What's new

Côn Đảo Đêm Trắng

Tháng 3, mùa du lịch biển bắt đầu. Anh em Phượt chúng tớ gồm 25 thành viên từ mọi miền đất nước cùng nhau làm 1 chuyến thăm Côn Đảo "Huyền Thoại". Với sự hiểu biết sâu sắc về Côn Đảo, Triệu Nhân đã xây dựng nên 1 chuyến đi cực kỳ lý thú, bọn tớ gần như đi dọc ngang Côn Đảo, ra đảo, lên núi xuống hồ, tắm biển, tham quan di tích lịch sử.
Xin được phép đại diện 24 thành viên tham gia: Chân thành cám ơn người dân Côn Đảo, các anh Kiểm Lâm, các anh trên trạm Hải Đăng Bảy Cạnh đã tạo điểu kiện cho đoàn tham quan đầy và đủ các mục tiêu của chuyến đi. Cám ơn Triệu Nhân đã không quản ngại khó khăn xin phép cho đoàn vào những khu vực cấm. Lo toan cho anh em từ miếng ăn, giấc ngủ, thuốc men( thuốc chống say sóng), và quan trọng hơn hết là giá "BÈO".

23g30 ngay26/03, giờ "Linh Thiên". Đoàn viếng nghỉa trang Hàng Dương_ các bạn đang phân chia Nhang để viếng mộ các liệt sỉ.

Trước di tích Cầu Ma Thiên Lảnh.

Trong hang Đức Mẹ.

"""Nhân đây xin cảm ơn lần nữa anh, chị bạn bè nào đã chạy xuống và rinh thức ăn lên. Riêng Thienbinh nếu có biết thông tin này thì cũng xin ở lại, sẽ không dám chạy xuống, rồi lại chạy lên như vậy, đi chơi phải liệu sức mình, nếu không, giả sử có chạy xuống núi được, rồi lại xỉu giữa chừng thì có phải là làm liên lụy thêm một người khác phải chăm sóc mình hay không? Bởi vậy, em Ốc tiêu kia quả đáng khâm phục, khâm phục.""""
@ ThienBinh: Bạn phải tập thể lực leo núi đi....,vì tập thể và vì mọi người nhá. Nếu cứ ở lại để mọi người khuân vác lương thực thế không ổn chút nào. May mắn cho bạn không gặp Mr TEST đó nếu không bạn sẽ là người bị loại từ lúc đầu.Mong những chuyến đi sau bạn vẫn tiếp tục tham gia.
@Mr Nhân: ném đá chút nhá.:))

Mr. Test ơi,
Nếu có test thì cũng nên lý trí một chút. Chứ cái kiểu mà 14h nằm bẹp dí trên tàu, nôn tới mật xanh, đến đi vệ sinh còn phải suy nghĩ và đấu tranh tư tưởng dữ lắm, rồi thêm 2h thấp thổm trên thuyền( hay ghe?), ói tới mật vàng của đoạn ruột còn lại ở đoạn ghe sang thuyền thúng, rồi mon men đường rừng leo lên đến đỉnh hải đăng. Thiên Bình nghĩ test đến đoạn này thì TB hoàn toàn đủ điều kiện tham gia. Còn cái đoạn "thêm một lượt" mà TB không tham gia là hoàn toàn đúng đắn. Nếu bạn khỏe và lượng đủ sức mình, thì đó là quyết định của bạn, TB xin trình bày cụ tỉ ạ. Có mà làm lại TB vẫn làm y như vậy. Hi vọng đã rỏ.

Công nhận cái thằng Triệu Nhân nó hay thiệt, khi chào chia tay 2 anh ở đó nó còn " rinh" cho được cây bàng vuông vừa đâ chồi của mấy ổng về đất liên nữa chứ.
Châu chấu nhà ta kêu nó tưới nước muối vào cho có hơi muối biển nó mới sống được.

