What's new

Côn Đảo Đêm Trắng

Tháng 3, mùa du lịch biển bắt đầu. Anh em Phượt chúng tớ gồm 25 thành viên từ mọi miền đất nước cùng nhau làm 1 chuyến thăm Côn Đảo "Huyền Thoại". Với sự hiểu biết sâu sắc về Côn Đảo, Triệu Nhân đã xây dựng nên 1 chuyến đi cực kỳ lý thú, bọn tớ gần như đi dọc ngang Côn Đảo, ra đảo, lên núi xuống hồ, tắm biển, tham quan di tích lịch sử.
Xin được phép đại diện 24 thành viên tham gia: Chân thành cám ơn người dân Côn Đảo, các anh Kiểm Lâm, các anh trên trạm Hải Đăng Bảy Cạnh đã tạo điểu kiện cho đoàn tham quan đầy và đủ các mục tiêu của chuyến đi. Cám ơn Triệu Nhân đã không quản ngại khó khăn xin phép cho đoàn vào những khu vực cấm. Lo toan cho anh em từ miếng ăn, giấc ngủ, thuốc men( thuốc chống say sóng), và quan trọng hơn hết là giá "BÈO".

23g30 ngay26/03, giờ "Linh Thiên". Đoàn viếng nghỉa trang Hàng Dương_ các bạn đang phân chia Nhang để viếng mộ các liệt sỉ.

Trước di tích Cầu Ma Thiên Lảnh.

Trong hang Đức Mẹ.

Lúc này thì trời đã trưa mà bung ai cũng đánh trống, thấy địa điểm qua lý tưởng cho việc nghĩ ngời và thư giản, bác Chấu Chấu nhà ta nãy sinh ý định là trở xuống quãng đường lại nới quân ta đổ quân bến thúng, rinh tất cả đồ ăn lên tại đây chén, thế là mình ra lời kêu gọi Thanh niên trai tráng không cần sắc đẹp chỉ cần sức khỏe để xuống cùng mình, nhìn qua nhìn lại chẳng thấy ai, thế là anh Leng keng cùng mình, bác Châu chấu cùng Thao dl, 4 người trờ xuống,....tới bến thúng có thêm anh Hồ Trình kí, Thiện mập, và đặc biệt có mộ cô bé "Ốc Tiêu" với đôi chân trần, dáng người mãnh khảnh, rất ít nói và đặc biệt là phát động chiếnh dịch gì cô ấy cũng xung phong đầu tiên, Ốc đã góp một phần công sức không nhỏ trong chyến vận chuyển lương thực....!

Đôi chân Ốc Tiêu

Dáng người Ốc

Đi đến nữa đường thì mọi người bắt đầu lấy đồ ra xơi cho nhẹ dần, mấy trái Ổi và Dưa Hấu khi đến trạm không cỏn nguyên vẹn nữa.

Trên hải đăng, lúc chưa có nguồn điện từ giàn gương năng lượng mặt trời, việc cấp điện được thực hiện bởi 2 máy phát điện. Máy chạy dầu, nên việc cung cấp nhiên liệu và lương thực cho hải đăng rất khó khăn, nhất là vào mùa biển động. Ngày nay nhờ nguồn điện năng lượng mặt trời hài đăng không còn lệ thuộc vào việc cung cấp từ đất liền. Luơng thực thì các anh sẻ chia cùng lực lượng KL trên đảo Bảy Cạnh. Khi chúng tôi đến thấy các anh đang ngồi vá lưới và theo các anh đây là cách cải thiện bửa ăn tốt nhất trên hòn Bảy Cạnh này.

Last edited:

Để chén được nhanh vì bụng ai cũng sôi sùng sục rồi, mình và Trung sữa phải chui vào bếp của 2 anh lính hải đăng, lấy cái nồi to đầy lọ đen thui, đổ nước lẩu vào hì hục đốt lửa, TS khuyến cáo " coi chừng 2 chị e mình làm cháy rụi cái hải đăng này đó " keke.Nước lẩu nấu bằng mẻ mà TS không biết ( đúng là gà haha) Nó còn không dám nếm vì sợ bị trúng độc =))

Để có bữa ăn thịnh soạn như vầy là nhờ công sức lớn lao của các bạn không quản ngại đường xá xa xôi cách trở chạy xuống núi, rồi lại lên núi. Cũng xin nói rỏ là cái "công tác" này không nằm trong plan của Nhân, nên khi đưa ra ý kiến "độc đáo" trecking lần 2 này thì nhóm Thienbinh đang say sưa trên ngọn đèn, nào có hay biết gì, đến khi leo xuống thì thấy nhóc Lộc đang trong tình trạng thế này, vẫn hừng hực sức trẻ dù bụng đói, chân zun,

Nhân đây xin cảm ơn lần nữa anh, chị bạn bè nào đã chạy xuống và rinh thức ăn lên. Riêng Thienbinh nếu có biết thông tin này thì cũng xin ở lại, sẽ không dám chạy xuống, rồi lại chạy lên như vậy, đi chơi phải liệu sức mình, nếu không, giả sử có chạy xuống núi được, rồi lại xỉu giữa chừng thì có phải là làm liên lụy thêm một người khác phải chăm sóc mình hay không? Bởi vậy, em Ốc tiêu kia quả đáng khâm phục, khâm phục.

Ăn trưa xong, mọi người cùng uống trà hàn huyên đủ chuyện. Thienbinh thấy các anh lính hải đăng này thật hiếu khách, có mỗi gói trà Thái Nguyên, thế mà các anh cũng lấy ra bảo đãi khách quý như bọn mình.

Tụi mình đến đây đã không mang theo quà cáp gì cho các anh, thế mà còn được mời dùng rượu, dùng trà, rồi thêm mận, thêm ổi, thêm dùng nước ngọt-rất khan hiếm trên hải đăng nữa chứ. Nghe các anh bảo phải hứng nước mưa để uống thì đủ hiểu sự khó khăn đến nhường nào.

Lại ngắm cảnh, những khung cảnh thật đẹp mà có thể 5 hay 10 năm sau xem lại chúng vẫn thấy đẹp, một cái đẹp nguyên sơ, đến nao lòng mấy đứa -không phải là con của biển-như tụi mình, các bạn nhỉ!

"""Nhân đây xin cảm ơn lần nữa anh, chị bạn bè nào đã chạy xuống và rinh thức ăn lên. Riêng Thienbinh nếu có biết thông tin này thì cũng xin ở lại, sẽ không dám chạy xuống, rồi lại chạy lên như vậy, đi chơi phải liệu sức mình, nếu không, giả sử có chạy xuống núi được, rồi lại xỉu giữa chừng thì có phải là làm liên lụy thêm một người khác phải chăm sóc mình hay không? Bởi vậy, em Ốc tiêu kia quả đáng khâm phục, khâm phục.""""
@ ThienBinh: Bạn phải tập thể lực leo núi đi....,vì tập thể và vì mọi người nhá. Nếu cứ ở lại để mọi người khuân vác lương thực thế không ổn chút nào. May mắn cho bạn không gặp Mr TEST đó nếu không bạn sẽ là người bị loại từ lúc đầu.Mong những chuyến đi sau bạn vẫn tiếp tục tham gia.
@Mr Nhân: ném đá chút nhá.:))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,935
191,782
Latest member
innobrand8386
Back