi đi săn thú rừng họ chỉ dùng loại độc nhẹ để làm tên có thú thôi.

Vì dòng góp ý!

Mình thấy bác hơi nghiêm trọng vấn đề. Hãy đơn giản hoá mọi việc bằng lối suy nghĩ sau: chuyện chữ nghĩa của sea anchor ở đây không quan trọng bằng cách chúng ta hiểu phải tìm nó ở đâu (hoặc tạo ra bằng cách gì), dùng nó như thế nào, và nó có tác dụng gì khi sinh tồn.
Trong trường hợp này, chẳng tính mạng của ai bị ảnh hưởng khi không hiểu chữ sea anchor cả, nhưng sẽ rất khó khăn để di chuyển trên biển đúng hướng nếu không nghĩ đến việc vận dụng, không biết cách dùng nó như bài viết hướng dẫn.
Thiết nghĩ chúng ta không nên bàn đến chữ này nữa, bởi dù tác giả dùng nó đúng hay sai, thì người đọc cũng đủ hiểu ý ông ấy muốn nói gì rồi. Nếu chúng ta cứ xoáy vào chữ sea anchor, tin chắc sẽ khiến các bạn đọc còn lại bị mất tập trung vào sự bổ ích của bài viết mà ông đã đóng góp. :)

Dù sao đi nữa, lời khuyên của mình trong cả bài viết này là chúng ta hãy cùng nhìn nhận tính thực tiễn, đánh giá và học hỏi qua tất cả 7 chương sinh tồn để góp thêm kiến thức cho bản thân, luyện tập những kỹ năng cơ bản để biến nó trở thành phản xạ hữu ích khi gặp những tình huống khó khăn. Bởi khi lâm vào những hoàn cảnh như vậy, thứ cứu sống bạn không phải là kiến thức bạn cố nhớ (bởi nhớ thì sẽ có lúc quên, có lúc nhớ không chính xác...), mà chính là những hành động phản xạ tức thời được áp dụng đúng đắn. :)

Tôi thấy bài viết của tác giả rất đúng theo tác dụng của cái sea anchor. Như các bác đã nói trên, cái rắc rối khi dịch 1 từ ngữ đã dùng ở bên nước ngoài vào chữ Việt nam thì nhiều rồi, đừng câu nệ chi! Cái quan trọng ở đây là đọc và hiểu để áp dụng đúng thôi!

Theo kinh nghiệm cá nhân về thuyền thì khi chúng tôi đi câu bằng thuyền ca nô cũng có dùng loai sea anchor này để giảm tốc độ của thuyền khi thả trôi để rê cá ở dưới đáy khi gió và dòng hải lưu ngược nhau. Ở đây từ "neo" (anchor) không phải giữ đứng yên thuyền mà là làm giảm mức trôi của thuyền thôi.

theo tôi thì bạn không nên "thử" mặc dầu biết chất độc không nhiễm vào thịt của con bị bắn. Nhưng thuở bây giờ các mũi tên để săn rất bén và nhiều hình dạng rất mạnh, mình không nên dùng chất độc tẩm vào đầu tên như trong các phim nói về các bộ lạc dân tộc đi săn! À mà đúng ra thì họ chỉ dùng tên độc trong khi đánh giết nhau ở chiến tranh thôi! còn khi đi săn thú rừng họ chỉ dùng loại độc nhẹ để làm tên có thú thôi.

Vì dòng góp ý!

Hi, cảm ơn bác đã chia sẻ thông tin hữu ích, bữa giờ mình có vào xem rồi nhưng máy tính bị lỗi nên không trả lời các bạn được.
Thân ái. :)

Vì dòng góp ý!

Cảm ơn bác

Em đọc được 1 thông tin là trong mỗi con rắn độc luôn có sẵn thuốc giải trong cơ thể nó, vậy có cách nào để sử dụng thuốc giải đó trong trường hợp đi rừng không. (trong trường hợp đập chết được con rắn)?

em hỏi thêm câu nữa, dùng độc của rắn hoặc cây độc để tẩm vào mũi tên để đi săn thì ăn vào có bị sao không ạ?

Theo em thì bác cứ làm chín đi thì không lo gì cả.
Nếu còn lăn tăn thì bác làm thí nghiệm luôn và ngay đi, có gì chia sẻ cho anh em luôn.

Thanks bác, bài viết rất bổ ích!
Em thấy còn phần 8 và phần 9 nữa mà, bác bổ sung cho anh em tiện theo dõi.
Hy vọng là không phải sử dụng đến những kỹ năng này!!!

Thanks bác, bài viết rất bổ ích!
Em thấy còn phần 8 và phần 9 nữa mà, bác bổ sung cho anh em tiện theo dõi.
Hy vọng là không phải sử dụng đến những kỹ năng này!!!

Hi, lần trước mình tìm mà không thấy, chỉ thấy 6 phần, ráng tìm thêm thì được 7. Nếu được nhờ bác bổ sung hộ mình nhé, hoặc có thể gửi nguồn để khi rảnh mình sẽ copy qua cũng được. Cảm ơn bác trước nhé. :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,575
191,425
Latest member
shopdancing123
Back