Nghe hai anh bộ đội kể chuyện trên này mà không biết lúc đó cảm giác là thế nào nữa: trên này quanh năm có 2 ngưòi, 3 con chó, cũng cố nuôi gà để cải thiện bữa ăn nhưng do cao quá, cứ vài ngày là đàn gà lăn ra chết. Khi nào hết đồ ăn thì điện báo trong đất liền gửi ra, có khi trúng mùa mưa bão thì phải chạy xin kiểm lâm gạo mà ăn. Số năm phục vụ trên đảo tuỳ theo vị trí: 2 năm, 4 năm hay là lâu hơn nữa…Buồn nhất theo anh ấy kể là “ngày 30 tết trên này chỉ có 2 anh em….”. Có vẻ khi xây ngọn hải đăng ngưòi ta xây để phục vụ cho nhiều hơn 2 ngưòi vì phòng rất nhiều, nhưng không ai ở, trông không bụi lắm nhưng vắng vẻ và buồn lắm….

Hai bên sau khi nhậu ngà ngà tới màn nhận đồng hương, hình như vài ngưòi trong nhóm cũng là ngưòi gốc Bắc. Trong thấy hai anh cưòi nói sáng sảng, ánh mắt tràn ngập niềm vui mà thấy chạnh lòng, biết bao giờ lại có khách lên đảo….

Trên này có vài cây mận, trái nhỏ, đỏ ăn rất ngọt. Ai cũng tranh thủ hái, tội nghiệp các anh ấy, đang nhậu mà cũng ráng bỏ dở đi tìm cái móc cho mọi ngưòi. Thế mới hiểu, tiếng nói, nụ cưòi của ai đó, dù là xa lạ alm81 cũng là thứ xa xỉ trên này. Cứ muốn nắm lấy trong tay mãi, không muốn thả ra, sợ bay theo cơn gió biển ngoài kia đi mất

Những giàn bình Ac-qui phục vụ nhu cầu điện đóm trên đảo trong tư thế lúc nào cũng sẵn sàng….

Hay những dàn pin xài năng lưọng mặt trời cũng đựơc xây dựng để cung cấp điện cho sinh hoạt…

Ngọn hải đăng đựoc xây trên một ví trí cao nhất, các bậc thang hình xoắn đưa lên cao đúng kiểu của nó…

“Hải đăng Bảy Cạnh hay còn gọi là đảo Đèn. Nơi mà hàng ngày chỉ có nhân viên trạm hải đăng Bảy Cạnh của Xí nghiệp bảo đảm an toàn hàng hải 202 thuộc Công ty Bảo đảm an toàn hàng hải II làm nhiệm vụ giữ cho ngọn hải đăng đêm đêm toả sáng, dắt những con tàu chạy đúng trong luồng hải phận. Trạm hải đăng hòn Bảy Cạnh xây dựng từ thời Pháp thuộc, đưa vào hoạt động từ năm 1885. Đây là ngọn hải đăng đầu tiên của Việt Nam. Được xây dựng trên đỉnh ngọn núi cao hơn mặt nước biển gần 200m, nằm độc lập giữa biển, cách trung tâm hòn đảo lớn khoảng 10 hải lý. Ngọn núi này cũng là điểm dõi cuối cùng của đất liền Việt Nam. Về vị trí hàng hải, ngọn hải đăng nằm sát ngay luồng hàng hải quốc tế. Ngoài việc đảm bảo hành hải quốc tế, ngọn hải đăng có nhiệm vụ thắp sáng để báo hiệu luồng tàu thuyền theo hướng Sài Gòn, Vũng Tàu, Kiên Giang. Từ sau năm 1975 ngọn hải đăng được sự tiếp quản và vận hành của Cty đảm bảo an toàn hàng hải II” (Suư tầm)

Last edited:
@Nhóm Côn Đảo: 2 đồng chí mà các bạn gọi là bộ đội theo mình nghĩ họ không thuộc biên chế quân đội!? Vì nhiệm vụ ở Hải Đăng thuộc thẩm quyền của Bảo Đảm Hàng Hải như phần lớn các ngọn đèn biển khác ở Việt Nam. Nhưng qua hình ảnh của các bạn ghi nhận, mình cũng cho rằng họ xứng đáng tôn vinh như những người lính vì sự thiếu thốn, gian khổ, chấp hành kỷ luật...Mình đoán rằng, được gặp gỡ với các bạn họ chắc vui lắm và hình ảnh một trong hai anh xuống tiễn đoàn với vẻ mặt quyến luyến đã nói lên tình cảm của các anh, cũng như của các bạn dành cho các anh. Chuyến đi của chúng ta sẽ càng thêm có ý nghĩa khi được thăm và tiếp xúc với những con người nơi đầu sóng ngọn gió như thế. Bản thân mình mong có dịp được đến nơi các bạn đã đến...

