What's new

Giúp tớ bập vào dSLR với

Đã là thần dân của Phượt thì chụp phong cảnh hơi nhiều. Đã chụp phong cảnh thì nên mua Nikon. Canon chụp studio hay hình ảnh có dính dáng đến người thì đẹp hơn. Tùy theo phong cách chụp mà mua. Trước giờ mình đơn giản vậy.

Các đại gia vô xác nhận vụ này đi. Nếu đúng chả nhẽ phượt tẩy chay Canon à? Chỉ mỗi Nikon làm bạn với phong cảnh sao???
Cái này quan trọng à nha, mổ xẻ đi các bác. :help

Mình chả biết dưng ở đây toàn chơi Canon còn Ni lông ít lắm có có thì cũng toàn đào tẩu cả thôi :)):))

Mình chả biết dưng ở đây toàn chơi Canon còn Ni lông ít lắm có có thì cũng toàn đào tẩu cả thôi :)):))

Bạn Quạt ơi, Canon rõ là nổi tiếng, chất lượng tốt, dễ sử dụng nhưng cũng rất đắt đỏ ... Nikon có thể kém hơn tẹo (chỉ là theo quan niệm của các fan Canon thôi nhé) nhưng cũng không đến mức phải dùng từ đào tẩu đâu nhá :D

Tớ nghĩ đơn giản hơn, chả nhẽ cả thế giới đều phải dùng Intel, Windows, MS Office, IE, Nokia và Canon? Vẫn có AMD, Linux, Open Office, FireFox, Motorola và Nikon chất lượng ngang ngửa nhưng giá cả hợp lý hơn nhiều cơ mà :)

Bạn Quạt ơi, Canon rõ là nổi tiếng, chất lượng tốt, dễ sử dụng nhưng cũng rất đắt đỏ ... Nikon có thể kém hơn tẹo (chỉ là theo quan niệm của các fan Canon thôi nhé) nhưng cũng không đến mức phải dùng từ đào tẩu đâu nhá :D

Tớ nghĩ đơn giản hơn, chả nhẽ cả thế giới đều phải dùng Intel, Windows, MS Office, IE, Nokia và Canon? Vẫn có AMD, Linux, Open Office, FireFox, Motorola và Nikon chất lượng ngang ngửa nhưng giá cả hợp lý hơn nhiều cơ mà :)

Đào tẩu là từ chuyên môn của dân Nilông chạy sang Canon ấy :)):)) mình từ Phim Nilong chạy thẳng sang DSLR ca lông :)):))

Hí hí, anh giai tớ dùng Cà nông nên tớ cũng lấy Cà nông, có gì còn mượn lens của nhau chứ bây giờ mà đi tìm bạn nào quen mà dùng Ni lông để mượn lens thì chả kiếm đâu ra .

Đào tẩu là từ chuyên môn của dân Nilông chạy sang Canon ấy :)):)) mình từ Phim Nilong chạy thẳng sang DSLR ca lông :)):))

Oh thế à? mình lại tưởng bạn nói ngược lại vì trước mình dùng Canon nay chuyển sang Nikon. Mình có vài người bạn nữa cũng đào tẩu như vậy :)

Đồng hồ phải hiệu Seiko
Muốn chơi bật lửa Zippo khỏi bàn
Còn như phong cảnh miên man
Nên mua Cà nóng hay là Ny lông?

Xem ra cuộc chiến giữa Canon và Nikon bất phân thắng bại.
Làm cho mấy tay sắp sắm máy càng hoang mang. :(

Last edited:
Nikon khi xử lý ảnh trong máy đã tăng cường màu xanh lên, chính vì vậy ảnh của Nikon khi chụp phong cảnh ta thấy đẹp hơn. Đó là tất cả bí quyết "chụp ảnh phong cảnh đẹp" của Nikon.

Với Canon, khi chụp phong cảnh ta chuyển sang Picture Style "Landscape" thì cũng cho hiệu quả tương tự.

Tớ cũng bắt đầu bằng Nikon D70 (không s). Đi chụp Tây Bắc, chụp châu Âu về, đưa lên 4rum Otofun và gây nguồn cảm hứng cho thành viên bên đó... Từ đó hàng loạt mem bắt đầu biết đến và mua dSLR. Trong số đó có anhminh, Kận... đang ở đây. Sau này mới có Sontt... Thời gian đầu tớ là đầu mối duy nhất phổ biến kiến thức về nhiếp ảnh cho những người mới đó. Tuy nhiên sau này có một số kẻ "trở mặt" quay sang chê ảnh tớ xấu =)) (j/k)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,266
191,735
Latest member
go88comon
Back