Mr. Test ơi,
Nếu có test thì cũng nên lý trí một chút. Chứ cái kiểu mà 14h nằm bẹp dí trên tàu, nôn tới mật xanh, đến đi vệ sinh còn phải suy nghĩ và đấu tranh tư tưởng dữ lắm, rồi thêm 2h thấp thổm trên thuyền( hay ghe?), ói tới mật vàng của đoạn ruột còn lại ở đoạn ghe sang thuyền thúng, rồi mon men đường rừng leo lên đến đỉnh hải đăng. Thiên Bình nghĩ test đến đoạn này thì TB hoàn toàn đủ điều kiện tham gia. Còn cái đoạn "thêm một lượt" mà TB không tham gia là hoàn toàn đúng đắn. Nếu bạn khỏe và lượng đủ sức mình, thì đó là quyết định của bạn, TB xin trình bày cụ tỉ ạ. Có mà làm lại TB vẫn làm y như vậy. Hi vọng đã rỏ.

Dautay ơi! Phải thông cãm cho Thiên Bình với chứ.Lên bờ rồi mà còn chao đão cứ như còn ở dưới tàu ấy.( cái này anh gặp ở chuyến về, đến thứ 2 luôn, đến cơ quan mà đầu vẫn còn lâng lâng, đi cầu thang sợ bị té ghê!). Anh nghỉ MR. Test sợ còn chưa qua lọt bài này chứ mà đòi test ai.
Cường độ Phượt như thế người không có sức và ý chí thì chỉ có nước ở Khách sạn thôi.

@Nhóm Côn Đảo: 2 đồng chí mà các bạn gọi là bộ đội theo mình nghĩ họ không thuộc biên chế quân đội!? Vì nhiệm vụ ở Hải Đăng thuộc thẩm quyền của Bảo Đảm Hàng Hải như phần lớn các ngọn đèn biển khác ở Việt Nam. Nhưng qua hình ảnh của các bạn ghi nhận, mình cũng cho rằng họ xứng đáng tôn vinh như những người lính vì sự thiếu thốn, gian khổ, chấp hành kỷ luật...Mình đoán rằng, được gặp gỡ với các bạn họ chắc vui lắm và hình ảnh một trong hai anh xuống tiễn đoàn với vẻ mặt quyến luyến đã nói lên tình cảm của các anh, cũng như của các bạn dành cho các anh. Chuyến đi của chúng ta sẽ càng thêm có ý nghĩa khi được thăm và tiếp xúc với những con người nơi đầu sóng ngọn gió như thế. Bản thân mình mong có dịp được đến nơi các bạn đã đến...

Đúng là anh ấy quyến luyến thật, đoạn này thì nhóm bạn kia say sưa tắm biển, Thienbinh và chú 7Kiên, Kute đang ngồi bên đây, anh quay ra bảo:" thế đồ đạc này đem về thì bỏ vào bao xốp chứ sóng đánh là ướt hết đấy". Đấy, anh dặn dò vậy đó, như một người bạn tiễn đưa người bạn đã thân quen từ độ nào. Sao mà thương

Từ từ KHOAILANGTHANG, đang ở Hải Đăng mà, mới chiều thôi, chưa ăn tối mà cũng chưa đến đoạn cả đoàn hơn chục chiếc xe chạy hàng dài, quậy tưng bừng suốt dọc trung tâm Côn đảo, ấn tượng và cười nhiều nhất là lúc gặp Cát Sông, người thần tượng Cát Biển.=))

Người ơi gặp gỡ làm chi,
Trăm năm biết có duyên gì hay không ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,935
191,782
Latest member
innobrand8386
Back